overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10
    OverclockZone Member Arachi's Avatar

Default มือใหม่สุดๆ กำลังอยากซื้อ DSLR

คือว่าตอนนี้ พึ่งคิดจะหัดเล่นกล้องหน่ะครับ
    กำลังไม่แน่ใจระหว่าง หลายๆรุ่น
    พยายามอ่านคำแนะนำ แล้วก็ ไม่รู้ว่า มันต่างกันอย่างไง
    เช่น เรื่องความละเอียดกล้อง ต้องมากแค่ไหน คืออยากซื้อเผื่อไว้เลย
    ไม่อยากซื้อๆเปลี่ยนหน่ะครับ
    อย่าง 15ล้าน กับ 12 ล้าน มันต่างกันขัดเจนเลยไหม
    หรือว่า แค่ 12ล้าน ก็ถือว่าพอแล้ว
    หรืออย่าง digit 4 มันดีกว่าเดิมยังไง
    หรือ เค้าบอกว่า EOS 500 ถอดแบบมาจาก EOS 50 แล้ว EOS 50 มันดีกว่าอย่างไง
    เพราะว่า เห็นว่า มันเอาไปเทียบก่า รุ่น D90 ของ nikon แล้ว EOS 500 มันเทียวกับ D5000 ก็เลยลังเล
    เพราะราคา ต่างกันไม่มาก เก็บเงินเพิ่่มแป๊ปเดียว
    แล้วก็ ที่อ่านมา คือตัวเครื่องกันฝุ่นกันน้ำ อย่างไหนเทียบแล้วดีกว่ากัน
    ที่ลองไปดูตัวเครื่องมา ชอบ D90 แต่ว่า ถ้าเรื่องของเทคโนโลยิ ทำไม ส่วนใหญ่ เขาบอกว่า EOS 500 มันใหม่กว่า ก็ เลยไม่แน่ใจ เพราะว่า D90 มันแพงกว่า ^^
    สรุปว่า อ่านแล้วก็งงๆ เพราะไม่รู้ว่า จุดไหน ที่ควรให้ความสำคัญมากกว่า
    โดยส่วนตัวอยากได้กล้องที่ทนมือทนไม้หน่อย
    แต่คุ้มราคาที่สุด ลูกเล่นเยอะๆ แล้วก็ งบไม่บานปลาย(ไม่กล้าใช้ nikon ตรงนี้แหล่ะ มีแต่คนบอกว่า งบมักบานปลาย) แต่ดีไซน์แล้วชอบของnikon มากกว่า เลยเลือกไม่ค่อยถูก

OverclockZone Member Arachi's Avatar

ขอโทษนะครับที่เขียนแล้วรู้สึกงง
    มาอ่านเองก็งงเหมือนกัน
    คืออยากรู้ว่า กล้องแต่ระแบบ มันเด่นอย่างไร เอาแบบ คร่าวหน่ะครับ
    เช่น EOS 500 ถ่ายวิดีโอได้ ภาพชัดกว่า หรืออะไรอย่างเนี้ยครับ
    อยากให้เปรียบเทียบ EOS 500 EOS 50 D90 แล้วก็ D5000 หน่ะครับ
    ราคา ไม่สูงมาก พอเก็บเงินซื้อได้
    อ่อ แล้วสงสัยว่า ทำไม ของยี่ห้อ อื่น ไม่ค่อยมีใครพูดถึงเลยครับ
    อย่าง pantex ก็เห็นมีคนใช้ แต่ไม่ค่อยนิยมกันเลย

OverclockZone Member shifu's Avatar

ถ้าตอบละยาวเลย

เอาสองยี่ห้อละกันนะครับ

nikon กะ canon มันออกรุ่นแต่ละรุ่น ค่อมกันอยู่เอามาชนกันจริงๆไม่ได้ครับ
    เหมือนเทียบเครื่อง 1600cc กะ 1800 cc มันเทียบบ่ได้เน้อ

ส่วนตัวผมใช้ตั้งแต่ D50 แรกๆ จนมาถึง D80 ยังไม่คิดจะเปลี่ยนเลยครับ มันเพียงพอละครับ จำนวน pixel ไม่ต้องไปดูมันหรอกครับ ใช้งานจริง ไม่ถึงทั้งนั้น สมัย D50 6ล้านพิคเซล ยังเหลือๆ

DSRL จะต่างจากกล้องคอมแพคนะครับ 10 ล้านเหมือนกัน แต่ ไฟล์เนียนต่างกันเยอะมาก

ไปลองแล้วชอบอันไหนเอาอันนั้นเลยครับ ของอย่างงี้มันอยู่ที่ฟิวส์ ถ้ามันชอบแล้ว ถ่ายยังไงก็มั่นใจ 5555

สุดท้ายกล้องยี่ห้ออะไรก็บานปลายได้ครับ ถ้าไม่รู้จักพอ

pwt's Avatar

แอบมาตอบข้อกังขาของท่าน จขกท เรื่องค่ายอื่น หุหุ

ผมเองใช้ pentax แบบว่า พวกผ่าเหล่าผ่ากอชาวบ้านเค้า เอิ้กๆ

ที่ว่า ทำไมไม่ค่อยพูดถึง หรือไม่ค่อยนิยม จริงๆมาจากหลายๆปัจจัยเลยแหละ ทั้งการโฆษณาเอย ทั้งuserเอย
    นอกจากนั้นยังเรื่องผู้นำเข้ามาในไทย ไม่ทำตลาดให้ดี ศูนย์บริการก็อีก หนำซ้ำ ด้วยการก้าวหน้าทางเทคโนโลยีคู่แข่งที่เก่งขึ้นเรื่อยๆ บลาๆๆๆๆ ลองศึกษาดูเรื่อยๆได้ครับ หุหุ

OverclockZone Legend akiTheCrepe's Avatar

ง่ายๆ....

ราคากล้องกะเลนส์ แปรผันตรงกับ คุณภาพ ครับ ไม่ต้องคิดมาก

งบมีแค่ไหน เอาตัวในงบไปโลด ไปลองจับเล่นดูสิ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

คนละซีรี่ คนละระดับ ตัวบนหน่อย เกิน30000 ก็จะเพิ่มความแข็งแรง ที่มาพร้อมขนาดที่ใหญ่กว่า คุณภาพของภาพดีขึ้นอีกนิดหน่อย (อันนี้ ต้องลองด้วยตัวคุณเอง)
    ตัวล่างก็ใช่ว่าจะไม่ดี เลือกกล้องแล้ว อย่าลืมดูเลนส์ที่คาดว่าจะได้ซื้อเพิ่มในอนาคตด้วยนะครับ
    ถ้าซื้อ D5000 มันต้องใช้กับเลนส์ AF-S นะ ไม่งั้น โฟกัสออโต้ไม่ได้

I3K
    Guest

ชอบ D90 ก็ซื้อไปเลยครับไม่ต้องลังเล

เรื่องควาละเอียดคุณมีโอกาศมั้ยที่จะได้ใช้ถึง 15ล้านพิกเซล ทุกวันนี้ผมเองได้ใช้แค่ไม่เกิน 5ล้านพิกเซลเอง ไฟล์ยิ่งใหญ่คอมต้องรับไหวด้วยนะไม่งั้นละอืดตายเลย

ส่วน digit 4 มันย่อมดีกว่ารุ่นเก่าอยู่แล้วล่ะ มันจะช่วยประมวลผลได้เร็วขึ้น เนื่องจากกล้องรุ่นใหม่ๆมีปัญหาเรื่องไฟล์ที่ใหญ่มันจึงต้องใช้ digit 4 รุ่นใหม่ที่สามารถประมวลผลได้เร็วมากกว่าเดิม

ส่วนยี่ห้ออื่นนี่ที่เค้าไม่ค่อยนิยมหรือไม่พูดถึงเพราะ อุปกรณ์ในท้องตลาดอาจจะหายากมากกว่ายี่ห้อ 2 ยี่ห้อนี้ก็เลยไม่เป็นที่นิยม แต่ไม่ใช่ว่ายี่ห้ออื่นมันไม่ดีนะ

ส่วนเรื่องซีลกันน้ำกันฝุ่น มันก็ไม่ได้ซีลดีเหมือนกล้องรุ่นใหญ่ๆหรอกครับ มันก็แค่ซีลเพียงพอกับการใช้งานไปวันๆแบบไม่หนักหนาสาหัส พูดง่าย(ต้องคอยถนอมเหมือนเดิม)

ตกลงพี่ท่านจะเอากล้องฟิล์มเทียบ EOS 500 EOS 50 งั้นหรอ หรือ 500D 50D กันแน่

อยากได้กล้องทนไม้ทนมือ ถ่ายวีดีโอได้ D90
    อยากได้กล้องทนไม้ทนมือ ถ่ายวีดีโอไม่ได้ 50D

ส่วนคุณภาพวีดีโอนี่ผมคิดว่าไม่ต้องไปหวังอะไรมากครับ เราซื้อกล้องถ่ายภาพนิ่งถึงสามารถถ่ายวีดีโอได้ด้วยเถอะ คุณภาพก็ไม่ได้ดีนักดีหนาอะไรมากมายครับ

*คิดจะเล่นกล้อง เลือกยี่ห้อที่ชอบและรุ่นที่อยากเล่นให้ได้ก่อน
    *กล้องไม่จำเป็นต้องใช้แพง เน้นเลนส์ดีกว่าคุณภาพซื้อครั้งเดียวใช้ไปอีกนาน ส่วนกล้อง 2ปีก็เริ่มเน่าละ

ขอบคุณมากครับ
    พอช่วยตัดสินใจได้มากที่เดียว

I3K
    Guest

ถ้าคิดว่าตัวเองยังไม่แน่ใจ ลองไปงานนี้ครับ Foto Fair ปลายเดือนนี้ แต่ละค่ายแต่ละร้านคงมีกล้องมาให้ลองแน่ๆ

OverclockZone Member onlinehero99's Avatar

คนอื่นแย่งพูดหมดแว้ว ...

Bookmarks

Bookmarks