Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่งซื้อเครื่องใหม่มา แต่ลงวินโดว์ไม่ได้ครับ วินโดว์ไม่เห็นฮาร์ดดิส

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่งซื้อเครื่องใหม่มา แต่ลงวินโดว์ไม่ได้ครับ วินโดว์ไม่เห็นฮาร์ดดิส

ช่วยด้วยครับ เซ็ตไบออสจนงงหมดแล้ว
    มันบังคับให้ผมปรับโหมดเป็น IDE อ่ะ
    ผมจะใช้ raid T^T
    แต่ปรับเป็น AHCI ยังไม่ได้เลย
    ปล.ฮาร์ดดิสยังไม่ได้ฟอร์แมตครับเกี่ยวมั้ย? จะลงวินโดว์7อ่ะ นี่รันซีดียังไม่ผ่านเลย ต้องลองกับ XP เนี่ยครับ

Mainboard รุ่นยี่ห้ออะไรครับ ยกตัวอย่าง Asus แล้วนะครับ
    1.Set Bios ตั้งค่า Raid แล้วเชพ
    2.หลังจากเครื่อง Restart ถ้าเป็นบอร์ด Asus จะขึ้นข้อความให้กด Ctrl+I ก็เข้าไปสร้าง Raid ก่อน ต้องการสร้าง Raid อะไรก็ Config เลย พอเสร็จก็กด 4 Exit ออกมา
    3.สั่ง Boot CD ถ้าลง Xp มันจะบอกให้กด F6 เพื่อจะลง Driver Raid ก่อน ถ้าไม่ลงก็จะมองไม่เห็น HDD ครับ

จากที่ดูน่าจะติดที่ Driver Raid นะครับลองดูครับ

Comment

ใน bios เห็น hdd ไม๊ครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ ว่าแต่ผมรู้สึกว่าจะโพสผิดยอร์ด ฮ่าๆๆ
        เท่าที่ลองอ่านๆในบอร์ด software ดู ถ้าลง windows7 มันจะเรียกลงไดร์เวอร์จากซีดีได้ครับ ลองดูในไดร์เวอร์เมนบอร์ดมันก็มีมาให้ด้วย แห่ะๆๆ
        แต่ผมรู้สึกว่าตอนนี้น่าจะเพราะว่าแผ่นไรท์มาเร็วไปหน่อย ซีดีรอมผมมันเก่าด้วย เหอะๆๆ เครื่องนึงเปิดติด อีกเครื่องไม่ติด
        ว่าแต่ต้องลงทั้ง raid, sata สองอย่างให้เรียบร้อยใช่มั้ยครับ
        ขอบคุณมากครับ

จะว่าไปในไบออสเห็นฮาร์ดดิสครับ แต่มันเห็นขนาดเกินความจริงอ่ะดิ เพราะเซ็ต raid แ้ล้วใส่ค่าเกินให้มันใช้ค่า default พอออกมาให้มัน detect ดันเจอเยอะกว่าหน่อยนึง -"-
        Last edited by Zellyka; 7 Nov 2009, 12:44:23.

Comment

Working...
        X