overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33
    OverclockZone Member arcanumkung's Avatar

Default DSLR สำหรับมือใหม่ใช้รุ่นไหนดีครับ

ผมว่าจะเล่น DSLR ซักตัวอ่าครับ แต่ไม่มีความรู้เลย

ช่วยแนะนำหน่อยครับ

I3K
    Guest

ชอบยี่ห้อไหนละครับ

ที่เล็งๆไว้มีรุ่นไหนบ้าง

งบประมาณทั้งหมดมีเท่าไหร่เอ่ย...

OverclockZone Member GXXXDZ's Avatar
    STARK INDUSTRIES

canon 1000d น่าจะโอนะ

OverclockZone Member pigkapu1's Avatar

ผมก็มือใหม่เหมือนกัน มองดูจะลงที่ 350d เอาไว้ลองถ่ายดูก่อน

เพื่อนผมบอกย่างผมใช้กล้องตัวละ5แสนก็ยังถ่ายสู้มันใช้กล้องตัวละ5000ไม่ได้ ^^

ขอถามอีกนิด 350d ตอนนี้มือ1ยังมีขายอยู่ไหม แต่รุ่นนี้ผมเห็นมานานและ ไม่แน่ใจว่ายังขายอยู่ไหม

ขอบคุณครับ
    Last edited by pigkapu1; 7 Nov 2009 at 16:36:14.

I3K
    Guest

กล้องในระดับเริ่มต้นเลย ลองดูงบประมาณด้วยนะ และความชอบส่วนตัว
    Canon
    รุ่น 1000D งบน้อยสุด
    รุ่น 450D งบน้อย
    รุ่น 500D(ถ่ายวีดีโอได้) งบน้อยแต่เน้นรุ่นใหม่
    รุ่น 50D งบมากขึ้นมาหน่อย ทนไม้ทนมือ

Nikon
    รุ่น D3000 งบน้อยหน่อย (ต้องเลือกเลนส์ที่มีมอเตอร์ขับเคลื่อนในตัว ถึงจะออโต้โฟกัสให้)
    รุ่น D5000 งบน้อย (ต้องเลือกเลนส์ที่มีมอเตอร์ขับเคลื่อนในตัว ถึงจะออโต้โฟกัสให้)
    รุ่น D90 (ถ่ายวีดีโอได้) ทนไม้ทนมือ บอดี้บึกบึน

ผมเองไม่ค่อยเน้นที่ตัวกล้องสักเท่าไหร่ขอแค่ฟังชั่นการถ่ายภาพนิ่งมีครบและเอื้อประโยชให้มากๆก็เพียงพอ ที่เหลือผมไปเน้นตรงเลนส์มากกว่า

OverclockZone Member numprick's Avatar

ตอนนี้ผมก็เล็งๆ 450 กะ 500 ดีไว้ ครับบบบบ

OverclockZone Member KamuiShirou's Avatar

450d น่าเล่นครับ มี spot metering เอาไว้ฝึกเตรียม turn pro เต็มตัวครับ
    ถูกกว่า 500d พอประมาณ แต่ก็แพงกว่า 1000d ไม่มาก

ที่เหลือเก็บไว้ซื้อ accessories ครับ มีเหตุให้ต้องซื้ออีกหลายอย่างชัวร์ ถ้าจะเล่น dslr

OverclockZone Member yoshio's Avatar

Canon 1000D
    Nikon D3000
    Sony a230
    Olympus E450

OverclockZone Member independent131's Avatar

แนะนำรุ่น 450D ดีกว่า ฟังก์ชั่นครบกว่าตัว 1000D ถ้างบไม่ถึงก็ 1000D
    อีกอย่าง canon หาอุปกรณ์เล่นง่ายครับ

pwt's Avatar

รุ่นนี้ไหม?

[ http://shop.pentax.jp/shop/goods/goods.aspx?goods=16404 ]

OverclockZone Member

แนะนำครับ Sony A550 ถ้าคิดจะซื้อ Canon 450D ล่ะก็เพิ่มเงินอีก 4000 เอากล้องตัวใหม่ สดๆซิงๆ ดีกว่าครับ
    เพราะ โซนี่เค้ามีระบบกันสั่นในตัวบอดี้ ไม่ต้องพึ่งเลนส์กันสั่นที่มีราคาแพง ส่วนเลนส์คิทก็โอเคเลยนะครับ ลองดูรูปที่ผมถ่ายด้วยกล้องตัวนี้ก่อนละกันครับ

ปล.มือใหม่เหมือนกันครับ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

^
    ^
    ^
    แต่เลนส์โซหนี้ ก็ไม่ถูกเลยนะครับ

I3K
    Guest

อย่าเถียงกันน้อ อันนี้ต้องแล้วแต่ผู้ซื้อและผู้ใช้ ^^

OverclockZone Member 2U's Avatar

Quote Originally Posted by OJARU View Post
    ^
    ^
    ^
    แต่เลนส์โซหนี้ ก็ไม่ถูกเลยนะครับ
    แพงพอว่าครับแถมมือ1มือ2หายากอีก

ผมแค่เสนอเป็นทางเลือกให้ จขกท ครับไม่ได้มีเจตนาร้ายครับ

^^

ผมว่าตัวไหนก็เหมือนกันอ่ะ

น่าจะเน้นองค์ประกอบมากกว่าอุปกรณ์นะ

บางกะปิ, พระสมุทรเจดีย์

350D(มือสอง) + TAM 17-50 ฟันธง ถ่ายสวยกว่า 1000D+Kit

พอวันรุ่งขึ้นก็ไปซื้อขาตั้งมา มะรืนก็ไปซื้อกริปมา อาทิตย์ต่อมาก็ไปซื้อแฟลชมาติด ผ่านไปเดือนนึงถ่ายเก่งๆ ก็ไปซืเลนส์เทเลต่อช่วงโลด... พอเงินเริ่มเหลือๆ ก็เปลี่ยนกล้องซะ

OverclockZone Member yoshio's Avatar

ผมว่าเลนส์ Sony หาง่ายนะ
    ศูนย์ Paragon ก็มีเกือบครบ

เลนส์ G,CZ ของ Sony ก็ไม่ได้ด้อยกว่า L ของ Canon เลย

แล้วแต่ความชอบละครับ

แต่ละค่ายก็มีส่วนทั้งดีและไม่ดีต่างกัน

แต่ผมเชียร์ 450D ของเขาดีจิงๆ

Quote Originally Posted by yoshio View Post
    ผมว่าเลนส์ Sony หาง่ายนะ
    ศูนย์ Paragon ก็มีเกือบครบ

เลนส์ G,CZ ของ Sony ก็ไม่ได้ด้อยกว่า L ของ Canon เลย

ผมว่าน่าจะเหนือกว่าด้วยมั้งครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks