Announcement

Collapse
No announcement yet.

วันนี้ผมโชคดีหรือโชคร้ายกันแน่เนี่ย (เกี่ยวกับ PSU และส่วนอื่นๆของคอมผม *3*)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วันนี้ผมโชคดีหรือโชคร้ายกันแน่เนี่ย (เกี่ยวกับ PSU และส่วนอื่นๆของคอมผม *3*)

อาจจะยาวซะหน่อย(ซักหน่อยตรงไหนวะ)นะครับ คิดว่าเป็นการเล่าประสบการณ์ + ผมขอถามเล็กๆน้อยๆละกันนะครับ ^^"

--------------------------------------------------------------------------

วันนี้ผมก็เล่นคอมตามปกติ ผมก็ OC CPU ไว้ที่ 2.7 GHz การ์ดจอก็ ไว้ที่ 530/750 มั้งถ้าจำไม่ผิด

แล้วผมก็นั่ง CPU กับ การ์ดจอ ทำคะแนนเล่นๆ ดู Test Aqua Mark เล่น ก็ได้คะแนนราวๆ 75K
    แล้วก็นั่งเช็ค คะแนนดูว่า คะแนนนี่ขี้เหล่อะป่าวหว่า แล้วก็จัดการ Test 3D Mark03 ต่อ

ผมก็ลงไปทำธุระเล็กน้อยกลับขึ้นมาก็ปรากฏว่า "เฮ้ย แฮงค์" คอมแฮงค์ จอร์จ เซ้งชิบ กะจะดูหน่อยได้กี่คะแนน ทำไม แฮงค์ได้ (แฮงตรง Test CPU ด้วย) ผมก็งง แต่ก็ช่างเหอะ Test 3D Mark ใหม่

คราวนี้ผมก็นั่งเฝ้าอยู่เลย แล้วก็ปรากฏว่า คอมแฮงค์อีกแล้ว เฮ้ย แฮงค์ตรง Test CPU อีกและ
    อะไรฟะ งง?? หรือว่า Clock CPU ไม่เสถียร??? แต่เราก็ Test PI ที่ 32M ก็ผ่านนี่หว่า -*-

แล้วผมก็เช็คอุณหภูมิเครื่องดูก็ โอ้ว แม่เจ้า ทำไมมันร้อนตั้ง 57 องศาได้ฟะ *0*

ตอนแรกๆ ผมก็งง ว่าเอ๊ะหรือเป็นเพราะเรา Clock มาก มันเลยร้อน? แต่จะว่าไปเราก็
    ไม่ได้เพิ่มไฟเลี้ยงไรเลย (Asrock อะนะ) ปรับแค่ FSB มันเอง ไมร้อนได้ขนาดนี้

แล้วผม ก็เหลือบไปเห็น่า โอ้ว AUX , HDD , System , Core ก็อยู่ 50-52 องศา
    ทุกอันเลยนี่หว่า Clock CPU มันทำให้ส่วนอื่นๆ ร้อนตามด้วยเหรอ? โอ้ว งง!!?

ผมก็สงสัย ว่า สงสัยคอมร้อนมั้งเลยแฮง ผมก็เลยว่าจะแกะคอมออกมาทำความสะอาดหน่อยละกัน
    แล้วก็จัดการลื้อคอมจนเสร็จหมด แล้วก็ว่าจะลงมือทาซิลิโคน CPU ใหม่ด้วย จะได้เย็นขึ้นซํกนิด -3-

แต่ผมก็ไม่ได้ซื้อซิลิโคนไว้ซะด้วย ก็เลยไปร้านคอมที่รู้จักกัน ไปหาซื้อซิลิโคน แล้วเจ้าของร้านก็บอกว่า หลอดละ 50 บาท.... ผมก็... เฮ้ย ไม่มีที่ถูกกว่านี้เหรอ - - (ตอนนี้สุดสัปดาห์ถังแตกอยู่ ไม่มีเงินเลย ทั้งตัวมี 20 บาท - -)

จขร. ก็ถามว่า แล้วคิดว่าเท่าไหร่ ผมก็บอก คิดว่า 5 บาท 10 บาท
    เค้าก็บอกว่า โหย ต้นทุนยังแพงกว่านั้นเลย - - (เหอๆ หลอด 5 บาทมันก็มีนะ)

งั้นผมก็ไม่ซื้อละกัน (เงินไม่พอเฟ้ย ทั้งตัวมี 20 บาท)
    สรุปไม่ต้องทาซิลิโคนใหม่ละกัน ใช้ซิลิโคนเดิมละกันฟะ ยังไงก็เพิ่งทามา 3-4 เดือนเอง

ผมก็ไปเที่ยวร้านเกมที่รู้จักกันอีกร้าน ก็คุยเรื่อง PS2 อยู่ผมก็ว่าจะเอาแผ่น PS2 ที่โหลดบิตมาลองเล่นดูได้ป่าว จะลองทดสอบดูว่าอ่านแผ่นผีได้มั้ย ผมก็จะกลับไปบ้าน Write แผ่นมาลองดู

พอกลับมาบ้านก็นึกขึ้นได้ อ้าว... คอมตูโละทิ้งไว้อยู่นี่นา งั้นประกอบก่อนละกัน ไงๆก็ปัดฝุ่นหมดแล้วนี่
    ผมก็รีบประกอบแบบเร็วสุดๆ เพราะจะรีบๆ Write แผ่นไปลอง เด๋วนาน จขร.เกมเค้าจะด่าเอา *0*
    แต่ด้วยความเร็วนั้นทำให้ผมเบลอด้วย พลันเสียบสายผิด Power ผิด *0* (มันจะมีสาย Power อันใหญ่อยู่อะครับ ตรงข้างๆ CPU) แล้วด้านบนมันมีช่องเล็กๆอะครับนึกออกป่าว แล้วบังเอิญสายมันหน้าตาเหมือนกัน ผมก็ไม่ได้คิดไร เพราะรีบๆ อยู่ เสียบแม่งเลย

พอมาเปิดคอมปุ้บ ไฟ Power ติด ไฟ HDD กระพริบทีนึง แล้วทุกอย่างก็เงียบ.... แม้แต่พัดลมก็ไม่หมุน มีติดแต่ไฟ Power - - ผมก็ไม่คิดไรมาก เพราะอาการนี้เป็นบ่อย

(ก่อนหน้านี้ผมเคยโพสต์ในบอร์ดอ่ะว่าเป็นอาการนี้ เค้าก็บอกว่า PSU สงสัยจะไม่ดี แต่ผมก็ยังไมได้เปลี่ยนอะนะ กะจะเปลี่ยนเปน 550 watt (แบบไฟไม่เต็มนะ) แต่เงินไม่พออยู่ เลยขอแม่ แม่บอกยังไม่พังจะซื้อใหม่แล้วเรอะ? - - ผมก็เลยรอเก็บเงินอยู่)

ผมก็ไม่ได้คิดไร ก็ปิดเครื่อง เปิดใหม่ เพราะทุกทีเป็นอาการนี้ 2-3 หน เด๋วก็ติด มันเป็น Step ของคอมข้าพเจ้า

แต่ผมก็ทำไปซักพัก เฮ้ย ไรเนี่ย จะ 10 รอบและ ไม่ Boot ซักที เอาไงฟะ ผมก็งงๆ เช็คสายไฟดู โอ้วแม่เจ้า Shit แล้ว เสียบสายผิด โฮว~~ แล้วเราก็ปล้ำอยู่เป็น 10 รอบ M/B ลาโลกมั้ยวะเนี่ย

ผมก็เสียบสายถูกแล้ว แล้วก็เปิด ปรากฏว่าเป็นอาการเดิม แต่หนักกว่าเดิมตรงทุกทีจะมีไฟ HDD กระพริบทีนึง ก่อน แต่คราวนี้ติดแต่ไฟ Power ... ผลก็คือ. ... ซีดครับ หน้าซีดเลย โอ้ว คอมตู.... คอมตู ม้วยซะแล้วเหรอวะ ....

ผมก็นั่งอุตสาหะพยายามอยู่เกือบ 30 นาที ปรากฏว่า ไม่ติดซักที โอว... เหงื่อไหลพากๆ เลยครับ นาทีนั้นคิดว่า ....

- PSU พังแล้วเหรอ? เห็นทุกทีก็เกิดอาการนี้ สงสัยลาโลกแล้ว (อืมถ้า PSU พังก็คงซื้อใหม่ละ)
    - เสียบสายผิด M/B ลาโลก ... โฮว ซวยละ บอร์ดนี้ประกันอยู่ กทม. ด้วย แล้วจะเคลมไงวะ ส่งไปรษณีย์เหรอ รอกี่อาทิตย์เนี่ย ค่าขนส่งซื้อใหม่เลยคุ้มกว่ามี่ยวะ
    - แล้ว HDD ไฟไม่กระพริบแล้ว หมายความว่าไง HDD เจ๊ง? โอ้ว No ตูโหลดบิตไว้เต็ม HDD เลย แถมยังมีไฟล์เงินเก็บไว้เพียบ ถ้า HDD เจ๊งนี่ผูกคอตายแน่ ของสำคัญล้วน T-T

ตอนนั้นซีด+อึ้ง นาทีนั้นคิดว่า โฮ... ต้องเป็นเพราะเราเสียบสายผิดแน่ๆ เลย รู้งี้ไม่น่ารีบเลย อะไรพังแล้วมั่งเนี่ย โฮๆๆๆๆ

ผมก็ตัดสินใจยกคอมไปร้านคอมละกัน (ไปร้านที่ว่าไปหาซิลิโคนแหละ)
    ก็เล่าอาการแหละ บอกเค้าว่า เสียบสายผิด ไม่รู้ M/B ลาโลกอ้ะป่าวหรือว่า PSU แม่งเดี้ยง หรือเดี้ยงทั้งคู่ไม่รู้

เค้าก็จัดการ Test คอมผมดู ช่างเค้าก็แกะแรมออกมาดูแล้วบอก โห คลาสิกจัง 2 GB โคตรเวอร์เลย
    -*- ผมก็ว่า มันเวอร์ตรงไหน... เค้าก็บอกว่า 1 GB ก็หรูแล้ว เล่น 2 GB โคตรเวอร์เลย เทพมาก - -"

ผมก็อยากจะบอกนะว่า เอ่อ มันเทพตรงไหน (Spec นี้โคตรจะเด็กๆ)...แรมเด๋วนี้ 2 Gb เหลือ 2500 แล้ว มันเท่า 1 GB เมื่อก่อนน่ะแหละ - -
    (แถวบ้านผมมันต่างจังหวัดครับ คอมระดับนี้แถวบ้านเค้าว่าเทพ แต่ถ้าอยู่ กทม. เค้าว่า Basic เด็กๆ *0*)

จนผลสุดท้ายออกมา ก็คือ PSU ลาโลกครับ โอ้วเย้!! เป็นที่ PSU จริงๆด้วย แต่ว่า.... M/B มันไปพร้อมกับ PSU อะป่าว แล้วช่างเค้าก็เช็คให้ ไม่ไปเว้ย เย้~~ ทุกอย่างดีหมด จากหน้าซีดก็กลับมายิ้มได้เต็มหน้าและ โฮ้ว....

แต่ผมก็ว่าร้านนี้ช่างเค้าจริงใจดีอะนะ PSU เค้าเอา 550 watt ให้ แล้วเค้าก็บอกด้วยว่า PSU นี้จ่ายไฟไม่เต็มหรอก จ่ายจริงแค่ 400-500 watt เองมั้ง แล้วเค้าก็เล่าประสบการณ์ของเค้าเกี่ยวกับ PSU ให้ฟังอะนะ (ได้ความรู้เพียบเลย *3*)

แล้วช่างเค้าก็บอกว่า เนี่ยถ้า PSU ใกล้ลาโลกแล้ว จ่ายไฟไม่ค่อยเต็ม มันจะทำให้ส่วนอื่นๆ ของคอมร้อนด้วย เพราะมันแย่งไฟกัน แล้วบางทีพอจ่ายไฟไม่พอจะเกิดอาการ แฮงค์ เคยเป็นหรือป่าว? เล่นๆ อยู่แล้วค้างเฉยๆ

ผมก็นึกออกว่า อ๋อ เมื่อเช้าไง Test 3D Mark แฮงค์ไป 2 รอบ แล้วก็ว่าไมมันร้อนเวอร์ ตั้ง 55 องศา

แล้วเค้าก็เล่าให้ฟังหลายเรื่องแหละครับ (ไม่อยากพิมแล้วอ่ะครับ ยาว เด๋วเบื่อกันตาย เหอๆ ยาวมากจนจำแทบไมได้)

ค่า PSU 690 บาท(ติดอยู่ที่กล่องเล่ย 690 B)อ่ะนะ ส่วนค่าแรงเค้าไม่คิด เค้าบอกทำให้ฟรี (ผมแกล้งต่อด้วย เค้าเลยลดให้ 20 บาท)

พอกลับมาบ้านก็เปิดคอมได้เป็นปกติ แต่เข้า Window (มี 2 วิน) Window ก็เจ๊งซะงั้น เจ๊งได้ไงเนี่ย เพิ่งลงมะเช้า ไอที่เปิดเป็น 10 รอบก็ไมได้เข้า HDD เลย ไม่ Window เจ๊งได้

ก็เลยเข้าอีกอันนึงปรากฏว่า ต่อเนตไมได้ พอต่อแล้ว Error Svhost.exe ไรเนี่ยแหละ
    ผมก็งง ไรหว่า ติดไวรัสมั้ยเนี่ย ? ไหงเป็นงี้ แต่ตอนปิดเครื่องก็สุขสบายอยู่นี่นาพี่ Window เราอะ

ผมก็เลยว่าจะลงวินใหม่แต่ก่อนจะลง Win ใหม่ผมก็ลอง เช็คอุณหภูมิเล่น อุ้ย เหลือ 40 องศาแล้ว มะเช้า 55 องศา ลดได้ใจเลย หรือเป็นเรื่องจริงที่ว่า PSU จ่ายไฟไม่พอมันจะลากส่วนอื่นร้อนตามๆกัน

แล้วผมก็ลอง Test คะแนนหน่อยละกัน อยาก Test ซ้ำ

ปรากฏว่า Aquamark เป็น 76K ผมก็งง เอ๊ะ มะเช้ามัน 75K นิ มาจาไหน 1000 คะแนน?
    ผมก็ลอง Test 3 D Mark ดู ก็ปรากฏว่าได้ 13K ผมก็งงอีก เมื่อวาน Test ได้ 11 K นี่นา (OC เท่ากันเลยนะ)

CPU MArk ได้ 313 คะแนน เมื่อเช้า Test ได้ 300 ต้นๆเองนี่หว่า

สรุปคะแนนเพิ่มขึ้นหมด งง เอ๊ะ เราไม่ได้ทำไรเลยนี่ คะแนนไมเพิ่มได้ ??
    จะเปลี่ยนก็มีแต่ PSU อย่างเดว หรือเป็นเพราะ PSU ทำให้แรงขึ้น??

ผมคิดประมาณว่า PSU ตัวเก่า จ่ายไฟแม่งไม่ค่อยเต็มบาทแล้ว มันเลยทำให้ Test คะแนนห่วย เป็นไปได้มั้ยหว่า

---------------------------------------------------------------------

สรุป คือ....
    1.ผมโชคดีอะป่าวที่ PSU ตัวนี้เจ๊ง เพราะร้านก็บอกแหละว่า ดีแล้วที่เจ๊งก่อนเพราะไม่งั้น อาจลากตัวอื่นไปตายด้วบ (แต่จริงๆ ผมอยากได้ PSU ยี่ห้ออื่นะ แตจำใจเปลี่ยนแหละ ก็ดันพังซะนี่ เราก็ต้องใช้งานด้วย)

2.PSU จ่ายไฟไม่ค่อยพอทำให้อุปกรณ์อื่นร้อน มันจริงหรือป่าว (แต่มา Test ตอนกลางคืนเหลือ 40 องศาแล้วนะ แต่จะว่าไปมันก็คนละช่วงแหละ ตอนเช้ากับกลางคืน -3-)

3.PSU ทำให้แรงขึ้นจริงป่าว? แต่คะแนนเพิ่มขึ้นจริงๆ แหละ จนผมแอบยิ้มเลย คะแนนมาได้ไง ว้าว

4.สรุปที่ PSU ไหม้เพราะมันใกล้ลาโลกของมันอยู่แล้ว หรือเพราะผมเสียบสายผิดมันเลยพา PSU ลาโลกซะเลย?

หุหุหุ
    ตาลายยยยยยยย
    ^^!

Comment

จับใจความว่าร้อน > ถอด > เช็ด > เสียบผิด > PSU แต๊ป > เปลี่ยน PSU > คะแนนเพิ่ม *0*

เกี่ยวกับ Svhost.exe ขึ้น 100% รึป่าว ?? มันทำให้ร้อนด้วยนา

บางคนเป็น 50%

Comment

เลื่อนลงมาเจอสรุปค่อยน่าตอบหน่อย อิอิ

1. ถูกคับ
        2. ร้อนรึป่าวไม่รู้ แต่ hdd ไปก่อนเพื่อนแน่ๆ อิอิ
        3. อันนี้ไม่รู้แฮะ
        4. นึกไม่ออกว่าเสียบอันไหนผิด เพราะปกติมันจะเสียบไม่ค่อยผิด ถ้าผิดก็จะเสียบไม่ได้

Comment

อ่านแล้ว หนุกมากเลยครับ ลุ้นตามไปด้วย สรุปแล้ว ผมว่าโชคดีครับ

Comment

อิอิ สรุปคือ ถอดตอน 3 โมง กว่าจะกลับมา Work อีกครั้ง 1 ทุ่ม ร้านเกมทีนัดไว้ กว่าจะไปทุ่มนึง เค้าปิดร้านพอดีเลย - - (ต้องรอพรุ่งนี้)

เอิ้กๆ

Comment

อ่านจน จบ อืมเยีย่มจริงๆ เอารางวัล หนุ่มถังแตกประจำปีไปเลยครับ 20 บาทซื้อซิลิโคลน

Comment

ผู้รู้จริง...ตอบข้อ 2 ทีครับ ขอชัดๆ เคลียร์ๆเลย

Comment

เหมือนผมเลย ตอนเทส 6600GTกับ PSU 200wattได้ 3650 แต่พอไปเคลมได้การ์ดจอใหม่มารุ่นเดิม เปลี่ยน PSU เป็น 460watt คุณนิว ได้เป็นเกือบ3900 ทั้งๆที่เป็นรุ่นเดี่ยวกัน ซิงค์ห่วยกว่าด้วยของเก่าเป็นทองแดง ของใหม่เป็นอลูมิเนียม ซิงค์ที่ชิปแรมก็ไม่มี

Comment

แล้วผมจะรู้ไหมเนี่ยว่าจ่ายพอรึปล่าว จากการคาดเดามันคงปริ่มๆแล้วล่ะ
                    HDD 4 ตัว(หุหุ ไม่รู้ลากไปเท่าไรแล้ว)อ้ออย่าคิดมาก แค่ 250+40+40+40 เอง อิอิ
                    DVDRW CD-combo นี่ก็ไม่รู้กินไปเท่าไร
                    ต่อ Usb ไปอีก 6+3 ช่อง(แน่นอนใช้ USBhub)
                    อะไรไม่รู้จุกจิก งืมๆ

Comment

Rep บนบ่นอะไรหว่า -3-

ถ้าขี้เกียจอ่านข้างบน สรุปก็คือ (เล่าสั้นๆ)

1.Test คะแนนแล้วค้าง
                      2.เช็คอุณหภูมิ
                      3.50 องศา Up
                      4.โละคอมออกมาทำความสะอาด
                      5.มีธุระด่วนต้องใช้คอมเลยต้องรีบประกอบคอมกลับเร่งด่วน
                      6.ประกอบผิด (เสียบสายผิด) > บูทไม่ขึ้น
                      7.ผมท้อใจครับ นึกว่าพังยกคอมแล้วมั้ง ไอเราก็ปล้ำกับตอนบูทไม่ติดเป็น 10 รอบ (ช๊อตได้ใจแหง 10 รอบ)
                      8.ยกไปร้านซ่อม
                      9.โชคดีพังแต่ PSU แต่อันอื่นยังสุขภาพแข็งแรง
                      10.กลับมาบ้าน
                      11.อุณหภูมิ 40 องศาละ (เมื่อเช้า 50 Up แต่จะว่าไปมันก็คนละเวลา)
                      12.Test คะแนน
                      13.คะแนน เพิ่มเว้ย จอร์จจริงๆ

สรุป... โชคดีที่ PSU ตายซะก่อนที่จะลากอันอื่นพัง
                      โชคร้ายคือ PSU ดันพัง จริงๆ จะอาวยี่ห้ออื่นอ้า~ (ได้ยี่ห้อไรไม่รู้ Switcher)
                      โชคดีมั้ยไม่รู้ คะแนนเพิ่มเฉยเลย

อ้อ อันนี้

ขอเป็นคำถามที่ 5. นะครับ

5.เสียบสายผิดแล้ว M/B จะเผาหรือไม่เผา ขึ้นอยู่กับ PSU จริงหรือ?
                      คราวก่อนผมเคยเสียบสาย USB ผิด แต่มันไม่เผานะ เอาไปร้าน ร้านก็บอกว่า ดีที่ PSU ยี่ห้อนี้มันไม่เผา M/B (ผมก็งงๆ)
                      แต่คราวนี้เสียบสายผิดก็ไม่เผาอีกนั่นแหละ

สรุปมันเป็นที่ PSU ตัวนี้มันไม่เผา M/B หรือ M/B ผมทนได้หว่า *0*
                      Last edited by Alexandrite; 27 May 2007, 07:44:15.

Comment

PSU จ่ายไฟดีขึ้น ทำให้การทำงานสมบูรณ์ ทุกอย่าง OK จ้าาาา
                        ยินดีด้วยครับ ท่าน

Comment

เครื่องผมมีอาการแบบว่าถ้าใช้ psu เดิมแบบติดมากับแคช Noname เครื่องมีอาจการแปลกๆ

แบบว่าช้ายังไงไม่รู้ครับ รวนๆด้วย

แต่พอรองเอา psu แบบมียี่ห้อขึ้นมาหน่อยก็ทำให้ทำงานดีขึ้นเยอะครับ

Comment

โห
                            ไม่ยาวหน่อยอ่ะงับ

Comment

เล่าเรื่องได้ดีครับ อ่านได้สนุกดี เห็นภาพเลย ชอบมากตรงมีตังค์ 20 บาท แต่จะไปซื้อซิลิโคน

Comment

Working...
                              X