overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 43
    OverclockZone Member Attacker's Avatar

Smile แนะนำทีผู้ผลิตการ์ดเจ้าไหน ใช้งานได้นานทนทานเกิน5ปีแบบไม่clock

Asus ผมเคยใช้สมัยรุ่น Geforce4mx 64Mใช้งานได้ประมาณ5ปี ม่อง
    spark ati9550ใช้ได้1ปีนิดๆเสียส่งประกัน บอกว่าเม็ดแรมเน่า ซ่อมไม่คุ้ม เข้าเกมภาพแตกอย่างหนัก การ์ดจอแรกๆประกัน 1 ปีเอง เดียวนี้3ปี
    sapphire ซื้อมา เปิดโหลดbitไว้ แล้วเกิดปัญหาตอนไฟตก รัวๆ มาดูอีกที่ capa บวมไส้แตกเกือบทุกอัน สงสัยไฟ ที่ตกทำให้ capaใส้แตก แตกที เดียวทั้งหมดเลย เสียดายมาก รุ่น ati9550

ตอนนี้ซื้อการ์ดจอยังตัดสินใจไม่ได้เลยว่าจะซื้อของอะไรดี ที่ใช้ได้นานทนทาน ตอนนี้คิดว่าถ้าซื้อรุ่น ประกันlifetime น่าจะคุ้มสุด แต่ก็ไม่อยากเล่นเพราะไม่เห็นมีใครโพสเท่าไหร่

OverclockZone Member Ewood's Avatar

จะใช้ 5 ปี เลยเหรอครับ

อืมมมม XFX กับ ASUS มั้ง ทน

OverclockZone Member khin7710's Avatar

ถามคำเดียวครับ

คุณรู้ไม๊ว่ามันเสียเพราะอะไร

เพราะอุปกรณ์ข้างเคียง
    เพราะไฟบ้าน
    เพราะการ์ดไม่ดี
    เพราะเจ้าของ

อย่าซื้อมีดมาทำเป็นเลื่อยครับ เพราะเวลามีดมันบิ่นแล้วจะโทษมีดไม่ดีไม่ไ่ด้
    Last edited by khin7710; 7 Nov 2009 at 14:40:28.

OverclockZone Member artyeg's Avatar
    ปิ่นเกล้า , ศาลายา

แนะนำหา UPS มาต่อก่อนจ่ายไฟเข้าคอมครับ ส่วนการ์ดจะใช้ได้เกิน 5 ปี ก็คงต้องวัดดวง

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

Asus TNT2Pro 10กว่าปีแล้วมั่ง หลานผมยังใช้อยู่เลย -*-

OverclockZone Member lazyflure's Avatar

PSU ไฟจ่ายไม่เสถียร หรือเปล่ามันเลยจ่ายไฟ ไปได้ไม่สมดุล

ดูด้วยว่าในเครื่องใส่ไรไปมั้งกินไฟเท่าไหร่ แล้ว การ์ดจอกินไฟเท่าไหร่

ต้องดูโดยรวม

แต่ผมว่า PSU จ่ายไฟไม่ดี หรือจ่ายไฟไม่พอ

OverclockZone Member natiratt's Avatar

ผมว่าบอกยาก นะครับ เพราะ ขนาด ซื้อพร้อม กัน รุ่นเดียวกัน ต่างแค่ คนละตัว ยังเสียไม่พร้อมกันเลย ผมว่าอยุ่ที่ดวงและการรักาา ของท่านด้วยนะครับ ไม่ว่า ยี่ห้อ ทนแค่ไหน แต่ใช้สะ .... ก็พังครับ

OverclockZone Member Firewars's Avatar
    ดอนเมือง, รังสิต

Chaintech ครับ

ผมมี FX 5200

7 ปีแล้วยังไม่พังเลย

OverclockZone Member Attacker's Avatar

ผมมีตัวสำรองไฟแล้วครับตอนนี้ กะว่าซื้อมาแล้วใช้นานๆ กะลงทุนซัก6000

OverclockZone Member ฮาเรลูย่า's Avatar

มันไม่เกี่ยวกับยี่ห้อไหนอะ มันแล้วแต่ดวง

ผมว่ามีตัวups ยังไงก็หาการ์ดจอใช้เกิน5ปี ยากนะ

แค่ core mem อัดmem มากการ์ดจอก็พังไว ภาพแตก อันนี้โดนมากับตัว

รุ่นปกติ 9550 core 450 mem600

ตัว Gold edition core650 mem800 ปีนึงเม็ดแรมเน่าอย่างไว แถมหมดประกันปุ๊บเน่าทันทีส่งซ่อม
    เขาบอกไม่คุ้มเจ็บใจ ของ ค่าย S ครับ ตอนนั้น 9550เพิ่งออกใหม่แพงมากของagp

OverclockZone Member kingmax's Avatar

มันแล้วแต่ดวงครับ อุปกรณ์บางชิ้นผ่าน qc มา แต่ก็ไม่รู้ว่าทนได้เท่ากันทุกตัว อย่างน้อยๆ การผลิตก็มีเสีย 100 อาจจะเสียสัก 3ตัว เพราะฉะนั้น อะไรๆก็เกิดขึ้นได้

OverclockZone Member dimensions's Avatar
    Rangsit University

PSU กะ UPS เป็นเรื่องสำคัญครับ

OverclockZone Member bestoh's Avatar

เท่าที่รู้ตัวการ์ดเป็นตัวเดียวกันหมด แต่ต่างกันที่ ซิ่งระบายความร้อนอ่าครับ ผมว่าเลือกที่เย็น+ประหยัดไฟ น่าจะทนทานนานวันกว่า

ความคิดส่วนตัวผิดถูกก็ขออภัยนะครับ

รุ่น EVGA นี้ของโซนยุโรป นะเนี้ย น่าจะดีเหมือนกัน เพิ่งมีขายในไทย

OverclockZone Member FaiTH_FoNg's Avatar

ถ้าไม่ไปยุ่งกับมันเลยใช้เดิมๆ 5 ปี ผมว่าหาการ์ดยี่ห้อที่ทำ ระบายความร้อนดีๆ ครับ มันจะอยู่กับท่านได้นาน แล้วจะเล่นเขียวหรือแดงละ
    ปล. มีการ์ดรับประกัน life time ด้วยเหรอเพิ่งรู้ รุ่นไหน เว็บใน ขอดูหน่อย

OverclockZone Member osxp's Avatar

ใช้ Spark FX5200 มา 6 ปีกว่าแล้ว ลากไว้ด้วยในช่วง 3 ปีแรก จนเอาไปให้แฟนใช้ต่อ

ทุกวันนี้ก็ยังใช้ได้อยู่เลย พัดลมดังไปหน่อยแต่ก็ยังหมุนตามปกติครับ

OverclockZone Member FaiTH_FoNg's Avatar

Quote Originally Posted by osxp View Post
    ใช้ Spark FX5200 มา 6 ปีกว่าแล้ว ลากไว้ด้วยในช่วง 3 ปีแรก จนเอาไปให้แฟนใช้ต่อ

ทุกวันนี้ก็ยังใช้ได้อยู่เลย พัดลมดังไปหน่อยแต่ก็ยังหมุนตามปกติครับ
    อย่าบอกว่าจะแนะนำ รุ่นนี้ให้เขา จะเอาฮาไปไหนครับ

OverclockZone Member saktong's Avatar
    โรงเรียนนครสวรรค์ปัญญานุกูล ต.นครสวรรค์ตก อ.เมือง จ.นครสวรรค์ 60000

Quote Originally Posted by FaiTH_FoNg View Post
    ถ้าไม่ไปยุ่งกับมันเลยใช้เดิมๆ 5 ปี ผมว่าหาการ์ดยี่ห้อที่ทำ ระบายความร้อนดีๆ ครับ มันจะอยู่กับท่านได้นาน แล้วจะเล่นเขียวหรือแดงละ
    ปล. มีการ์ดรับประกัน life time ด้วยเหรอเพิ่งรู้ รุ่นไหน เว็บใน ขอดูหน่อย
    การ์ดประกัน life time มีครับ ยี้ห้อ forsa นะครับ ไปหาดูเอาเองแล้วกันครับ

Quote Originally Posted by saktong View Post
    การ์ดประกัน life time มีครับ ยี้ห้อ forsa นะครับ ไปหาดูเอาเองแล้วกันครับ
    เจอละครับ ไม่คุ้มเลย การ์ดไม่สวย ประกันตลอดชีวิต ก็ออกแนว คนโบราณ 5 ปีก็ควรเปลี่ยนเครื่องได้แล้ว

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks