overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33
    ultarman
    Guest

Unhappy ผมปรับค่า EC Firmware ในบอร์ดกิกกะไบไม่ได้ครับ

!@#$%ปิดกระทู้ครับ
    Last edited by ultarman; 16 Jan 2010 at 06:06:09.

OverclockZone Member toon ชาวโลก's Avatar
    รามคำแหง ลาดพล้าว 112

ผมว่า cpu ท่านเปิดไม่ได้นะครับ + รอท่านอื่นต่อไป
    ---------------------------------------
    ของผมรุ่นเดียวกับท่าน + X4 620 เปิด L3 ได้ไม่มีปัญหาครับ BIOS FF ครับ
    Last edited by toon ชาวโลก; 7 Nov 2009 at 14:27:27.

OverclockZone Member MEDERMA's Avatar

ใช้บอร์ดรุ่นอะไรล่ะครับ ลองไปดู cpu list ของบอร์ดก่อนใช้ได้รึป่าว

ultarman
    Guest

รอคราบบ

ultarman
    Guest

Quote Originally Posted by toon ชาวโลก View Post
    ผมว่า cpu ท่านเปิดไม่ได้นะครับ + รอท่านอื่นต่อไป
    ขอบคุณครับ
    Quote Originally Posted by MEDERMA View Post
    ใช้บอร์ดรุ่นอะไรล่ะครับ ลองไปดู cpu list ของบอร์ดก่อนใช้ได้รึป่าว
    ma770-us3 rev.2 ครับ

ultarman
    Guest

ไม่มีครายอยู่้เลยอ่า

ultarman
    Guest

help meee

OverclockZone Member MEDERMA's Avatar

Quote Originally Posted by ultarman View Post
    เรื่องมันมีอยู่ว่าผมได้cpu 550 มาแล้วเกิดอยากลองของ
    เลยศึกษาดูจากในนี้หละครับ
    คือว่าถ้าใช้งานปกติใช้ได้ครับแต่ถ้าจะระเบิดหัวนี้แบบตามด้านล่างทำไม่ได้เลยครับ
    1.ให้ปรับ EC Firmware เลือกเป็น Hybrid
    2.เลือก All Cores
    ผมลองทำตามนี้แล้วคราบแล้วกด f10 เซปไป
    ปรากฎว่ามันขึ้นข้อความนี้ครับ
    Bios Is Updating EC Firmware !!! Dont Turn Off Or Reset System

แล้วมันก็ดับไปเลย เปิดให้ตายยังไงก็เปิดไม่ติดต้อง เคลียร์ค่า cmos อย่างเดียวเลยT_T
    bois ผมลองทุกเวอร์ชั้นตั้งแต่ FB FD FF เป็นเหมือนกันหมดทุกเวอร์ชั้นเลย

เสปกเครื่อง
    amd 550 Week 0925APMW ครับ
    ma770-us3 rev.2
    ram gile 1*2/1066
    ซัพพลาย 500 ของ Scythe
    4850
    ขอความกรุณาด้วยคราบบบ
    รูปคราบ
    เพิ่งเห็นรูปอ่านได้ความว่า bios กำลังอัพเดท ห้ามรีสตาร์ทหรือปิดเครื่อง

ดีน่ะที่ยังเปิดติดอยุ่

OverclockZone Member WiNloSt's Avatar

อาการเดียวกันกับจขกท.เลย แต่ของผมเป็น x4 620 + GA-MA770-US3 rev.2.0

ปรับ EC: hybrid ACC: all core ก็บูตไม่ขึ้น bios ลองเปลี่ยนหลาย version แล้วก็ยังเหมือนเดิม

สรุปตอนนี้ใช้ FF ก็ยังเปิด L3 ไม่ได้

OverclockZone Member tack's Avatar
    ซอยรามคำแหง 152 กรุงเทพฯ

ผมใช้ เมนบอร์ดของ GigaByte GA-MA790XT-UD4P

CPU PHENOMII X2 545

1 GB/GF-9500 GT GIGABYTE [N95TOC-1GI]

512/GF-8400 GS GALAXY

ram 2048/1333 KINGSTON x4

500 WATT DELUX

เป็นเหมือนกันครับ เหมือน อุลตร้าแมน ครับ ทำไม่สำเร็จซะที
    Last edited by tack; 7 Nov 2009 at 17:01:16.

OverclockZone Member

ท่านปรับค่า EC Firmware ในบอร์ดกิกกะไบได้เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ

แต่เมื่อไบออสที่ท่านปรับได้มันอ่านเจอว่า ท่านใช้CPUเปิดหัวที่ไม่สมบูรณ์ จึงบูทไม่ขึ้นครับ

OverclockZone Member Inspiral's Avatar
    โลตัสพระราม4,คลองเตย,สุขุมวิท,ทองหล่อ

ถ้าบูทไม่ติดอีกเลย ต้อง clear cmos อย่างเดียว

แปลว่า cpu ท่านเปิดหัวไม่ได้ครับ ทำใจ

ถ้าจะให้เดา cpu 545-550 อาจจะไม่มีหัวให้เปิด กับ 620 ไม่มี L3

มันมีคำสั่งอื่นใน bios ไหมครับนอกจาก All core อย่างเช่น percore หรือ auto ประมานนี้

แล้วมันมีให้ เลือกตัวเลขไหม จาก +12-12

OverclockZone Member tack's Avatar

มีครับ +12-12 แต่ไม่กล้าปรับครับ ก่อนที่จะปรับ จะเป็นเลข -2 -2 ครับ

Quote Originally Posted by tack View Post
    มีครับ +12-12 แต่ไม่กล้าปรับครับ ก่อนที่จะปรับ จะเป็นเลข -2 -2 ครับ
    อิอิ ลองปรับดูสิครับ เป็น 0 แล้วเปิดดู ส่วนที่ถามม่ะกี้มันมีคำสั่งนอกจาก all core ไหมครับ

ลองดูให้หน่อย

มี all core และ auto ครับ

ม่ะแน่ใจเพราะคนล่ะเมนบอร์ดกัน ลอง auto ก่อน แล้วค่อย all core ส่วนตัวเลข

ปรกติของมันคือ -2 ใส่ 0 หรือ+2 บอร์ดผมใช้ asus แค่เปิด auto ก๊ติดแล้ว

ขอบคุณครับ

ได้ผลแล้วจะมาบอกให้ทราบอีกทีครับ (ขอให้ได้ทีเถอะ อยากแรงกับเขาบ้าง)

ultarman
    Guest

Quote Originally Posted by MEDERMA View Post
    ม่ะแน่ใจเพราะคนล่ะเมนบอร์ดกัน ลอง auto ก่อน แล้วค่อย all core ส่วนตัวเลข

ปรกติของมันคือ -2 ใส่ 0 หรือ+2 บอร์ดผมใช้ asus แค่เปิด auto ก๊ติดแล้ว
    ทำแล้วทำลองหมดแล้วก้ขึ้นข้อความเหมือนด้านบน

OverclockZone Member

ตอนนั้นเคยใช้ 550 ที่เปิดคอร์ไม่ออก แต่พอมันดับมันก็เปิดขึ้นมาเองนะ แต่จะค้างที่หน้าใบออสโลโก้ กิ๊กกาไบท์

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks