overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member kik_k26's Avatar

Default ถามว่า ส่วนไหนที่กำหนดให้ HDD มีความจุที่ต่างกัน

ครับ ใครทราบความรู้แบบนี้ตอบให้หน่อยนะครับ เป็นความสงกะและอยากรู้ของกระผมเอง เพราะจานฮาร์ดดิสก์ มันก็เท่ากัน เช่น ขนาด 3.5 มันก็ขนาดจานเท่ากัน แต่ มัน มี ตั้งแต่ 20-30-40-80 จนถึง 1 TB ตัวไหน เป็นตัวกำหนดให้มันมีความจุ ที่ได้มากน้อย ต่างกันครับ

OverclockZone Member khin7710's Avatar

จานหละครับ
    cd vs dvd vs dvd9 vs bd

ทุกชนิดที่กล่าวมา ขนาดเท่ากันหมด

OverclockZone Member nununu's Avatar

ทุกตัวผลิตด้วยความจุเท่ากันครับ
    แต่หลังจากการผลิตจะมีบางส่วนที่ใช้ไม่ได้ ซึ่งอาจจะเป็นแค่จุดๆเดียวบน Platter แต่ต้องเสียความจุไปทั้ง Platter
    แล้ว Format ออกมาเป็นความจุต่างๆครับ

OverclockZone Member kik_k26's Avatar

ขอบคุณมากครับ มีใครตอบอย่างอื่นอีไหม๊ ขอวิชาการ เพิ่มอีกนิดครับ

OverclockZone Member

ไม่ใช่ึครับ
    HDD ตัวนึงอะจะมีจาน Disk ข้างในไม่เท่ากัน เช่้นบางตัวที3จาน บางตัวมี2จาน
    เพราะจาน Disk มันจะวางซ้อนๆกันข้างในกล่องครับ ตัวกำหนดขนาด HDD
    จึงเป็นจำนวนจาน Disk ข้างในครับ ไม่ต้องไปแกะดูนะครับ เขาประกอบกันในห้อง
    Clean room ปราศจากฝุ่นเกือบ 100% เพราะฝุ่นขนาด ไมโครเมตร ก็มีผลทำให้
    หัวอ่านพังได้ เพราะเข็มหัวอ่านจะลอยอยู่เหนื่อ แผ่นโลหะDisk แค่ 0.3 ไมโครเมตรเองมั้งคับ
    ซึ่งเมื่อใดที่หัวเข็มนี้กระทบกับจาน Disk จะเป็นผลให้เกิด Bad Sec. นั้นเองครับ

ปล. วิชานี้ผมเรียนเมื่้อ 2ปีที่แล้ว เพราะฉะนั้นถ้าผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ

OverclockZone Member nununu's Avatar

อ้างอิงของผมนะครับ จากหนังสือ PCToday ฉบับ May 2004 ตอนโม HDD เป็น 2 เท่า(โดยประกันไม่หลุด) หน้าที่ 30-38

ปล. ถ้าใครอยากได้วิธีการโมเต็มๆก็บอกนะครับ เดี๋ยวเอามาลงให้ครับผม

OverclockZone Member rungrod's Avatar
    สะพานใหม่ กรุงเทพมหานคร สุไหกโก-ลก น

อย่างนี้ต้องชื้อที่มีความจุเยอะๆจะได้ hdd ของดิ อิอิ

OverclockZone Member Mr.SnaCk's Avatar

หุหุ อยากดู ครับท่าน อิอิ

OverclockZone Member greenteaz's Avatar

วิธีที่คุณ nununu เอามาลง ผมลองแล้วอ่ะครับ สมัยเครื่องเก่าที่เป็น IDE

ได้เนื้อที่เพิ่มมาจริงๆครับ ลูกเดิม 60GB ได้ Partition เพิ่มมาอีก 52GB

แต่วันดีคืนดี ข้อมูลบางอย่างที่อยู่ใน Partition 52GB ก็หายไปซะงั้นครับ บางโฟล์เดอร์ก็กดเข้าไม่ได้ ขึ้น "access denied"

ท้ายที่สุดแล้ว ก็เลยต้องลบทิ้งครับ ใช้ 60GB เหมือนเดิม

ก็เลยเข้าใจแล้วว่า ทำไมมันถึงซ่อนความจุเอาไว้ แล้วขายอยู่ที่ 60GB

OverclockZone Member maitalk's Avatar
    รังสิต ดอนเมือง

เอาไว้เก็บไฟล์ที่ไม่สำคัญนะครับ ย้ำเลย เพราะเคยไฟตก ของที่เก็บในนี้หายทั้งหมด ไดรฟอื่นยังอยู่

OverclockZone Member greenteaz's Avatar

Quote Originally Posted by maitalk View Post
    เอาไว้เก็บไฟล์ที่ไม่สำคัญนะครับ ย้ำเลย เพราะเคยไฟตก ของที่เก็บในนี้หายทั้งหมด ไดรฟอื่นยังอยู่
    สำหรับ Drive ไม่สมประกอบแบบนี้
    ใช้เป็น virtual memory เห็นจะเป็นประโยชน์ที่สุดแล้วครับ
    เล่น Photoshop, Flash, Dreamweaver, Illustrator, AutoCAD, Ulead คงเก็บ History ได้บานตะไท

หรือใช้เป็นพื้นที่ Recycle Bin ก็เก๋ไปอีกแบบ ^^" แป่ว ~

Bookmarks

Bookmarks