Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ มือใหม่หัดประกอบคอมเอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ มือใหม่หัดประกอบคอมเอง

สวัสดีครับ พี่ๆทุกท่าน ผมมีปัญหาดังนี้ครับ ผมมีงบไม่มากในการซื้อคอมเลยเลือกวิธีเก็บเงินซื้อทีล่ะอย่างครับ ไม่มีความรู้เรื่องคอมมากนัก ประกอบเองซะเลย แต่แล้วเจอปัญหาเข้าจังๆ มันเปิดแล้วนิ่ง มีไฟขึ้นแต่จอดำสนิทครับ

สเปคเครื่องคร่าวๆครับ

CPU Celeron E3200 <<< ของใหม่
    M/A. P5KPL-AM <<<< ซื้อต่อมือสองมาครับแต่ประกันหมดตอน ปี2012
    VGA XFX8500GT ไม่ต่อไฟเพิ่ม
    HHD IDE เก่าๆ1ลูก
    Flooppy dise
    ไดร์ CD/DVD ธรรมดาๆ
    Power Dtech 400w 20 pin <<< ไปที่ร้านเค้าให้สายแปลงหัวมาเป็น 24 pinครับ

รบกวนช่วยดูให้ด้วยครับ ขอบคุณในทุกความเห็นมากๆครับ

ถอดแล้วเสียบใหม่ดูครับ อยากให้เน้นแรมหน่อย ลองเสียบแรมทีล่ะตัว ได้ผลยังไงแจ้งด้วยนะครับ จะได้ไปต่อถูก

Comment

สาย ไฟ บอร์ด เช็ดดีๆคับ

Comment

Power Dtech 400w 20 pin <<< ไปที่ร้านเค้าให้สายแปลงหัวมาเป็น 24 pinครับ
        อันนี้หาเปลี่ยนใหม่ซะนะครับ

Comment

Originally posted by Marionet View Post
          สวัสดีครับ พี่ๆทุกท่าน ผมมีปัญหาดังนี้ครับ ผมมีงบไม่มากในการซื้อคอมเลยเลือกวิธีเก็บเงินซื้อทีล่ะอย่างครับ ไม่มีความรู้เรื่องคอมมากนัก ประกอบเองซะเลย แต่แล้วเจอปัญหาเข้าจังๆ มันเปิดแล้วนิ่ง มีไฟขึ้นแต่จอดำสนิทครับ

สเปคเครื่องคร่าวๆครับ

CPU Celeron E3200 <<< ของใหม่
          M/A. P5KPL-AM <<<< ซื้อต่อมือสองมาครับแต่ประกันหมดตอน ปี2012
          VGA XFX8500GT ไม่ต่อไฟเพิ่ม
          HHD IDE เก่าๆ1ลูก
          Flooppy dise
          ไดร์ CD/DVD ธรรมดาๆ

รบกวนช่วยดูให้ด้วยครับ ขอบคุณในทุกความเห็นมากๆครับ
          ไม่มีแรม แล้ว จะติดยัง ไง อ่ะ

Comment

Originally posted by seklosoja View Post
            ไม่มีแรม แล้ว จะติดยัง ไง อ่ะ
            กำลังจะตอบ

ว้า ช้าไปเรา

Comment

ตรวจเช็คความแน่น ของสายไฟต่างๆ ให้เรียบร้อยครับ สาย4/8พินมีไม๊ เสียบเข้าบอร์ด psuนี่ก็ผมไม่มั่นใจเท่าไหร่มีดัดแปลงด้วย ถ้าช่างฝีมือจริงๆก็หายห่วง แต่ถ้าไม่จริง จะพาลของเราพังเปล่าๆ

Comment

อันดับแรก ดูที่แรมก่อนคับ เอาแรมมาขัดปัดฝุ่นที่ซ๊อกเก็ต เสียบเทสทีละตัว

ไม่หายอีก ลองดูที่ สายไฟ ว่าต่อครบสายหรือป่าว เช่น สายเหลืองดำเล็กๆที่ต่อไฟเลี้ยงCPU

ไม่หายอีก ลองเสียบการ์ดจอ ให้แน่นๆ แล้วลองเปิดดู

ไม่หายอีกลอง ลอยบอร์ดดู ว่าติดป่าว

ถ้าไม่หาย คิดว่า น่าจะเปนที่ พาวเวอร์ไฟไม่พอ ไม่ก้อ แรมเสีย

Comment

led เมนบอร์ดติดป่าวครับ ถ้าติดก็ลองใล่ดูทีละตัวครับ แรม การ์ดจอ 2อย่างนี่ครับ
                  ลองดูครับ

Comment

มีแรมครับ 2ตัว ตัวล่ะ 1GB(ยืมเค้ามาใช้1ตัวครับ เหอๆๆ) kingston กับ Corsair บัส 667 ครับถ้าจำไม่ผิดครับ

LED สีเขียวๆในเมนบอร์ด ติดครับ ไม่รู้ว่าต่อสายไฟกดสวิตท์(ที่เป็น Power SW, HDD LED,Power LED,Reset SWครับ)ถูกหรือไม่หาวิธีใน Google ไม่เจอครับ(เจอแต่แบบอธิบายแล้วยังงงๆ) แต่พอกดเปิดมาไฟสีเขียวที่ power โชว์ครับแต่ไฟอื่นๆ ไม่ติดลองเช็คดูตามคู่มือ speaker out ก็เสียบแล้วไม่มีเสียง ปิ๊ปๆ ด้วย ^^;

ขอบคุณมากๆครับจะลองดูอีกทีเสียบใหม่หมดเลย

Comment

Originally posted by Marionet View Post
                      มีแรมครับ 2ตัว ตัวล่ะ 1GB(ยืมเค้ามาใช้1ตัวครับ เหอๆๆ) kingston กับ Corsair บัส 667 ครับถ้าจำไม่ผิดครับ

LED สีเขียวๆในเมนบอร์ด ติดครับ ไม่รู้ว่าต่อสายไฟกดสวิตท์(ที่เป็น Power SW, HDD LED,Power LED,Reset SWครับ)ถูกหรือไม่หาวิธีใน Google ไม่เจอครับ(เจอแต่แบบอธิบายแล้วยังงงๆ) แต่พอกดเปิดมาไฟสีเขียวที่ power โชว์ครับแต่ไฟอื่นๆ ไม่ติดลองเช็คดูตามคู่มือ speaker out ก็เสียบแล้วไม่มีเสียง ปิ๊ปๆ ด้วย ^^;

ขอบคุณมากๆครับจะลองดูอีกทีเสียบใหม่หมดเลย
                      งั้นผมว่าลองเช็คสายต่อต่างๆให้ดีครับ ว่าถูกต้องครบถ้วนไม่มีสายหลงเหลืออะไรครับ ต่อให้ถูกน่ะครับ ผมก็ประกอบคอมเองเหมือนกัน เครื่องแรกด้วย แต่ต่อสายไม่ถูกเลยไม่ติดครับ ลองเช็คดูดีๆครับ เอาใจช่วยครับบบ

Comment

ระวังเรื่องการต่อ USB ด้วยนะครับถ้าเคสบ้านๆ บางรุ่นมันไม่ทำเป็นสายให้เราต่อเอง ต่อผิดก็...

Comment

Working...
                        X