overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 56

Thread: E2140 หรือ E2160 ตัวไหนคุ้มค่ากว่ากัน ในความคิดของท่านๆ

OverclockZone Member touchz's Avatar

Question E2140 หรือ E2160 ตัวไหนคุ้มค่ากว่ากัน ในความคิดของท่านๆ

E2140 หรือ E2160 ตัวไหนคุ้มค่ากว่ากัน ในความคิดของท่านๆ ในด้านราคาและความเร็ว ทั้งแบบไม่ Clock และ clock ราคา***งกันประมาณ 500 มั้งครับ

ผู้มาเยือน1
    Guest

E2160 คุ้มกว่าแน่นอนแต่รอราคาลงอีกหน่อย

OverclockZone Member ayucawaii's Avatar

ถูกต้องนะจ๊ะ

OverclockZone Member sompoch842's Avatar
    Suttisarn Road DinDang Bangkok

ผมว่าอย่าซื้อมันเลยทั้งสองตัวอะ มันเป็น Duocore ไม่ใช่ Core2duo ลองมองเป็น E4300 จะคุ้มกว่าไหมครับ

OverclockZone Member Mcrxp's Avatar

E2140
    E2160
    ต่างกัน 200MHz -*-

Amagin's Avatar
    อยู่เจียงใหม่เน้อ

Quote Originally Posted by sompoch842 View Post
    ผมว่าอย่าซื้อมันเลยทั้งสองตัวอะ มันเป็น Duocore ไม่ใช่ Core2duo ลองมองเป็น E4300 จะคุ้มกว่าไหมครับ
    มันก็เป็น C2D เหมือนกันนั่นแหละครับ ท่านเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

Quote Originally Posted by sompoch842 View Post

โชว์เสี่ยวซะงั้น

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

คือขอบอกตรงๆ นะครับ (สำหรับท่านที่ไม่ได้มีอคติว่า จะต้องเป็น Intel หรือ AMD เท่านั้น)

คือเราจะไม่พูดถึง C2D เลยละกัน เพราะ อันนั้นมันของตายแน่ๆ อยู่แล้ว แรงสุดๆ อย่าเอามาเทียบกันเลย และราคาก็สูงกว่านี้ด้วย

เราจะมาเทียบราคาในช่วงเดียวกันนะครับ 3000 ต้นๆ ใช่ป่าว

3000 ต้นๆ ก็จะมี
    Intel Pentium D
    Intel Pentium E
    AMD Athlon X2 3600+

ใน 3 ตัวเลือกนี้ผมขอตัด Pentium D ออกไปละกันนะครับ เพราะมันดูจะแรงน้อยที่สุด แต่ก็ร้อนมากที่สุดในระดับ ราคาเดียวกัน

ตัวเลือกก็จะมีเหลืออยู่ 2 ตัวละนะครับ นั่นก็คือ AMD Athlon X2 กับ Intel Pentium E นะ

ทีนี้เราต้องมาดูการใช้งานของคุณแหละครับว่า คุณ จะ OC เครื่องของคุณมั๊ย

ถ้าคุณไม่ OC เลย ผมแนะนำว่า คุณเล่น AMD Athlon X2 ไปเลยจะดีกว่า เพราะถ้าเดิมๆ ไม่ OC น่ะ Athlon X2 จะแรงกว่าหน่อยนึง แล้วเอาไปจับคู่กับบอร์ดอะไรก็ได้ ถูกๆ ก็ได้ ใช้แบบเดิมๆ เลย

แต่ถ้าคุณอยากจะ OC มันจริงๆ คุฯเลือก Pentium E นี่ ก็ไม่เลวนะคัรบ เพราะมัน OC ไปได้อีกไกล มากๆ เลยล่ะครับ ความถี่นี่พุ่ง จู๊ด จู๊ด เลย

ก็ดูเอาละกันนะครับ

แต่ถ้าคุณยืนยันที่จะเล่น Pentium E ต่อไป แล้วถามว่า เพิ่มเงินไป 500 บาท ได้ความถี่เพิ่มขึ้นมา 200 MHz คุ้มไหม

ผมบอกว่า คุ้มครับ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

อ้อ อีกอย่างนึงนะครับ

คุ้ม หรือ ไม่คุ้ม ของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน แต่เราเอาความเห็นของคนอื่นไปเป็นแนวทางเพื่อจะนำไปสู่ความคุ้มของเราได้นะครับ

OverclockZone Member hoomupoo's Avatar
    หาดใหญ่ [จ.สงขลา]

เเนะนำว่าเพิ่มเงินอีกนิด เล่น E4300 E4400 ไปเลยครับ ดีกว่าพอสมควร

OverclockZone Member sompoch842's Avatar
    Suttisarn Road DinDang Bangkok

ขอโทษที่แสดงความเสี่ย..ว
    ตอนแรกผมก็มีความคิดเหมือนทุก ๆ คนน่ะครับ ว่า E2140,E2160,E4300,E4400,E6320 และ E6420 ทั้งหมดเป็น Core2duo ทั้งหมด
    แต่พอดีช่วงนี้หาข้อมูลเกี่ยวกับราคาใน Internet ค่อนข้างเยอะ ลองเข้าไปในเวป http://www.busitek.com/forms/pricelist.html หรือ www.jib.co.th แล้วลองหาในหมวดเกี่ยวกับ Mainbord Socket775 Dual-core แล้วเพื่อน ๆ ลองสังเกตดูว่าทั้งสองเวปเขาจัด E2140,E2160 อยู่ในหมวดอะไร
    ผมมาถึงบางอ้อ ก็ตอนที่เวปเหล่านี้จัดหมวด CPU เหล่านี้ให้เห็นชัดเจน
    ตอนแรกก็เคยสงสัยในบางความคิดเห็นที่เคยอ่านเจอ ใน Pantip.com ว่าตัว E2140 และ E2160 ไม่ใช่ Core2duo แต่เป็น Duo core(ในเวประบุว่า CPU ทั้งสองตัวเป็น PentiumD แปลงร่างมา)ผมก็เคยคิดว่าไอ้ความเห็นนี่มันเสี่ยวโคตร ๆ เหมือนกัน(หรือเปล่า) ตอนหลังถึงได้พบความจริงกับตัว
    ว่า.....จงเชื่อในสิ่งที่เห็น และ ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
    ซีเรียสไปนิดอย่าถือกันน่ะครับ
    พอดีผมเป็นอาเสี่ย...ไม่ได้เป็นเสี่ยว หุหุ
    Last edited by sompoch842; 4 Jun 2007 at 07:51:38.

OverclockZone Member sirapob's Avatar

Quote Originally Posted by penguinbenz View Post
    โชว์เสี่ยวซะงั้น
    จ๋อยไปเลยมั้ยละครับ หุหุ

OverclockZone Member pegafor's Avatar

กำลังเห็นนะเนี่ยในเวป http://www.busitek.com/forms/pricelist.html
    จัดหมวด E2160 เป็น Pentium Duo Core ไม่ใช่ Core2 Duo น่าสนใจแหะ
    คนล่างคิดว่าไงมั่ง^^

Amagin's Avatar
    อยู่เจียงใหม่เน้อ

Quote Originally Posted by pegafor View Post
    กำลังเห็นนะเนี่ยในเวป http://www.busitek.com/forms/pricelist.html
    จัดหมวด E2160 เป็น Pentium Duo Core ไม่ใช่ Core2 Duo น่าสนใจแหะ
    คนล่างคิดว่าไงมั่ง^^
    มันเป็นชื่อทางการตลาดของ E2140/2160 ครับ ทาง Intel กลับมาใช้ชื่อว่า Pentium Dual-core เพื่อรักษาชื่อของ Brand Pentium ให้ลูกค้ายังไม่ลืมไงครับ แต่จริงๆแล้วมันก็ core เดียวกับ core 2 duo นั่นแหละครับ

ปล. คนไม่รู้ย่อมไม่ผิดครับ ยังดีซะอีกที่กล้ายอมรับผิดครับ คนแบบนี้สิคนจริง

ขอบคุณครับ ....... ได้ความรู้เพิ่มอีกหนึ่งอย่างแล้ว

OverclockZone Member sirapob's Avatar

ตกลง Intel มันก็ยังเป็น Intel อยู่ดีนั่นแหละ

OverclockZone Member

กำ มานก้เป้น micro art เหมือนกันมะใช่หรอ e2140 อะ มันไม่ใช่ prescott หนิ

OverclockZone Member

e21xx เป็น C2D ครับ แต่ L2 ไม่เท่ากัน
    คำว่าเป็น C2D คือเป็นสถาปัตยกรรมใหม่ กินไฟน้อยลง Oc ได้ดีมากๆ ไม่ใช่ prescott เหมือนที่ท่าน beam บอกไว้

E6xxx L2=4 MB
    E21xx L2=1 MB (ถ้าผมจำตัวเลข L2 ผิดก็ขออภัยนะครับ)

ผู้มาเยือน02
    Guest

Q(X)6XXX
    E(X)6XXX
    E4XXX
    T5XXX
    T7XXX
    จะใช้ Core 2 เป็นชื่อทางการค้าครับ

Pentium Dual Core E2XXX
    Pentium Dual Core T2XXX
    Celeron 4XX
    Celeron M 5XX

ทั้งหมดนี้อยู่บนCore(TM) Microarchitecture ทั้งหมด ต่างกันแค่ FSB, L2 cache, VT พวกนี้
    celeron จะเป็น core เดียวจิงๆ นอกนั้นเป็นdual core ส่วน Q(x)6XXX Quad core
    แบบ double dual core
    Core MicroArchitecture เนี่ยถูกคิดค้นโดยintel ในอิสราเอล ที่เป็นผู้คิดค้น pentium M
    สำหรับNotebook ไงครับ
    ์Netburst ของ pentium4/D ของintelในเมกามันร้อนเกินไปมากๆๆๆเท่านั้นเอง

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

Quote Originally Posted by ผู้มาเยือน02 View Post
    Q(X)6XXX
    E(X)6XXX
    E4XXX
    T5XXX
    T7XXX
    จะใช้ Core 2 เป็นชื่อทางการค้าครับ

Pentium Dual Core E2XXX
    Pentium Dual Core T2XXX
    Celeron 4XX
    Celeron M 5XX

ทั้งหมดนี้อยู่บนCore(TM) Microarchitecture ทั้งหมด ต่างกันแค่ FSB, L2 cache, VT พวกนี้
    celeron จะเป็น core เดียวจิงๆ นอกนั้นเป็นdual core ส่วน Q(x)6XXX Quad core
    แบบ double dual core
    Core MicroArchitecture เนี่ยถูกคิดค้นโดยintel ในอิสราเอล ที่เป็นผู้คิดค้น pentium M
    สำหรับNotebook ไงครับ
    ์Netburst ของ pentium4/D ของintelในเมกามันร้อนเกินไปมากๆๆๆเท่านั้นเอง
    จดๆๆ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks