overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27
    OverclockZone Member punro937's Avatar

Default จะพ่นสี Case คอมพิวเตอร์ครับ

แนะนำสีทีครับไปไม่ถูกจะพ่นเจ้า Haf 932 ครับ ใครมีสีอะไรแนะนำบ้างครับ

ไปไม่ถูกเลยจริงๆ แนะนำทีนะครับ

1 ยี่ห้อสี

2 จะพ่นแบบไหนดี

3 ช่วยแนะนำทีนะครับ

ขอบคุณครับบ

rayman9's Avatar

อันนี้เป็นประสบการณ์ตรงเลยครับ ผมก็ใช้haf 932ผมพ่นสีดำเมทัลลิก ด้วยสี นิปปอน ไพแลค ราคา65บาท หมดไป 3 กระป๋อง รองพื้นขัด เคลือบ เงา ด้วยแลกเกอร์ แล้ว แต่สุดท้ายเวลาใส่ harddiskสีก็จะถลอกครับ เซ็งมาก ผมขอบอกเลยว่าเวลาพ่นต้องใจเย็นมาก ต้องขัดกระดาษทรายอย่างละเอียดจนทั่วครับ เพราะว่าสีสเปรย์ต่อให้ยีห้อดีแค่ไหน ก็ลอกครับผมยืนยัน จนผมต้องซื้อน้ำยามาลอกสีใหม่
    คราวนี้กะว่าจะไปให้ร้านยิงทรายให้แล้วครับ

ตอนนี้ผมเลยไปปรึกษาช่างทำสีมาแล้วครับ เค้าก็บอกว่าใช้สีสเปรย์มันไม่คุ้ม ยังไงมันก็ลอกครับ ไม่ทนด้วย คราวนี้ผมเลยให้ช่างทำสีจัดการเลยครับ เชื่อผมสิครับ ถ้าเรามีไม่ประสบการณ์ด้านสีมาอย่าเสี่ยงดีกว่า เห็นว่าเหมือนจะง่าย แต่เวลาทำนี่ยากนะครับ
    1.ทางร้านจัดการยิงทรายเพื่อขัดสีเก่า ราคา 150 บาท
    2.ทำการพ่นสีฝุ่นซึ่งเป็นสีที่ทนต่อแรงกระแทกได้ดี มากๆๆครับ
    3.เคลือบเงาด้วยแลกเกอร์ครับ
    ทั้งหมด 600 บาทครับ ได้งานที่สวย สมใจ ผมว่าคุ้มมากครับ เพราะสีที่ได้สวย ทน ไม่ต้องมาเหนื่อย
    และก็หงุดหงิดใจ ภายหลัง ลองดูนะครับ

จากคนเคยทำพลาด

OverclockZone Member nutpich's Avatar
    ชิดลม ปิ่นเกล้า

ผมเอาก็พ่นไปเลย เคสผมโมเอา
    เอาเศสเก่าๆมาทำ ทะลอกเป็นเรื่องที่หลีกเลี่ยงไม่ได้อยู่แล้วครับ
    สีกระป๋องหนึ่งก็แค่ 60-75 บาท ทะลอกมากๆก็พ่นใหม่พ่นทับไปเลย
    ส่วนช่อง harddisk เราคงไม่ได้ถอดเข้ากอดออกบ่อยๆหรอกครับ
    ผมว่ามันประหยัดดีนะครับ อย่างว่าสีกระป๋องก็ 60-75 บาท
    ไปทำที่ร้านก็หมดไป 600 ต่างกันเยอะ

อันนี้แล้วแต่นะครับ ผมเองก็ศึกษาถามเค้ามาพอสมควรเกี่ยวกับการพ่นสี
    ยังไงให้สวย สุดท้ายก็วิธีนี้ล่ะครับง่ายๆประหยัดด้วย

OverclockZone Member saksith's Avatar

ถ้าเอาดีทน นานก็อู่ทำสีรถคับ ใช้รองพื้นเกาะเหล็ก แล้วลงสีจริง แล้วอบ ยังไงก็ตคุณภาพเดียวกับรถ

Quote Originally Posted by nutpich View Post
    ผมเอาก็พ่นไปเลย เคสผมโมเอา
    เอาเศสเก่าๆมาทำ ทะลอกเป็นเรื่องที่หลีกเลี่ยงไม่ได้อยู่แล้วครับ
    สีกระป๋องหนึ่งก็แค่ 60-75 บาท ทะลอกมากๆก็พ่นใหม่พ่นทับไปเลย
    ส่วนช่อง harddisk เราคงไม่ได้ถอดเข้ากอดออกบ่อยๆหรอกครับ
    ผมว่ามันประหยัดดีนะครับ อย่างว่าสีกระป๋องก็ 60-75 บาท
    ไปทำที่ร้านก็หมดไป 600 ต่างกันเยอะ

อันนี้แล้วแต่นะครับ ผมเองก็ศึกษาถามเค้ามาพอสมควรเกี่ยวกับการพ่นสี
    ยังไงให้สวย สุดท้ายก็วิธีนี้ล่ะครับง่ายๆประหยัดด้วย
    พ่นทับไปเลยเหรอครับ มันจะไม่ดีครับ เป็นรอยสีบวมๆเน่าเลย 600 คุณว่าแพงเหรอทำครั้งเดียวอยู่ได้ 10 ปีขึ้นไปนะครับ ไม่เชื่อก็ตามใจ ลองดูเดี๋ยวก็รู้
    Last edited by rayman9; 2 Apr 2017 at 09:48:26.

OverclockZone Member prayeam's Avatar

Talking

สีทนได้

ขำๆนะครับ

OverclockZone Member pinne's Avatar

ผมใช้สียี่ห่อ Kobe อ่าครับ กระป๋องละ20บาทครับ คุณภาพโอเคเลยครับเพิ่งฉีดตะกี้ไปสดๆ
    ก่อนจาพ่นผมแนะนำให้เอากระดาษทรายขัดไห้สะอาดๆเลยนะครับ ตรงที่ขัดสะอาดสีเกาะเนียนทีเดียว ตรงที่ขัดไม่สะอาดสีมานจาไม่เกาะตรงคราบสนิมเล็กๆอ่าครับเซงเลยT.T เลยไม่ค่อนเนียนเลยครับ ถ้าใครมีเทคนิคดีๆผมรอจดข้อมูลครับ ผมเพิ่งหัดพ่นสีครั้งแรกเลย O.o
    Last edited by pinne; 8 Nov 2009 at 16:26:43.

OverclockZone Member yoshimaru13's Avatar
    บางแค,ม.เศรษฐกิจ

ผมใช้ สีอะไรก้อได้ อะ

ทำมาหลายตัวแล้ว

ลอกไม่เป็นไร ยังไงก็ลอก

เอาไป ชุบโครเมียมสิ

ผมจะเอาไปชุบอยุ่ หาเคส FULL เก่าๆ อยุ่

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

ใช้สี Bosny ครับ เค้าบอกมาว่าดีอิอิ ผมก็จะไปหามาใช้

OverclockZone Member saksith's Avatar

สีอะไรก็แล้วแต่คับ มันขึ้นอยู่กับกรรมวิธีการพ่นการเตรียมพื้นผิว แล้วที่สำคัญอุณหภูมิในการทำสี

OverclockZone Member nonthanan's Avatar

เอาเคสไปยิงทรายให้สีเก่ามันลอกครับ ตอนนี้ผมก็ยิงทรายมาแล้วครับ เตรียมตัวเอาโครงเคส ไปชุบโครเมี่ยมนี่ละครับ
    ส่วนสีในชิ้นส่วน พลาสติก ก็เล่นแดงแก้วครับ

OverclockZone Member KDRED's Avatar

Quote Originally Posted by nonthanan View Post
    เอาเคสไปยิงทรายให้สีเก่ามันลอกครับ ตอนนี้ผมก็ยิงทรายมาแล้วครับ เตรียมตัวเอาโครงเคส ไปชุบโครเมี่ยมนี่ละครับ
    ส่วนสีในชิ้นส่วน พลาสติก ก็เล่นแดงแก้วครับ
    .

ไปพ้นที่ไหนพอแนะนำได้ปะ

Quote Originally Posted by KDRED View Post
    .

ไปพ้นที่ไหนพอแนะนำได้ปะ
    ร้านรับทำสีอะครับ บ้านคุณอยู่แถวไหนละ

ขอแนะนำว่าควรจะพ่นสีฝุ่น เพราะว่าทนรอยขีดข่วนได้ดีมากครับ ราคาถูกด้วย

OverclockZone Member 13ee1213ee12's Avatar
    Apple in California

1.ทำความสะอาดวัสดุอย่าให้มีคราบน้ำมัน ถ้าชิ้นงานมีสีเดิมเครือบอยู่ ให้ล้างออกให้หมด หรือเอาไปที่โรงกลึง ยิงทรายเลยครับ

2.เป่าให้แห้งสนิท อย่าให้มีคราบน้ำ ทำให้เคสสะอาดที่สุด

3.ใช้สีสเปร์ Bosny Hi-Temp เบอร์ 1200 สี FLAT BLACK ดำด้าน เป็นสีป้องกันความร้อน 1200 ฟาเรนไฮ (650 องศา) ปกติเค้าใช้พ่นท่อไอเสีย+เครื่องยนตร์รถ ขายตามร้านวัสดุก่อสร้าง ราคา 120.-

4.พ่นรองพื้นบางๆ ให้ทั่ว กลางแดดจ้า (ส่วนตัวผมพ่นบนดาดฟ้าตึกชั้น 8)

5.รอให้สีแห้งสนิทประมาน 30นาที

6.พ่นรอบสองใช้เนื้อสีให้ดูทั่ว สม่ำเสมอกันทั้งเคส กลางแดดจ้า แล้วทิ้งใว้ 2 ชม.

7.รอบที่3 สุดท้ายเก็บรายละเอียดงาน เอาให้เนี๊ยบ ทิ้งงานตากแดดใว้ทั้งวัน จนแดดหมด จากเที่ยง ถึง 5โมงเย็น

8.อย่าพึ่งใจร้อนประกอบเคส รอให้แห้งดีก่อน เอาเคสมาใส่กล่องใว้ คืนนึง

9.เช้าแล้ว เอาขึ้นไปตากแดดบนดาดฟ้าให้แห้งสนิทก่อน อีก 1วันเต็มๆ

10.เอามาประกอบโลด สีลอกให้จุ๊บทีนึง อิอิ กำ

หมดสีไป 3ป๋อง ป๋องละ 120 x3 ช 360 กับเคส Lian Li A05N ส่วนรูป โปรดติดตามที่รายเซ็น My Computer 2010 เร็วๆนี้

OverclockZone Member pinne's Avatar

โอ้วความรู้ครับ จดๆ

OverclockZone Member ก๊องแก๊ง's Avatar

Quote Originally Posted by 13ee1213ee12 View Post
    1.ทำความสะอาดวัสดุอย่าให้มีคราบน้ำมัน ถ้าชิ้นงานมีสีเดิมเครือบอยู่ ให้ล้างออกให้หมด หรือเอาไปที่โรงกลึง ยิงทรายเลยครับ

2.เป่าให้แห้งสนิท อย่าให้มีคราบน้ำ ทำให้เคสสะอาดที่สุด

3.ใช้สีสเปร์ Bosny Hi-Temp เบอร์ 1200 สี FLAT BLACK ดำด้าน เป็นสีป้องกันความร้อน 1200 ฟาเรนไฮ (650 องศา) ปกติเค้าใช้พ่นท่อไอเสีย+เครื่องยนตร์รถ ขายตามร้านวัสดุก่อสร้าง ราคา 120.-

4.พ่นรองพื้นบางๆ ให้ทั่ว กลางแดดจ้า (ส่วนตัวผมพ่นบนดาดฟ้าตึกชั้น 8)

5.รอให้สีแห้งสนิทประมาน 30นาที

6.พ่นรอบสองใช้เนื้อสีให้ดูทั่ว สม่ำเสมอกันทั้งเคส กลางแดดจ้า แล้วทิ้งใว้ 2 ชม.

7.รอบที่3 สุดท้ายเก็บรายละเอียดงาน เอาให้เนี๊ยบ ทิ้งงานตากแดดใว้ทั้งวัน จนแดดหมด จากเที่ยง ถึง 5โมงเย็น

8.อย่าพึ่งใจร้อนประกอบเคส รอให้แห้งดีก่อน เอาเคสมาใส่กล่องใว้ คืนนึง

9.เช้าแล้ว เอาขึ้นไปตากแดดบนดาดฟ้าให้แห้งสนิทก่อน อีก 1วันเต็มๆ

10.เอามาประกอบโลด สีลอกให้จุ๊บทีนึง อิอิ กำ

หมดสีไป 3ป๋อง ป๋องละ 120 x3 ช 360 กับเคส Lian Li A05N ส่วนรูป โปรดติดตามที่รายเซ็น My Computer 2010 เร็วๆนี้
    ความรู้จด ๆ ๆ ว่าง ๆ ท่านมาเอาเคสไปพ่นสีดำให้ผมมั่งสิ

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

Quote Originally Posted by 13ee1213ee12 View Post

เสดเร็วจังเนอะอิอิ ... ส้มท้อน 1ป๋องนะพี่

OverclockZone Member KDRED's Avatar

Quote Originally Posted by rayman9 View Post
    ร้านรับทำสีอะครับ บ้านคุณอยู่แถวไหนละ

อยู่แถวพระราม3

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks