Announcement

Collapse
No announcement yet.

คือผม oc ปามานนี้ต้องเพิ่มไฟไหมอะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คือผม oc ปามานนี้ต้องเพิ่มไฟไหมอะคับ

คือตอนแรกกะเอา ให้ได้ 2.5 โดยไม่เพิ่มไฟ แต่รุ้สึกพอใส่ 333 มันจะ บูทไม่ติด = =มะอยากเพิ่มไฟอะ เลยได้มา 300 แค่ 2.4 มันจะร้อนขึ้นไหมอะ หรือมานจะทำงานหนักขึ้นรึปล่าวเพราะ เราไม่ได้เพิ่มไฟ หรือยังไง - -
    ตามลายเซ็นเลยคับ ดูให้ที หรือต้องปรับอะไร บ้างอะคับ ชี้แนะหน่อย ชัก งง!! เพิ่ง เทส oc ครั้งแรก - -ฟามรู้งูๆ ปลาๆ สอนทีคับ
    Last edited by Poomsan; 27 May 2007, 08:48:36.

Originally posted by Poomsan View Post
    คือตอนแรกกะเอา ให้ได้ 2.5 โดยไม่เพิ่มไฟ แต่รุ้สึกพอใส่ 333 มันจะ บูทไม่ติด = =มะอยากเพิ่มไฟอะ เลยได้มา 300 แค่ 2.4 มันจะร้อนขึ้นไหมอะ หรือมานจะทำงานหนักขึ้นรึปล่าวเพราะ เราไม่ได้เพิ่มไฟ หรือยังไง - -
    ตามลายเซ็นเลยคับ ดูให้ที
    ทดแรมยัง นะ แล้วค่อยลาก (ทดแรมเป็น 266(533) เท่า CPu)
    ถ้าทดแรมแล้ว สงสัยคงต้องเพิ่มไฟ CPU แล้วละ
    ร้อนขึ้น 5-10c จ้า

Comment

ง่ะ ทดแรม ไงง่ะ -*- คือ ขอแบบภาษาชาวบ้านเลยคับ -*-
      ลืมถามอีกอย่างพอ oc แล้วตรง my com> propertie มันโหลดช้าแปลกๆ ด้วย -*-

Comment

ปรับความเร็วแรมเป็น 533(266*2) ครับ มันมีตรงใกล้ที่ปรับบัส cpu นั่นแหละ น่าจะเป็น DDR2 อะไรซักอย่าง

Comment

ปรับแล้วมานจะช่วยอะไรอ่าคับ = = ผมอ่านที่หน้าเวปเค้าบอกแค่คร่าวๆ เองง่ะ งง ตึ๊บ
          คือ งง ว่าถ้างั้น ซื้อ bus 800 ไม่ต้องลดหรอคับ แล้ว จะลดทำไมอะ ซื้อมาก็แพงแล้ว มา ลด งง จิงๆ ผมโง่ง่ะ = =

Comment

Originally posted by Poomsan View Post
            ปรับแล้วมานจะช่วยอะไรอ่าคับ = = ผมอ่านที่หน้าเวปเค้าบอกแค่คร่าวๆ เองง่ะ งง ตึ๊บ
            คือ งง ว่าถ้างั้น ซื้อ bus 800 ไม่ต้องลดหรอคับ แล้ว จะลดทำไมอะ ซื้อมาก็แพงแล้ว มา ลด งง จิงๆ ผมโง่ง่ะ = =
            ทำให้แรม+(CPU)ลากไปได้ต่อ นะ (จนเปิดไม่ติด) OK
            ถ้าซื้อบัส 800 มา ลาก CPU ไปไม่ทดแรม แรมมันก็ลากเป็นบัส 1000 บางตัววิ่งบัส 1000 ไม่ได้ก็ไปไม่ได้ นะ
            แต่ถ้า 800 ทดลงเหลือ 533 มันก็ลากต่อไปได้เลื่อยๆ จนเท่าบัสแรมจริง นะ
            Last edited by TWK.; 27 May 2007, 09:08:25.

Comment

แบบว่าปกติมันจะทดได้ที่ 5:4 น่ะครับ(ถ้าผมไม่มั่ว)
              ก็คือถ้าเราปรับบัส cpu 333 อย่างที่ว่า แรมก็จะวิ่งที่ 5*(333/4) ก็ได้ 416 DDR2 ก็จะวิ่ง 416*2 ก็คือ 832 ครับ แรมท่านก็จะตายเอาไงล่ะ

Comment

และถ้าผมปรับ 333 มันต้องเพิ่มไฟไหมอะคับ

Comment

และถ้าผมปรับ 333 มันต้องเพิ่มไฟไหมอะคับ
                  ถ้าจะไปที่บัส 333 (CPU) แนะนำให้ทดแรมลงมาครับ เป็น 533 แล้วก็ลาก CPU ที่บัส 333 ได้
                  แรมที่ทดไปเป็นบัส 533 จะมาวิ่งที่ 667 ละ(วิ่ง 1:1 พอดี) เท่ากันกับแรมบัสจริงพอดีก็น่าจะเปิดติดโดยไม่เพิ่มไฟได้
                  *แต่ถ้าทดแล้วยังไปไม่ได้ เพิ่มไฟ ไปทีละ 0.050 ครับ*

Comment

คือ ผมไม่แน่ใจว่าใช่ที่นี่รึป่าวที่ทดแรมอะคับ แต่ว่า มันลด พอดีกับที่ พี่ๆ บอกเลยอะ
                    แต่ cpu มัน *6 ไม่เกิน 2.0 gb เลยอะ
                    http://valid.x86-secret.com/show_oc?id=201902
                    แต่ว่าที่ดูตรง my com >> propertie มันก็ขึ้น 2.66 gb อะ

งง แด๊ก

Comment

คือ ผมไม่แน่ใจว่าใช่ที่นี่รึป่าวที่ทดแรมอะคับ แต่ว่า มันลด พอดีกับที่ พี่ๆ บอกเลยอะ
                      แต่ cpu มัน *6 ไม่เกิน 2.0 gb เลยอะ
                      http://valid.x86-secret.com/show_oc?id=201902
                      แต่ว่าที่ดูตรง my com >> propertie มันก็ขึ้น 2.66 gb อะ

งง แด๊ก

ไปปิดการทำงาน 2 ตัวนี้ก่อนนะ (ถ้ามีนะ ก็ไป Disabled มันซะ)

Comment

ปิดแว้วคับ อ่ะๆ มันเพิ่ม แว้ว = = ดีจัย
                        http://valid.x86-secret.com/show_oc?id=201906
                        แล้วถ้า oc ประมาณนี้ต้อง ติดพัดลม sink อะไรเพิ่มไหมอะคับ หรือ sink เดิมๆ ไหว

Comment

เช็คดูก่อนดิว่าร้อนมั้ย ถ้าไม่เท่าไหร่ก็ใช้ซิงค์เดิมๆไปนี่แหละ แต่หามาเปลี่ยนก็ไม่เสียหลายเน้อ....

Comment

ปิดแว้วคับ อ่ะๆ มันเพิ่ม แว้ว = = ดีจัย
                            http://valid.x86-secret.com/show_oc?id=201906
                            แล้วถ้า oc ประมาณนี้ต้อง ติดพัดลม sink อะไรเพิ่มไหมอะคับ หรือ sink เดิมๆ ไหว
                            o/c พอเพียงครับ มากเกินค่าไฟเพิ่ม (แบบผม นะ) ช่วงนี้เลยไม่ o/c มากนะ 555
                            เดี๋ยววันนี้บ่ายๆ จะไปสอยซิงค์การ์ดจอใหม่ ละ ที่ 1000 ทิป เดี๋ยวเอามาเทสในห้องเลป โชว์ความเย็น (ไม่เน้นแรง นะ)
                            เห็นท่าน dears เปลี่ยนแล้วเย็น 45c อยากเย็นมั่ง (ซัก 40c กำลังดี หิหิหิ)

Comment

แล้วถ้า oc ต่ำกว่านี้ ต้องปรับให้แรม วิ่ง 1:1 ไหมอะคับ
                              เพราะ ถ้า oc ต่ำกว่านี้ ปรับให้วิ่ง 1:1 แรมก็วิ่งไม่ถึง 667 เท่าของเดิมเยย ง่ะ -*-

Comment

Working...
                              X