overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25
    OverclockZone Member

Default รบกวนช่วยดูการ์ดจอของ Lenovo B450 หน่อยครับ

ผมซื้อโน๊ตบุ๊ค Lenovo B450 มาน่ะครับ
    ดูเหมือนเสป็คไม่ตรงกับในโบว์ชัวร์น่ะครับ ผมไม่ค่อยแน่ใจนะครับ เพราะดูไม่ค่อยเป็น หรืออาจจะเข้าใจอะไรผิด
    ในโบว์ชัวร์โฆษณาไว้ว่า การ์ดจอ nVidia Geforce G105M 512 MB

แต่ผมตรวจสอบดูใน System Information ของการ์ดจอ ได้ดังนี้น่ะครับ

ใช้โปรแกรม GPU-Z เช็ค ได้ดังนี้น่ะครับ

ใช้โปรแกรม CPU-Z เช็ค ได้ดังนี้น่ะครับ

ตรวจสอบใน DirectX Diagnostic Tool ได้ดังนี้น่ะครับ

ตรวจสอบโดยใช้โปรแกรม Everest Ultimate Edition ได้ดังนี้น่ะครับ

หน้าโฆษณาของ Lenovo B450
    Last edited by NatPhaew; 8 Nov 2009 at 07:27:05.

OverclockZone Member //flash//'s Avatar
    Khon Kean Thailand

ทำได้ไงแบบนี้ต้องไปเอาเรื่อง ฟ้อง สคบ. ไปเลย

เจอปัญหาเดียวกันเลย ค่ะ วันนี้จะไปเปลี่ยนรุ่นอื่น อ่ะ ค่ะ ไปด้วยกันซิ ค่ะ ไม่งั้น ผู้บริโภคอย่างเราคงเหมือน ปากติดหญ้า จมูกติดรำ อ่ะ ค่ะ อย่าให้เค้าเอาเปรียบเราเลย นะ ค่ะ ใครที่ซื้อรุ่นนี้ ไปกัน นะ ค่ะ

ของผมคนขายเขาบอกว่า โบชัว ผิดครับ

OverclockZone Member pantarat's Avatar

Quote Originally Posted by pedmaster View Post
    ของผมคนขายเขาบอกว่า โบชัว ผิดครับ
    ไม่ยอมสิครับแบบนี้ ได้ของไม่ตรงตามโบชัวร์ เล่นมันเลยยยยยยย - -*(แต่คนซื้อก็น่าจะเชคเครื่องก่อนซื้อน้อ)

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar
    วิญญาณแมวหลังศาล

งี้ Asus ไม่โดนฟ้องหัวแบะเหรอครับ... ตอนมันลง K40IN มาตอนแรก มันใส่การ์ดจอมา GT120M ผมงี้ตาลุกเลย

ปกติโบรชัวร์เค้าก็จะเขียนไว้นะว่าไม่รับผิดชอบความผิดพลาดที่เกิดจากการพิมพ์
    อันนี้ผมไม่ได้เข้าข้าง Lenovo คงจะเห็นๆ กันอยู่ แต่ว่า บางอย่างเราควรจะศึกษาข้อมูลมากกว่า
    สิ่งที่คนขายพรีเซนต์ให้เราดูครับ... ล่วงหน้าก็ยังดี แล้วจริงๆ เครื่องที่โชว์มันก็กดดูได้อยู่แล้วแค่เข้าไบออส

เห็นใจ จขกท. ครับ แต่ประเภทฟ้องแหลกนี่ไม่ไหวเหมือนกันนะ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ผิดในจุดที่เป็นตัวโฆษณาหลักด้วย ทำให้เกิดความเข้าใจผิด
    แบบนี้น่าเห็นใจนะครับ ^^" ยังไงก็เป็นสิทธ์ของผู้บริโภค
    การทำโบชัวร์ผิด และไมไ่ด้เช็คและก็นำไปเผยแพร่โดยไม่
    แก้ไขความเข้าใจผิด ก็ถือเป็นความผิดของผู้จำหน่าย
    กรณีนี้ ขึ้นอยู่กับคนเอาความมากกว่าครับ ว่าจะเอาความไหม

สำหรับคำของคุณ Zyxzenze ผมก็เห็นด้วยนะครับ
    แต่เป็นการมองของผู้ที่ค่อนข้างเชี่ยวชาญในระดับนึง
    บางคน ไม่สิครับ หลายๆคน พูดถึง Bios หรือ Direct X
    เค้าไม่ทราบด้วยซ้ำว่าคืออะไร ยิ่งกับยุคที่ NB ฟีเวอร์
    มีคนเริ่มใช้มากมาย คนรู้เยอะขึ้น พร้อมกับคนไม่รู้ก็เยอะขึ้น

สิ่งที่ควรตระหนักให้หนักๆ น่าจะเป็นฝ่ายบริษัทที่
    ควรจะเอื้อให้กับลูกค้า ให้เกิดความเชื่อใจมากกว่า
    ผิดพลาดได้ก็เป็นเรื่องปกติครับ แต่อยากให้เกิดเป็นเคส
    ตัวอย่างที่ทำให้เกิดการพัฒนาองค์กร ควรจะมารับผิดชอบ
    และรอบคอบมากขึ้นด้วยนับเป็นผลดีกับทั้ง 2 ฝ่าย

แต่ก็ฝากไว้ว่า ผู้ที่จะซื้อ NB ทุกท่าน ก็ให้ศึกษาในสิ่งที่
    ต้องการอยากได้ มาให้ดีๆก่อนนะครับ จะได้ลดการเกิดปัญหาได้
    เพราะแม้ว่า ถ้าเกิดปัญหา บริษัทจะรับผิดชอบให้ก็ตาม
    แต่มันก็ทำให้เสียเวลา + ความรู้สึก และเกิดดราม่าขึ้น >__<
    Last edited by pattyna; 10 Nov 2009 at 02:09:39.

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar

คือจริงๆ ผมมองว่าเป็นความผิดพลาดของทางบริษัทนั่นแหละครับ

แต่ทีนี้ถามว่าใช่เรื่องคอขาดบาดตายหรือเปล่า... ผมว่าไม่ใช่นะ
    ในเคสของ จขกท. เท่านั้นนี่ ผมเห็นใจครับ จากที่อ่านคือผมเห็นถึง
    ความรู้ความเข้าใจ และการเรียกร้องสิทธิจริงๆ แต่ต่อจากนั้นไม่ใช่

คือผมมองเคสนี้เลยว่า ขนาดแรมของการ์ดจอมันมีผลต่อ
    Performance ของเครื่องน้อยมากๆ และที่เค้าใส่มาก็ถูกรุ่นครับ
    ซึ่งเห็นจุดประสงค์ของผู้ซื้อรุ่นนี้ชัดเจนเลยว่า

"ได้โน้ตบุ๊คราคาประหยัด ซีพียูสองหัว และการ์ดจอแยก"

เมื่อเปรียบเทียบราคาก็คุ้มกว่า D725 ของ eMachines (Acer)
    แน่นอน ทำให้ขายดิบขายดีในงานเป็นอย่างมาก...

ประเด็นหลักมันอยู่ที่ผมเน้นข้อความเลยครับ และจะชี้ความเห็น
    ของแต่ละท่านที่โพสต์ต่อจาก จขกท. ให้อ่านเลยว่าผมมองจุดไหน

คุณ //flash// : สคบ. สามารถทำอะไรได้บ้าง และในเคสการผลิต
    แบบนี้ ต่อให้คุณฟ้อง เค้าก็ไม่สามารถเปลี่ยนแรมการ์ดจอเป็น 512 ได้
    เทียบกับเคสที่ผมพิมพ์ ของผมยังหนักกว่า คือทำให้ลูกค้าเปรียบเทียบ
    และมีผลต่อ Performance ของเครื่องชัดเจนจริงๆ (102 กับ 120)

คุณ chaiwaratt : ตอนที่คุณซื้อ ผมไม่เชื่อครับว่าคุณดูขนาดแรม
    ของการ์ดจอเป็นหลัก ผมเชื่อว่าคุณดูที่ประโยคที่ผมเน้นข้อความนั่นแหละ
    คือได้ซีพียูสองหัวกับการ์ดจอแยกในราคาคุ้มที่สุดในตลาดตอนนี้
    เผลอๆ การประกอบ ชิ้นส่วนต่างๆ (ที่ผมมองว่าชิ้นส่วนเกรดมันต่ำมาก
    พอๆ กะ Asus X8 แถมการออกแบบก็เน้นให้ประหยัดสุดๆ) จะน่า
    เอาเป็นประเด็นมากกว่าอีกครับ เค้าเอาเปรียบ? ก็เปล่า คนที่ผิด
    ไม่ใช่โบรชัวร์ Lenovo แต่เป็นคนขาย Lenovo "และจะผิดใน
    กรณีที่เค้าอธิบายอย่างชัดเจนว่า แรมการ์ดจอมัน 512 MB"

ผมเห็นประเด็นนั้นอย่างชัดเจนว่า คุณไม่อาจเปรียบเทียบลักษณะ
    การซื้อเครื่องกับรุ่นต่างๆ ในตลาดได้อย่างปกตินะครับ ถ้าเป็นกรณี
    เครื่องรุ่น 2 หมื่นบาทที่มีคู่แข่งสเป็กตรงกันในตลาดมากมาย (ที่
    ผมกล่าวถึงคือ T6600+G105m กี่ยี่ห้อ ลองไปนับดูได้เลย)
    อันนั้นแหละคือคุณเลือกผิดเพราะความผิดพลาดของโบรชัวร์
    หรือความตั้งใจสื่อสารผิด (เชียร์แบบไม่มีจรรยาบรรณ) ของผู้ขาย
    แต่ในเมื่อคุณซื้อเครื่องรุ่น B450 นี่ ต่อให้เปลี่ยนเป็นรุ่นอื่น คุณ
    ก็ไม่ได้เครื่องสเป็กแบบนี้ครับ ที่ใกล้เคียงสุดเลยก็ต่างกัน 3 พันบาท

คุณ pedmaster : อันนี้เห็นความมีจรรยาบรรณของผู้ขายเป็นอย่างดี
    ถ้าเป็นร้านไหน ผมก็ฝากชื่นชมด้วยครับ นี่แหละรู้ลึกรู้จริงและอธิบายได้
    ไม่โยนทุกอย่างให้โบรชัวร์ ลูกค้าถือโบรชัวร์มาดู ฟังคำอธิบายและ
    ยังสามารถตัดสินใจได้ ผมเชื่อว่าราคานี้ได้สเป็กนี้ยังไงก็ขายได้อยู่ดี

คุณ pantarat : อย่างที่ผมยืนยันว่าเคส Asus ผมหนักกว่าเยอะ...

นี่ไมได้เปิดศึกเพราะเป็นหน้าม้า Lenovo นะครับ บอกไว้เลย
    ผมแนะนำโน้ตบุ๊คทุกยี่ห้อได้นั่นแหละ โดยปกติ พูดตรงๆ ก็
    แล้วแต่การเปลี่ยนแปลงและความคุ้มค่ารวมทั้งบริการในแต่ละช่วงเวลา
    จากที่พบประสบมา จากประสบการณ์ในอดีต และที่เพิ่งปรับทัศนคติก็มี
    ดูลายเซ็นก็คงจะเห็นว่าผมใช้เอเซอร์ปัจจุบันตั้ง 2 รุ่น (ก่อนหน้านี้อีกสาม)
    เคยแนะนำพี่ที่แล็บให้ซื้อ Asus เพราะเค้าชอบประกันดี แต่สเป็กต่อราคา
    ก็ต่ำกว่ายี่ห้อตลาดเล็กน้อย, ให้ซื้อ Dell เพราะมีคุณภาพ แต่ราคาก็สูง,
    ให้ซื้อ BenQ เพราะเค้ามีตัวเลือกแค่สองสามยี่ห้อให้เปรียบเทียบ
    หรือแม้กระทั่ง HP เพราะเค้าต้องการสเป็กประมูลที่ตรงกับทางราชการ ฯลฯ

ปัญหามันอยู่ที่ NB Fever ด้วยครับ
    ก็ต้องยอมรับว่า NB ในตลาดตอนนี้ราคาถูกจริงๆ

ซึ่งทุกอย่างมันก็ You get what you pay นั่นแหละ
    แถมต่อให้ถูกยังไง PC ราคาเท่ากันมันก็ไวเกือบเท่าตัวอยู่ดี
    เราซื้อกันเพราะมองว่า

- ราคามันลดลงมาในระดับที่ไม่เว่อร์แบบสมัย 4-5 ปีก่อน
    - ปัจจุบันมันมีไวร์เลสให้ทำงานหลายที่
    - เทรนด์ กระแส Gadget ต้องอินเทรนด์ ต้องทันคนอื่น
    - อ้างว่าเอาไว้ทำงานนอกสถานที่... ผมยิงได้นะ บางคนสิบวันพกทีด้วยมั้ง

และบางท่านก็ไม่ศึกษาข้อมูลเลย ระหว่าง
    Netbook, Notebook, LV Notebook ที่มุ่งตลาดคนละกลุ่ม
    เพียงเพราะว่าราคามันเท่ากันก็นำมาเปรียบเทียบซื้อด้วยกัน แต่จริงๆ มันไม่ใช่
    ผมเห็น Guide ตามเว็บต่างๆ มีมากมาย ในหนังสือพิมพ์ก็มี (แต่มั่วมาก
    โดยเฉพาะแม่ ท. พ่อ ป. ลองอ่านดูครับ มันมั่วมาหลายปีแล้วถ้าเขียนเรื่องไอที)
    ซึ่งปลูกฝังความคิดผิดๆ กลายเป็นว่าทุกสิ่งทุกอย่างเปรียบเทียบกันได้ด้วยราคา
    ผู้บริโภคก็สับสนและใช้เงินกันไม่ถูกจุด พอซื้อมาก็ไม่ถูกใจกลายเป็น
    โน้ตบุ๊คของตัวเองไมได้ดั่งใจเสียอย่างนั้น เยอะแยะมากมาย...

แล้วเว็บบอร์ดก็กลายเป็นที่โวยวาย After Sale Service ไปเสียอย่างนั้น
    ทั้งที่จริงมันควรจะเป็นแหล่งในการหาข้อมูล "เปรียบเทียบ" และควรจะทำหลายๆ ที่
    เหมือนเวลาซื้อของทำไมหลายคนยังต้องเปรียบเทียบโบรชัวร์ตามห้าง ส่วนลด
    คะแนนสะสม สิทธิพิเศษ อะไรแบบนั้น แต่พอซื้อของจริงๆ ดันเชียร์กันขึ้น
    บลัฟกันแหลก แจก... กันกระจายเสียฉิบ...

ลองอ่านหลายๆ ที่ ด่า Acer, HP กระจุยกระจาย พอ BenQ เสียก็โดนด่า
    ตามมาด้วย Dell ประกันมันห่วยกว่าที่คิด Lenovo คอลเซ็นเตอร์กวนส้มจีน
    บลาๆๆๆ สุดท้ายสรุปห่วยทุกยี่ห้อครับ (-_-') กระแสเฮโลกันด่าไม่ดูตาม้าตาเรือ
    บางคนมันไม่เคยใช้โน้ตบุ๊คด้วยซ้ำ มันเก็บข้อมูลจากการยำเอามาพูดตอบชาวบ้าน...

อ่านหลายๆ ที่ สอบถามหลายๆ ฝ่ายก็จะเข้าใจได้ดียิ่งขึ้น ผมรู้ ว่าคนเราไม่สามารถ
    เชี่ยวชาญไปเสียทุกเรื่อง แต่... ผมเชื่อว่า ถ้าคุณรวบรวมหรือสอบถามข้อมูลจาก
    คนรอบตัวหลายๆ คน หลายอย่างมันเปลี่ยนจากความไม่รู้เป็นความกระจ่างได้ครับ

ต้องขอขอบพระคุณ คุณZyxzenze เป็นอย่างสูงที่ช่วยชี้ ประเด็น ให้ นะ ครับ แต่บังเอิญประเด็นที่คุณชี้ อ่ะ มันผิดถนัด ครับ ผม อ่ะ ไปวันแรกตอน 11 โมง ทีแรกตั้งใจจะซื้อ Acer ที่ราคา 17,900 นะครัน แต่บังเอิญได้รับโบรชัวร์ ของ LENOVO อ่านดู Spec แล้ว ดูมันเข้าท่าดี ก็เลยเดินไปถามที่บูธ เพราะมีความตั้งใจจะซื้อ การ์ดจอแยกที่มี RAM 512 จริง ๆ ถามเจ้าหน้าที่ แล้ว ว่า แชร์ ram มั้ยเห็นเป็น 512 เลยใช่ มั๊ย เจ้าหน้ที่เค้าก็ยืนยัน เป็นตามในโบรชัวร์ เลย ครับแถมยังมี Spec ที่ทางร้านพิมพ์ตั้งไว้ที่ ตัว nb อีก ว่า 512 ขอย้ำ นะครับว่าตั้งใจดูที่การ์ดจอ จริง ๆ ไม่ได้เป็นอย่างที่คุณชี้ประเด็น เชื่อเถอะครับ ถึงแม้ว่าผมจะมีความรู้อันน้อยนิดเทียบกับคุณไม่ได้ แต่คุณก็ไม่มีสิทธิ์ที่จะมาชี้ประเด็นเช่นนี้ ใช่ มั๊ย ครับ ????? คนที่ผืดไม่ใช่โบร์ชัวร์อย่างแน่นอน แต่เป็นที่บริษัท Lenovo ครับ บริษัท ระดับนี้ไม่มีใครสักคนใน บริษัท เลย หรือครับที่จะตรวจเอกสาร หรือว่ามีเจตนาให้เป็นเช่นนี้ แต่ก็เป็นอย่างที่คุณพูดแหละครับ มันไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตาย เราคนไทยคุยกันได้ แต่ก็ไม่ค่อยชอบอยู่ดี ที่คุณชี้ประเด็นโดยเอาความคิดของตัวเองมาแทนผม อ่ะ ครับ

ประเด็นหลักมันอยู่ที่ผมเน้นข้อความเลยครับ และจะชี้ความเห็น
    ของแต่ละท่านที่โพสต์ต่อจาก จขกท. ให้อ่านเลยว่าผมมองจุดไหน

คุณ chaiwaratt : ตอนที่คุณซื้อ ผมไม่เชื่อครับว่าคุณดูขนาดแรม
    ของการ์ดจอเป็นหลัก ผมเชื่อว่าคุณดูที่ประโยคที่ผมเน้นข้อความนั่นแหละ
    คือได้ซีพียูสองหัวกับการ์ดจอแยกในราคาคุ้มที่สุดในตลาดตอนนี้
    เผลอๆ การประกอบ ชิ้นส่วนต่างๆ (ที่ผมมองว่าชิ้นส่วนเกรดมันต่ำมาก
    พอๆ กะ Asus X8 แถมการออกแบบก็เน้นให้ประหยัดสุดๆ) จะน่า
    เอาเป็นประเด็นมากกว่าอีกครับ เค้าเอาเปรียบ? ก็เปล่า คนที่ผิด
    ไม่ใช่โบรชัวร์ Lenovo แต่เป็นคนขาย Lenovo "และจะผิดใน
    กรณีที่เค้าอธิบายอย่างชัดเจนว่า แรมการ์ดจอมัน 512 MB"

ผมเห็นประเด็นนั้นอย่างชัดเจนว่า คุณไม่อาจเปรียบเทียบลักษณะ
    การซื้อเครื่องกับรุ่นต่างๆ ในตลาดได้อย่างปกตินะครับ ถ้าเป็นกรณี
    เครื่องรุ่น 2 หมื่นบาทที่มีคู่แข่งสเป็กตรงกันในตลาดมากมาย (ที่
    ผมกล่าวถึงคือ T6600+G105m กี่ยี่ห้อ ลองไปนับดูได้เลย)
    อันนั้นแหละคือคุณเลือกผิดเพราะความผิดพลาดของโบรชัวร์
    หรือความตั้งใจสื่อสารผิด (เชียร์แบบไม่มีจรรยาบรรณ) ของผู้ขาย
    แต่ในเมื่อคุณซื้อเครื่องรุ่น B450 นี่ ต่อให้เปลี่ยนเป็นรุ่นอื่น คุณ
    ก็ไม่ได้เครื่องสเป็กแบบนี้ครับ ที่ใกล้เคียงสุดเลยก็ต่างกัน 3 พันบาท

เหอๆๆๆงานนี่เป็นผมผมก็ไม่ยอมงะ

พอผมยิงก็พูดแบบนี้

Quote Originally Posted by chirawatt View Post
    ต้องขอขอบพระคุณ คุณZyxzenze เป็นอย่างสูงที่ช่วยชี้ ประเด็น ให้ นะ ครับ แต่บังเอิญประเด็นที่คุณชี้ อ่ะ มันผิดถนัด ครับ ผม อ่ะ ไปวันแรกตอน 11 โมง ทีแรกตั้งใจจะซื้อ Acer ที่ราคา 17,900 นะครัน แต่บังเอิญได้รับโบรชัวร์ ของ LENOVO อ่านดู Spec แล้ว ดูมันเข้าท่าดี ก็เลยเดินไปถามที่บูธ เพราะมีความตั้งใจจะซื้อ การ์ดจอแยกที่มี RAM 512 จริง ๆ ถามเจ้าหน้าที่ แล้ว ว่า แชร์ ram มั้ยเห็นเป็น 512 เลยใช่ มั๊ย เจ้าหน้ที่เค้าก็ยืนยัน เป็นตามในโบรชัวร์ เลย ครับแถมยังมี Spec ที่ทางร้านพิมพ์ตั้งไว้ที่ ตัว nb อีก ว่า 512 ขอย้ำ นะครับว่าตั้งใจดูที่การ์ดจอ จริง ๆ ไม่ได้เป็นอย่างที่คุณชี้ประเด็น เชื่อเถอะครับ ถึงแม้ว่าผมจะมีความรู้อันน้อยนิดเทียบกับคุณไม่ได้ แต่คุณก็ไม่มีสิทธิ์ที่จะมาชี้ประเด็นเช่นนี้ ใช่ มั๊ย ครับ ????? คนที่ผืดไม่ใช่โบร์ชัวร์อย่างแน่นอน แต่เป็นที่บริษัท Lenovo ครับ บริษัท ระดับนี้ไม่มีใครสักคนใน บริษัท เลย หรือครับที่จะตรวจเอกสาร หรือว่ามีเจตนาให้เป็นเช่นนี้ แต่ก็เป็นอย่างที่คุณพูดแหละครับ มันไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตาย เราคนไทยคุยกันได้ แต่ก็ไม่ค่อยชอบอยู่ดี ที่คุณชี้ประเด็นโดยเอาความคิดของตัวเองมาแทนผม อ่ะ ครับ
    ตอนแรกมาโวยวายพูดแบบนี้

Quote Originally Posted by chirawatt View Post
    เจอปัญหาเดียวกันเลย ค่ะ วันนี้จะไปเปลี่ยนรุ่นอื่น อ่ะ ค่ะ ไปด้วยกันซิ ค่ะ ไม่งั้น ผู้บริโภคอย่างเราคงเหมือน ปากติดหญ้า จมูกติดรำ อ่ะ ค่ะ อย่าให้เค้าเอาเปรียบเราเลย นะ ค่ะ ใครที่ซื้อรุ่นนี้ ไปกัน นะ ค่ะ
    ผมงงกะคุณแล้วล่ะค่ะ

ผมอยากจะบอกเหลือเกินว่า รุ่นนี้มันเพิ่งมาลงคอมมาร์ทนี่แหละครับ

ในเว็บ Official ของ Lenovo มันก็ไม่บอกเกี่ยวกับสเป็กของการ์ดจอมากไปกว่ารุ่นชิพที่ใช้
    ดังนั้นความผิดพลาดมันเกิดจากการพิมพ์นะครับ แล้วผมขออนุญาตยิงจาก Quote ของคุณต่อเลยว่า

Quote Originally Posted by chirawatt
    ...ดูมันเข้าท่าดี ก็เลยเดินไปถามที่บูธ เพราะมีความตั้งใจจะซื้อ การ์ดจอแยกที่มี RAM 512 จริง ๆ ถามเจ้าหน้าที่ แล้ว ว่า แชร์ ram มั้ยเห็นเป็น 512 เลยใช่ มั๊ย เจ้าหน้ที่เค้าก็ยืนยัน เป็นตามในโบรชัวร์ เลย ครับแถมยังมี Spec ที่ทางร้านพิมพ์ตั้งไว้ที่ ตัว nb อีก ว่า 512...
    สรุปว่าคุณอยากได้โน้ตบุ๊คการ์ดจอแยก หรือโน้ตบุ๊คที่การ์ดจอแชร์แรมได้ 512 ครับ?

สเป็กของ B450 ที่คุณ จขกท. แสดงให้ดูคือ มันเป็นการ์ดจอแยก แรมติดมา 256
    และแชร์ Texture Memory ได้อีก 512 รวมเป็น 768 ซึ่งสิ่งที่ผิดคือ แรมที่ติดการ์ดจอ
    มันเป็น 256 ไม่ใช่ 512 MB อย่างที่โบรชัวร์พิมพ์

ขอสักนิดนึงนะครับ คือผมคิดว่าผมชี้จุดคุณด้วยเหตุผลตรงๆ ละนะ ถ้าคุณจะโยกโย้
    ให้ดูเหมือนผมไปหาเรื่องดูถูกคนที่ "ไม่มีความรู้" ในนิยามของคุณต่อไป ก็แล้วแต่ครับ
    ผมตอบตามตรงกับที่อ่านและประมวลผลข้อความที่คุณพิมพ์มา เจตนามันก็ชัดเจนแบบนั้น

ถ้าเห็นว่าไม่เป็นธรรม ก็แจ้ง สคบ.ได้ครับ
    การทำโฆษณาออกมาเกินจริงเป็นสิ่งที่เอาเปรียบผู้บริโภค ทำให้ผู้บริโภคเสียโอกาศที่จะไปซื้อสินค้าตัวอื่น ตรงนี้แนะนำว่าเก็บตัวโบรชัวไว้ครับ แล้วแจ้งเรื่องไปยังสคบ.พร้อมหลักฐานทั้งหมดที่มี รวมทั้งใบเสร็จต่างๆ

เบอร์โทรติดต่อ สคบ. สายด่วน โทร 1166

เลขาธิการคณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภค 0-2141-3534-36

กองคุ้มครองผู้บริโภคด้านโฆษณา
    - ฝ่ายรับเรื่องราวร้องทุกข์ 0-2143-0401-04
    - ฝ่ายควบคุม 0-2143-0398-0400

กองคุ้มครองผู้บริโภคด้านฉลาก
    - ฝ่ายรับเรื่องราวร้องทุกข์ 0-2143-0394, 0-2143-0389
    - ฝ่ายควบคุม 0-2143-0384-88

กองคุ้มครองผู้บริโภคด้านสัญญา 0-2143-9767
    - ฝ่ายรับเรื่องราวร้องทุกข์ 0-2143-0380-82
    - ฝ่ายควบคุม 0-2143-0377-78

สำนักกฎหมายและคดี
    - ส่วนกฎหมาย 0-2143-0363, 0-2143-0354
    - ส่วนคดี 0-2143-0359-61
    - ส่วนขายตรงและตลาดแบบตรง 0-2143-0365-67

กองเผยแพร่ประชาสัมพันธ์ 0-2143-9772-73
    - ฝ่ายส่งเสริมและเผยแพร่ 0-2143-0411-13
    - ฝ่ายประชาสัมพันธ์ 0-2143-0407-10
    - ฝ่ายบริหารทั่วไป 0-2143-0406

สำนักงานเลขานุการกรม 0-2143-9774
    - เลขานุการกรม 0-2143-0415
    - ฝ่ายการเจ้าหน้าที่ 0-2143-0424-25
    - ฝ่ายการคลัง 0-2143-0416-18
    - ฝ่ายพัสดุ 0-2143-0419-20

กลุ่มพัฒนาระบบบริหาร 0-2143-0434-36

สำนักแผนและการพัฒนาการคุ้มครองผู้บริโภค 0-2143-9765-66
    - ฝ่ายวิชาการ วางแผนและติดตามประเมินผล 0-2143-0369-70
    - ฝ่ายประสานงานภาครัฐและเอกชน 0-2143-0372-73
    - งานด้านต่างประเทศ 0-2143-3436-37
    - ศูนย์เทคโนโลยีสารสนเทศ 0-2143-0429-31

Website http://www.ocpb.go.th
    E-mail consumer@ocpb.go.th "

เอ้อ เพิ่งหาเจอ

เนื่องจากผมอารมณ์ค้าง เลยขอดันกระทู้หน่อยครับ

ไม่ทราบทั่น จขกท. ได้ความว่ายังไงบ้าง

(ปล. เห็น Lenovo ร้านนึง แปะป้าย 256 ซึ่งกา 512 ทิ้งข้างๆ ชัดเจนมาก เมื่อวาน)

OverclockZone Member disstat's Avatar

แวะมาครับ ความรู้ใหม่ได้ประโยชน์ในการเลือกซื้อดีครับ

OverclockZone Member sanvis's Avatar

ถ้าตามโบร์ชัวมันต้องแบบนี้ครับ
    ถ้าไม่ใช่โดนหรอกครับ

เขาน่าจะทำโบชัวผิดนะครับ ตัวนี้มันเป็นแรม GDDR3 หนิครับ GPU ก็ใช้คนละตัวครับ

การ์ดก็เป็นตัวใหม่นะครับ ผมว่าก็ดีครับ อย่าไปซีเรียสเลยครับ ลองดูเทียบกับของผมก็ได้ ว่ามีอะไรต่างกันบ้าง

แล้วอีกอย่างนะครับ ผมไม่แน่ใจว่ายี่ห้ออื่นๆเป็นเหมือนกันกับผมไหม คือ ผมใช้ Acer 4736 G ครับ การ์ดจอรุ่นนี้ของAcer ไม่ได้แยกนะครับ เหมือนรุ่นอื่น มันเป็น ออนบอร์ดครับ GPU ติดบอร์ดเลยครับ แรมก็ติดบอร์ดเช่นกัน หรือจะเรียกว่า การ์ดออนบอร์ดดีครับ แต่ก็เล่นเกมส์ทันดีครับ ถึงมันจะเทียบ ATi HD 4570 512 MB ไม่ได้แต่ถ้าเรื่องความร้อน เจ้าตัวนี้ G105M
    ผมเล่นเกมส์ความร้อนอยู่ที่ 51 เล่นได้ไม่ตุกครับ

อ๋ออีกอย่างถ้าใครเห็นไดรเวอร์ของผมแล้ว ผมว่าต้องมีคนบอก ทำไมไม่ลงตัวใหม่ล่ะ คือของผมมันลงตัวล่าสุดไม่ได้ครับ มีปัญหากับ windows นิดหน่อย ถ้าใคมีคำแนะนำ บอกด้วยนะครับ มันบอกว่า windows ของผมไม่ใช่ vista ครับ
    Last edited by sanvis; 23 Nov 2009 at 09:19:19.

OverclockZone Member LP_inBKK's Avatar

Lenovo B450 มีลำโพงแค่ตัวเดียวใช่มั้ยครับ ที่ด้านขวา

OverclockZone Member TorresGT's Avatar
    ==#bLuE pLaNeT#==

Thumbs up

ใช่ครับ ลำโพงตัวเดียวด้านขวา ผมใช้อยู่ คุ้มค่าเงินที่จ่ายไปครับ เบสิคๆสำหรับคนงบน้อย

Last edited by TorresGT; 28 Nov 2009 at 03:00:22. Reason: insert picture

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

ถ้าให้ผมเลือก G105M 512MB GDDR2

กับ G105M 256MB DDR3 ผมเอาตัวแรมการ์ดจอ DDR3 ดีกว่า

แรงกว่ากันพอสมควรเลยแหละ ผมว่าอ่ะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks