Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้วิธีแบ่งความเร็วเน็ตให้เท่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้วิธีแบ่งความเร็วเน็ตให้เท่ากัน

ตามหัวข้อเลยครับ ตอนนี้ผมเอา Router รุ่น TP-link TD-W8910G มาใช้ อ่ะครับ
    แล้วก็ตอนที่เล่นเนีย คนนึงโหลดคนนึงเล่นเกม แน่นอนว่าคนเล่นย่อม กระตุกแบบหยุดไม่อยู่ เพราะคนโหลดมันดึงความเร็วไปหมด
    ตอนนี้อยากถามว่า ทำไงให้มันแชร์ เท่าๆกัน ครับ ใช้เน็ต True 16 MB (Promotion Super Hi-Speed)

หรือว่าต้องซื้อ รุ่นไหน ที่ทำได้

ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

cFosSpeed ช่วยท่านได้

Comment

Originally posted by baraqkak View Post

Comment

Originally posted by baraqkak View Post
        มันมาจากคนละเครื่องับ cFosSpeed ช่วยท่านไม่ได้งับ ถึงจะลงมันทั้ง 2 เครื่องแต่ ต่างฝ่ายต่างไม่เห็นกันงับ เพราะฉนั้น เครื่องเล่น web เวลา load มันก็ขอเต็มที่ เหมือนเดิม ไม่มีเว้นช่องว่างให้ เครื่องเล่นเกม online งับ

ขอ จขกท คงต้องหา router ที่กำหนด max bandwidth ได้อะงับ บางรุ่นทำได้ อันนี้ขออภัยเพราะผม ไม่ได้เก็บชื่อรุ่นไว้ :X

หรือ ไม่งั้นก็ต้องตั้ง gateway server ทำ traffic sharper อะงับ ใช้พวก M0n0wall หรือ IPcop แบบนี้จะ กำหนดได้ระเอียดกว่า

ps บาง router มี QOS กำหนด priority ได้นะงับ ว่า ให้ port ไหนสำคัญกว่า หรือ Protocal ปะเภทไหนเป็นสำคัญ... ท่านก็ กำหนดให้ web / bit ไว้ต่ำๆ game ไว้สูงๆ ก็ได้งับ ^^'

Comment

QOS ที่ทำงานได้สมบูรณ์ต้องเป็นเร้าเตอร์ระดับบนครับ ถ้าทั่วๆไประดับพันกว่าบาทก็ช่วยไม่ได้ครับ
          cFos ทำได้ดีทีเดียวถ้าตั้งค่าถูกต้อง

Comment

หา router ที่ทำ bandwidth management ได้ครับ

เช่น wrt54gl + dd-wrt หรือ linksys rv042

Qos เอา bit ไม่อยู่ครับ

อีกทางก็ server แต่จะยุ่งยาก + เปลืองไฟ และลงทุนสูงหน่อย

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ/lan/wireless/กล้องวงจรปิด/keycard

Comment

Working...
            X