Announcement

Collapse
No announcement yet.

vga port notebook เสียครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• vga port notebook เสียครับ

คือผมได้ลองต่อ notebook ออกจอคอมพิวเตอร์ผ่านช่อง vga port แล้วปรากฏว่าภาพไม่ขึ้น เลยเข้าใจว่า vga port เสีย แต่อยากทราบวิธีเช็คทางอื่นด้วยน่ะครับ มันยังไม่มันใจ เพราะตอนต่อภาพมันก็เด้งไปที่ monitor แต่ก็เป็นภาพดำมืดไม่มีอะไรปรากฏน่ะครับ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำไว้ก่อนเลยนะครับผม

กดสลับจอ Fn+F5 ยัง

Comment

กดแล้วครับผม มันขึ้นหน้าจอมืดๆ แล้วก็ไม่ปรากฎอะไรเลยครับ เหมือนมันเด้งไปที่หน้า monitor แล้วก็เด้งกลับมาหน้าจอ notebook เหมือนเดิมครับ ผมอยากหาวิธีเช็คแบบชัวร์ๆ ว่า vga port มันเสียจริงๆ มีวิธีเช็คไหมครับ ถ้าตัว hardware มันเสีย จะเช็คได้หรือเปล่า

Comment

ลองเช็คไดรเว่อครับ

Comment

ต้องกด หลายๆทีครับ

บางทีสายไม่แน่น หรือเปล่า
          ถ้ากดแล้วไม่เวิ้ก

ใช้วิธี Detect จาก วินโดวส์ เลยดีกว่า ถ้ามันเจอแสดงว่าก็น่าจะยังใช้ได้อยู่

Comment

Working...
          X