Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถาม : พัดลมดังประมาณไหน ถือว่า ปกติ /db

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถาม : พัดลมดังประมาณไหน ถือว่า ปกติ /db

เรื่องพัดเป็นปัญหาหนักใจมากๆ เพราะที่บ้านผมไม่มีแอร์คอยบรรเทาบรรดา Hardware ต่างๆ ให้เย็นเลยแก้ปัญหาติดพัดลม หน้า 1 ข้าง 1 หลัง 1 รวม CPU fan 1

สิ่งที่ตามแน่นอน เสียงๆๆๆๆๆๆ

พัดลมรุ่นไหนที่พอแนะนำ เรื่องเสียง ไม่ดัง และราคาเท่าไรครับ จำเป็นจริงเรื่องอากาศตอนน้ร้อนๆๆๆๆ แก้ไขเรื่องเสียงคงดี

ซื้อยางลองก็ไม่ดังแล้วครับ แล้วก็ sink cpuใช้ของเดิมใช่มั้ย มานดังแน่นอนครับ เสียงที่ดังส่วนใหญ่มาจากcpu ถ้าจะไม่ให้ดังต้องเปลี่ยน ใช้Arctic Freezer Pro 775 ก็ดีครับ เงียบเย็น ถูก

Comment

แฮะๆๆ ไม่ได้ขัดนะแค่มาบอก
      เสียงที่เกิดขึ้นส่วนมากไม่ใช่เสียงพัดลมนา มานเปงเสียงลมต่ะหาก
      ถ้าอยากทราบรายละเอียดว่าความเงียบความดังมันเปงยังไงก็ดูได้ในการทดสอบ Heatsink ของที่นี่ได้เลยครับ
      ส่วนตัวผมไม่สนหรอกถ้ามันไม่ดังเกินเสียงเพลงที่ผมเปิด อิๆๆ(ของผมมันดังอย่างกะโรงสีเลยอ่า)
      พัดลมที่ความเร็วรอบต่ำๆ จะมีเสียงรบกวนน้อยกว่าพัดลมที่รอบสูงๆ
      และแน่นอน ปริมาณลมที่ได้ก็ต้องต่างกัน รอบสูงลมแรงกว่าแน่นอน

ถ้าอยากได้พวกเงียบๆก็เลือกพวกรอบต่ำๆไว้ก่อน ส่วนเรื่องรุ่นและยี่ห้อ ผมไม่ถนัดต้องให้ท่านอื่นๆเพิ่มเติมครับ
      Last edited by UnNormalZ; 31 May 2007, 18:54:39.

Comment

การดู พัดลมเคสหรือพัดลมทั่วไป ให้ดูที่
        1. Noise = เสียง ยิ่งน้อยยิ่งดี (ต่ำกว่า 20 DB คือ ถือว่าเงียบครับ ส่วนพัดลมทั่วไปจะ อยู่ ที่ 30 DB ถือว่าดังหนวกหู )

2.Max. Air Flow = ความแรงของลม (พัดลมทั่วไปจะอยู่ที่ 30 CFM ต้นๆ ถ้า สูงกว่านี้ก็จะดัง )

ส่วนพัดลมที่แนะนำ ทั้งเงียบ และแรงลมดีๆ ก็

1. Thermaltake Silent cat 12 CM

Noise = 16 DB เท่านั้น

Max. Air Flow = 62.2 CFM ซึ่งพัดลมทั่วไป แรงลมขนาดนี้ เสียงจะดัง ถึง 30-40กันเลย

ราคาค่าตัวอยุ่ที่ 450 บาทครับ

ลองดูตัวอื่นดู แต่ตัวนี้ เงียบและเย็นสุดครับ เฉพาะในไทยนะครับ แต่ถ้าต่างประเทศ มี รุ่น NOISE แค่ 13 DB แต่แรงลมไปถึง 75 CFM แนะ ค่าตัวแพงอยุ่ครับ

ส่วนผม ที่ต้องหา พัดลมเงียบๆ เพราะ ผมเล่นน้ำทั้งระบบ แต่ก็ต้องใช้ พัดลม ดูด เข้า และออก ซึ่งต้องการเงียบๆ เพราะอยุ่ในห้องนอน ถ้าัตัวไหนดังจะรำคาญ
        Last edited by ballboy; 31 May 2007, 19:53:58.

Comment

พัดลมก็เลือกแบบ 120 มิล airflow จะดีหน่อย ประมาณ 50-60 cfm เสียงก็ประมาณ 16-21 db
          พัดลมให้ดีติดด้านหลัง และด้านหน้า ก็พอ จัดเรียงสายให้โล่ง แค่นี้ก็เสียงไม่ดังแล้ว
          หรือ ถ้ามีฝีมือช่างหน่อย ก็เจาะด้านบนติดพัดลมอีกตัว
          จากผลการทดสอบของ ต่างประเทศ ตำแหน่งพัดลมดีที่สุดคือ ด้านหลังและด้านบน ส่วนด้านหน้าก็เป็นตัวเสริมอีกทีนึง

Comment

Originally posted by sonicmx View Post
            พัดลมก็เลือกแบบ 120 มิล airflow จะดีหน่อย ประมาณ 50-60 cfm เสียงก็ประมาณ 16-21 db
            พัดลมให้ดีติดด้านหลัง และด้านหน้า ก็พอ จัดเรียงสายให้โล่ง แค่นี้ก็เสียงไม่ดังแล้ว
            หรือ ถ้ามีฝีมือช่างหน่อย ก็เจาะด้านบนติดพัดลมอีกตัว
            จากผลการทดสอบของ ต่างประเทศ ตำแหน่งพัดลมดีที่สุดคือ ด้านหลังและด้านบน ส่วนด้านหน้าก็เป็นตัวเสริมอีกทีนึง

ใ่ช่ครับ 2 ตัวก็เกินพอ หน้า ดูดเข้า หลังดูดออก ลมเย็น อยู่ล่าง ลมร้อนลอยขึ้นบนครับ

ถ้าตัดข้างบน ก็ดูดออกอีกตัว ดูดลมร้อนออก

Comment

พัดลมด้านข้างก็ไม่จำเป็นใช่ใหมครับ

Comment

พยายามอย่าให้เกินซัก 2200 รอบ จาเงียบมากครับถ้าซัก2500 ก้ดังขึ้นมาหน่อยไม่รำคาญแต่ได้ยิน

Comment

Working...
                X