Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธีทำให้ GTS250 สีสดเท่า ATI ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวิธีทำให้ GTS250 สีสดเท่า ATI ไหมครับ

อยากได้สีสดๆ แต่ชอบ Nvidia ครับ ทำยังไงดี

ใช้จอ HP ซิครับ (DELL ไม่เคยลอง)

Comment

เรื่องการปรับสีเท่าที่จำได้ปรับได้นี่ครับ Nvidia แต่ปรับที่ไหนกระทู้เก่า ๆ ของบางท่านผมจำไม่ได้แล้วครับ
      ให้หาอ่านเลยนะครับ

Comment

เข้าไปที่ NVIDAI Control Panel
        ไปที่หัวข้อ Adjust desktop color settings
        ปรับตามสะดวก

Comment

ตามนั้นครับ อยากได้สีสดก็เลื่อนเอา

Comment

ปรับตรง Digital vibrance อันเดียวก็พอ

Comment

หาในกระทู้เก่าๆนะครับ

Comment

มันต่างกันด้วยเหรอครับ โดยส่วนตัวผมมองสีไม่ต่างกันนะ 8800GT / HD4850

สงสัยจะเทพไม่พอจะแยกแยะความสดใสของสี

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                  มันต่างกันด้วยเหรอครับ โดยส่วนตัวผมมองสีไม่ต่างกันนะ 8800GT / HD4850

สงสัยจะเทพไม่พอจะแยกแยะความสดใสของสี
                  อยู่ที่จอด้วยครับ ลองหาcrtมาต่อดูอ่ะ ต่างแน่ๆท่าน

Comment

อยู่ที่จอ ครับ จอเห็นผลมากลองปรับค่าต่างๆในจอดูว่าชอบไหม

แล้วก็ โปรแกรม ของ Nvidai ก็ยังสามารถปรับได้อีกครับ รับรองปรับหมดนี้ สีสันสดใสแน่ๆ

แต่เดิมๆไม่ปรับอะไรจอเดิมๆผมว่าก็ไม่เห็นจะต่างเท่าไรกับค่าย แดงเลยหนิครับ หรือว่า เราดูไม่ระเอียดหว่า

Comment

เค้าว่ากันว่าสีจะต่างกันเมื่อใช้จอCRT พวกLCDไม่ต่าง (สงสัยพวกที่บอกแดงสีสดใช้CRTกันอยู่แน่ๆ เดียวนี่LCDถูกกว่าการ์ดจอซะอีก-*-)

Comment

ต่างครับแน่นอน

แต่พอใช้ไปซักพักไม่มีอะไรมาเปรียบ ก็จะรับได้ไปเอง ตอนแรกๆอาจขัดๆตานิดหน่อย

ผมเทียบจาก4890กับ260mem1800นะครับ เทียบด้วยราคาที่ใกล้กัน

Comment

เคยใช้ HD4670 พอเปลี่ยนมาลอง 9600GT ก็จะเห็นความต่างครับเรื่องสีใช้กับจอเดียวกัน HP w1907

แต่มันก็ปรับกันได้ตามที่บนๆบอกอ่ะครับ

Comment

Originally posted by jarzabrike View Post
                            เค้าว่ากันว่าสีจะต่างกันเมื่อใช้จอCRT พวกLCDไม่ต่าง (สงสัยพวกที่บอกแดงสีสดใช้CRTกันอยู่แน่ๆ เดียวนี่LCDถูกกว่าการ์ดจอซะอีก-*-)
                            ถึงว่ามองแล้วไม่ต่าง เพราะผมไม่ได้ใช้ CRT นี่เอง

Comment

จอ TN แทบไม่ต่าง แต่ก็สามารถปรับได้ แต่สีสดนี่ยังไง ความสดไม่ได้หมายถึงคุณภาพ มันขึ้นแต่ความชอบแต่ละบุคล

แต่ถ้าคุณเปลี่ยนมาลองใช้จอ panel ดีๆหน่อย อย่าง ipsและ spva สีแตกต่างแน่นอน ความคลอบคุมเฉดสีที่มากกว่า การเกลี่ยสีที่ดีกว่า และอื่นๆ
                              สรุป อยากสีสวย ภาพสวย เปลี่ยนจอเห็นชัดกว่าครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม
                              http://www.lcdspec.com/web/?p=665&page=2
                              Last edited by RED_C; 10 Nov 2009, 02:17:27.

Comment

Working...
                              X