Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถึงผู้ใช้ PSU ติดเคส

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถึงผู้ใช้ PSU ติดเคส

เมื่อวานนี้ครับ (26 พฤษภา 50) เพื่อน โทรศัพท์ มาถามว่า ว่างมั้ย จะเอาเครื่องมาให้ผมทำให้หน่อย เครื่องมัน เปิดไม่ติด เครื่องไม่ได้ใช้อะไรมากมาย ฟังเพลง เล่นเน็ต พิมพ์งาน เครื่องใช้ออนบอร์ดทั้งหมด ไดร์ฟไร?ซีดี กับ HDD 80 GB ATA100 แค่นั้นเอง

ก็เลยให้มันมาบ่ายๆ เมื่อมาถึง ก็เลยตรวจสภาพเครื่อง เครื่องเก่าแล้วครับ Celeron 478 2.6GHz (มั้ง ไม่แน่ใจ) แรม DDR 256/333 บอร์ด Asrock P4i45GV V5.0 เสียบปลั้กไฟ เสียบครบแล้ว เปิดไม่ติด เพื่อนคนนี้ ไม่มีความรู้เรื่องคอมอะไรมากมายครับ ใช้ได้ แต่ซ่อมไม่ได้(เป็นความจริงของผู้ใช้ส่วนมาก) แรกๆ เปิดฝาเครื่องออก ก็ดูปกติดี สายทุกเส้นพันมาจากร้านที่ขาย อุปกรณ์ต่างๆ มีฝุ่นจับเต็มไปหมด เพราะไม่เคยเปิดฝาเครื่องออกเลย

เมื่อทำไปสักพัก ถอดออกจนเครื่องเหลือแค่ บอร์ด กับ ซีพียู มันก็เปิดไม่ติดครับ เลยถอดออก เหลือแค่บอร์ด อย่างเดียว เสียบ PSU ก็ไม่ติด เลยเอา PSU ของเครื่อง ออกมาเทสตัว-ตัว เลย ผลที่ออกมา คือ ไม่ติด เลยลองใช้วิธีลัดวงจรเอา มันก็ไม่ติดครับ ก็เลยไปเอาPSU ที่เสียบ CDRom drive เอาไว้ฟังเพลง มันก็ไม่ติด แต่ PSU ตัวนี้ มันทำงานครับ เลยลองแกะดู PSU เพื่อนที่เสีย ปรากฏว่า Fuse1 ขาด และพอเห็นยี่ห้อ จากสติกเกอร์ที่หล่นม้วนอยูในซอกเคส ก็เลยรู้เลยครับ ของP&A ผมเคยจับของเจ้านี้มา 3 ตัวแล้ว ขนาด 350-450w. อาการเสีย มันจะระเบิดก่อนพังครับ แล้ว Fuse จะขาด ตัวนี้เป็นอาการแบบเดียวกัน ตัวที่ 4 เมื่อแกะออกมาดู จะไม่รู้ว่า พังตรงไหน เพราะไม่มีรอยไหม้เลย - -* และพวก PSU พวกนี้ หาอะไหล่มาซ่อมมันได้ มันก็มักจะหนีไปเสียที่อื่นๆอีก เลยบอกเพื่อนไปว่า เปลี่ยนใหม่ ก็เลยเตรียมออกไปซื้อแล้ว

แต่เดี๋ยว ผมนึกออกมาได้ว่า เปลี่ยนเอา PSU ที่ใช้ได้ มาลองมันก็ไม่ติด ก็เลยคิดว่า บอร์ดจะเป็นอะไรมั้ย เลยลองกับ PSU เครื่องผมเอง (SAN420W. แกะเปลี่ยนตัวเก็บประจุ และปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ภาคกำลังเรียบร้อย วัตต์เต็มๆ ไฟนิ่งๆเลย) มันก็ไม่ติด ก็เลยลองตรวจดูที่บอร์ด สังเกตดู เห็นว่าที่ชิพเซท Intel ตัว SouthBridge มันร้อนมากๆ เลยตอบได้เลยว่า บอร์ดพังไปแล้วแน่นอน ก็เลยไปยืมของเพื่อน ที่มันทิ้งแล้ว ของ ECS บอร์ด 478 เหมือนกัน แต่ทำงานได้แน่นอน เอามาลอง ก็ปรากฏว่า เปิดได้ แต่บอร์ดไบออส มันไม่ร้อง ก็ลองเอาตัว CPU ไปเทสที่ร้านที่ผมฝึกงาน (สนิทกันครับ เป็นสมุนมือขวาของร้าน อิอิ) กับเครื่องที่ปกติ ตัว CPU ก็ไม่ติด แน่นอนเลย พังทีเดียว 3 ชิ้น บอร์ด-ซีพียู-เพาเวอร์ เพราะเพาเวอร์ติดเคสแท้ๆ เพื่อดผมซีดเลยครับ ไม่นึกว่าจะไปถึงขนาดนี้น่ะ จะจำไว้เลย เพาเวอร์ของ "P&A"

ก็กะว่า งบเพื่อนสัก 5000 กว่าๆ จะจัด Asrock Alive NF6G-VSTA +AMD Sampron 64และก็แรมสัก 512MB ให้มันไป อีก 2 อาทิตย์ มันจะซื้อแล้ว

ก็เลยขอฝากไว้ สำหรับผู้ใช้ PSU ติดเคสของ P&A สุดโฉด ไม่ตายเดี่ยว กระชากเอาบอร์ด+ซีพียูไปด้วย ใครใช้อยู่ รีบเปลี่ยนเลยครับ เพราะมันพังอาการนี้มาหลายครั้งหลายตัวแล้ว เท่าที่ผมพบจากการฝึกงาน มันเป็นอะไรที่ห่วยมากๆ ครับ ขอเตือน พวก PSU ติดเคส ปกติแล้ว หลายๆยี่ห้อ จะไม่ค่อยมีปัญหา ผมใช้iCute 350w. มา 4ปี เพิ่งพังเอง และอาการไม่แรงแบบนี้ ด้วย

ก็ขอฝากไว้ละครับ อันตรายใกล้เคส
    Last edited by Zepherous; 27 May 2007, 15:13:57.

ครับผม ขอบคุณมากครับ

Comment

เป็นอุธาหรณ์ ที่น่าอ่านคับ

Comment

ขอบคุณครับ สำหรับประสบการณ์ที่นำมาฝาก

Comment

รับแซบ

Comment

แซบด้วย

Comment

โดดของแรงเลยแฮะ ถ้าจะเล่นตัวนี้มันต้องเซ่นไหว้มันก่อนอ่ะเปล่าเนี่ยะ....

Comment

PSU เทียมๆ ไปล่อ Delux กับ Gview ดีก่าเน้อ

Comment

แย่เลยนะเนี่ย

รับทราบตามนั้น

Comment

ความรู้นิสนึง จำไว้ๆ

Comment

PSUพาตายหมู่เลยหรอครับ 555

ซื้อเพิ่มดีกว่า สบายใจๆ

Comment

ผมก็เคยเป็นครับ แต่ psu มันไม่เจ๊งครับ บอร์ดกับ CPU ตายเรียบครับ

Comment

ผม PSU แต๊บไปมะวานนี้ครับ ดีที่ไปแต่ PSU งิงิ หวิดไปแล้วไงชั้น

Comment

ของผม HDD พัง
                            ไม่รู้เพราะ PSU รึเปล่า
                            เอ๊ะ... หรือเพราะแก๊สโซฮอล
                            กร๊ากกกก...

Comment

ขอบคุณครับ....

Comment

Working...
                              X