overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 10 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 191
    OverclockZone Member wUcGhE's Avatar

Default DIY ... สายลำโพงคนจน

Update !! สาย Mini 2 Mini
    เพิ่งทำสาย Mini 2 Mini ด้วยสาย Lan Cat5e เสร็จครบชุดสะทีหลังจากทำสายลำโพงไปแล้ว

ทำยากพอควร แก้ไปรอบกว่าจะเสียงออกครบ เช็คไม่ให้แต่ละเส้นมันช็อตกันก็พอครับ
    ผมใช้ 8 เส้นเอามาพันเกลียวกันครับ(พันเกลียวช่วยลดสัญญาณรบกวนภายนอก) ใครจะถักให้สวยก็จัดเลยครับผมไม่ไหว -.-
    แบ่งเป็น L 2 เส้น R 2 เส้น Gound 4 เส้น
    หัว Mini ซื้อร้าน อมร ธรรมดา 2 อัน 20 บาท [ ที่ไม่ใช้หัวแพงเพราะรู้สึกมันจะไม่คุ้มราคาค่าสาย ]

วิธีการเข้าหัวครับ
    - Mini 2 RCA [ ผมไม่เคยทำนะครับลองหาดูเองเข้าหัวตามภาพเลย ]

- Mini [ แบ่งเป็น 3 ชุดเข้าให้ถูกทั้งสองด้านก็จบแล้วหล่ะ ]

Comment : แบบยังไม่เบริน
    - เสียงอิ่มขึ้น ใสขึ้น
    - รายละเอียดดีขึ้น
    - เบสบางลง แน่นขึ้น กระชับขึ้น [ ถ้าเปิดเบสไปเยอะๆก็ ฟัง Hiphop สนุกเหมือนเดิมนะลองแล้ว ]
    - กลาง แหลม เด่นขึ้นมาก [ บางคนอาจจะไม่ชอบก็ได้นะ ]
    ปล. ผมอาจจะคิดไปเองก็ได้ เสียงเป็นไงไม่รู้ แต่ได้ "ความภูมิใจ" แน่นอนครับ

น่าแปลก!! ตอนทำสาย ลำโพง เสียงที่ได้กลับ แหลม เด่นจัดจ้าน กลาง กับ ต่ำ พอๆกัน

รูป Mini 2 Mini ครับ

_______________________________________________________________________________

ตอนแรกไปพันทิปจะซื้อละ เมตรละ 80 บาท แต่คิดไปคิดมา หลายร้อยนะนั้น ลองทำเองดูดีกว่า

สาย Lan แต่ละเส้นมีทองแดงเส้นเป้งๆ ถึง 8 เส้น แถมมี พลาสติกหุ้มถึง 2 ชั้น
    จะประหยัดเอาเส้นเดียว 2 ขั้วก็ไม่ไหวทำทั้งทีเอาไปเลย ขั้วละ 8 เส้น !!

ผลลัพท์ที่ได้พอใจอย่างมาก เสียงใสขึ้นอย่างเห็นได้ชัด กลางกับแหลมจะเด่นเป็นพิเศษ

อุปกรณ์
    ค่าสาย Lan Cat5e อย่างดี 6 เมตร 80 บาท
    ค่าแรง
    เทปพันสายไฟ

1. วัดแต่ละสาย เอายาวเท่าไหรมั่ง

2. จับสาย Lan มาปลอกสายไฟรอบนอกออกพอประมาณ

3. ปลอกสายไฟด้านใน ทั้ง 8 เส้น

4. จับมาพันกันทั้ง 8 เส้น [ เอาคีบหนีบพันให้แน่นๆ ]

5. เครือบคาราเมลด้วย ตะกั่ว

6. เอาเทปพันสายไฟมาพันให้สวยงาม และ แน่นหนา [ ขีดไว้ด้วยด้านบวกด้านลบ เดียวตอนใช้จะงง ]

7. เสร็จแล้วจะได้แบบนี้

Last edited by wUcGhE; 23 Dec 2009 at 14:33:10.

OverclockZone Member zbankz's Avatar

น่าลองเดี๋ยวลองทำบ้าง
    สายแลนเหลือเยอะพอดี

OverclockZone Member chanapis's Avatar

แหมแหมทำ ไปได้ แต่น่าจัด
    เสียงเป็นไง มันworkไหม ข้อยใคร่ถาม
    ถ้าดีจิง ดังคำท่าน น่าติดตาม
    ถักสักสอง สามเส้น จะเป็นไง
    เนื้อทองแดง สายcat5 ดูดีนัก
    เห็นเวบนอก ทำกัน ไม่ขาดสาย
    ได้ยินว่า เบสเด่น ฟังนุ่มสบาย
    กลางนั้นไซ้ ตามมา เป็นขบวน
    dynamic มากขึ้น จริงหรือเปล่า
    creative ของผม ทำได้ไหม
    แล้วจะลอง ทำดู ผลเป็นไง
    ดีจริงไหม ต้องลอ งกะตนเอง

OverclockZone Member mike_shinoda's Avatar

เก่งจัง ผมทำไอ้พวกนี้ไม่ค่อยเป็นเลยจริงๆ ลำพังแค่ปลอกสายลำโพง ทองแดงก็ชอบขาดแล้ว คิกคิก

OverclockZone Member nongnong's Avatar

^^มันแจ่มจริงๆๆนะจะบอกให้ผมเอามาทำเป็นสายสัญญาณmini to RCA ^^

OverclockZone Member CK's Avatar

เห็นของเจ้าของกระทู้แล้วนึกขึ้นได้ว่ามีสายแลนอยู่ เลยของบ้างกำลังอยากหาสายมาต่อ Bi-wired พอดี สายแลนข้างในก็มีหลายเส้นนี้นา นึกได้ลองเลย หุหุ เบสที่เคยสงสัยว่าทำไมมันหายไปจากที่ลองฟังที่ร้านก็กลับมาได้ยินอีกครั้ง (กลุ้มอยู่นาน) แต่ของผมใช้เส้นเดียวจับแยกสี่คู่เลย คิคิ

OverclockZone Member rungrod's Avatar
    สะพานใหม่ กรุงเทพมหานคร สุไหกโก-ลก น

หน้าลองพอดีเลยกำลังต้องการ

OverclockZone Member minipop's Avatar

ที่ห้องผมมีแต่สายไฟเบอร์ สำหรับใช้กับไฟเบอร์สวิช เหอๆเอามาโมแบบนี้ได้มั้ยนี้ (แซวเล่น ขำๆน้าาา)
    เส้นเสียงเป็นไงมั้งอ่ะครับ น่าลองทำเล่นเหมือนกันแต่ไม่ค่อยได้เดินพันทิพย์ ใครทำตามเจ้าของกระทู้ก็มาบอกผลลัพธ์มั้งละกันนะ ปูเสื่อรอ

OverclockZone Member czardevas's Avatar
    BTS พญาไท,พันทิพย์ประตูน้ำ

ผมก็ใช้อยู่ครับ กับลำโพง center และ surround
    ใช้สาย Lan ของ AMP Netconnect CAT6 เมตรละ 16 บาท
    แต่ผมใช้แค่เส้นเดียว จับคู่ + - เอาในเส้นเลย
    เสียงที่ได้อยู่ในระดับที่น่าพอใจมากครับ Recommended !!
    เมื่อเทียบกับลำโพงคู่หลักที่ต่อ Bi-amp สายเทพ ราคาสายคู่หน้ารวมกันประมาณ 4,000++
    เสียงกลมกล่อมไปด้วยกันได้ดีทีเดียว ถ้าไม่ได้ฟังแบบจับผิด
    (ถึงจับผิดก็ฟังไม่ค่อยออก หรือเราหูตะกั่วเองหว่า -*-)

OverclockZone Member bonba's Avatar

พึงซื้อ สายลำโพงเมตรละ100 มา

รู้งี้ ทำแบบนี้ดี กว่า

T.T

OverclockZone Member JokeyPIMP's Avatar
    เกษตรศาสตร์ ลาดพร้าว เล้าไก่

cat6e มันมีขายตามท้องตลาดปกติมั้ยครับ เห็นแต่ cat6

OverclockZone Member satoonxtreme's Avatar

สุดยอดเลยครับ

OverclockZone Member Title don's Avatar

Quote Originally Posted by chanapis View Post
    แหมแหมทำ ไปได้ แต่น่าจัด
    เสียงเป็นไง มันworkไหม ข้อยใคร่ถาม
    ถ้าดีจิง ดังคำท่าน น่าติดตาม
    ถักสักสอง สามเส้น จะเป็นไง
    เนื้อทองแดง สายcat5 ดูดีนัก
    เห็นเวบนอก ทำกัน ไม่ขาดสาย
    ได้ยินว่า เบสเด่น ฟังนุ่มสบาย
    กลางนั้นไซ้ ตามมา เป็นขบวน
    dynamic มากขึ้น จริงหรือเปล่า
    creative ของผม ทำได้ไหม
    แล้วจะลอง ทำดู ผลเป็นไง
    ดีจริงไหม ต้องลอ งกะตนเอง

OverclockZone Member

ของผม เปลี่ยนข้างใน ตัว sat ด้่วยครับ
    ยืนยัน นิดนึงครับ เสียงที่ได้ จะให้รายละเอียดที่มากขึ้น พอสมควร สะอาดมากขึ้น

ที่บอกได้เพราะ ผมทำ ไปข้างเดียว อีกข้างยังเหมือนเดิมอยู่ เลยฟังออกว่ามันต่างกันครับ

อิอิ ^^

OverclockZone Member carbon_za's Avatar
    จรัญสนิทวงศ์ 13

สายลำโพงมี ชีล ด้วย เหอะๆ

OverclockZone Member nongnong's Avatar

Quote Originally Posted by JokeyPIMP View Post
    cat6e มันมีขายตามท้องตลาดปกติมั้ยครับ เห็นแต่ cat6
    เท่าที่ผมรู้มีแต่Cat6ครับไม่มีCat6eแล้วก็อีกอย่างก็จะเป็นCat5e

OverclockZone Member JokeyPIMP's Avatar
    เกษตรศาสตร์ ลาดพร้าว เล้าไก่

Quote Originally Posted by nongnong View Post
    เท่าที่ผมรู้มีแต่Cat6ครับไม่มีCat6eแล้วก็อีกอย่างก็จะเป็นCat5e
    จริงๆ มันมี cat6e , cat7 ด้วยแหละครับ แต่แค่ไม่เห็นมีขาย ส่วนใหญ่เจอก็แต่ 5e นั้นแหละครับ
    รู้สึกว่าสเปคจะต่างกันแค่ค่า frequency response เฉยๆมั้ง

เพราะ เห็นตั้งแต่ cat5e ขึ้นไป อัตราข้อมูลสูงสุด 1000 Mbps หมด
    ไม่รู้ว่า แต่ละชนิดจะแนวเสียงจะต่างกันมั้ย ใครลองแล้ว รบกวนบอกหน่อยครับ

OverclockZone Member leeteng's Avatar

TIA/EIA ยังไม่ออกมาตรฐานอย่างละเอียดของ cat7 เป็นแค่ draft อยู่ (หาอ่านไม่ได้หรอกเด้อเพราะว่ามันเป็นเอกสารลิขสิทธิ์ทุก Cat แหละแต่ผมโชคดีได้อ่านอิอิ)ตอนนี้หาได้สูงสุดก็ cat 6 หละครับมี BW 250 MHz (จะมากไปไหน)หรือจะใช้ CAT 5e (BW 100 Mhz )ซึ่งแพร่หลายแล้วเข้ามาแทนที่ Cat 3 เดิมส่วนรายละเอียดด้านเทคนิคอื่นๆใกล้เคียงกันครับไม่ว่าจะเป็น attenuation, resistance,mutual capacitance,NEXT,FEXT,PSNEXT,ELFEXT,PSELFEXT ยกเว้น draft ของ cat 7 จะโหดกว่าพอควรส่วนตัวแล้ว เคย DIY สายแลนแบบ CAT5 ยี่ห้อ amp ใช้มาแล้ว และคิดว่าเสียงที่ได้ก็ไม่เสียดายเงินที่ซื้อมาทำซักบาทเลยครับ แต่การใช้สายแลนมาทำ สายลำโพง จะมีปัญหา impedance matching อยู่(รบกวนหาความรู้เกี่ยวกับ telecom transmission เองนะครับ) ซึ่งจะทำให้เกิดความผิดเพี้ยนของสัญญาณอยู่พอสมควรนะครับ(ในทางทฤษฎี) แต่ถ้าไม่คิดมากทำแล้วสบายกระเป๋า สบายหู ซึ่งเป็นยอดปรารถนาของนัก DIY เครื่องเสียงอย่างเราๆอยู่แล้วก็ต้องบอกว่า "ซูดดดดยอออดหละครับ"

OverclockZone Member wUcGhE's Avatar

Quote Originally Posted by JokeyPIMP View Post

ขอโทษทีครับเขียนผิด 5E ครับ ผมว่าเลือกที่ทองแดงคุณภาพดี ดูที่หน้าตัดตรงรอยเค้าตัดเอาไว้ มันจะเป็นสีทองแดงตันๆเลย

อีกเกรดหนึ่งด้านในจะขาวๆ

เพราะ Cat6 มันเอาไว้ส่งสัญญาณความถี่สูงๆ ผมว่ามันไม่จำเป็น เสียงส่วนมากเราก็ใช้แค่ 20-20000 เอง

Quote Originally Posted by griffons View Post
    ของผม เปลี่ยนข้างใน ตัว sat ด้่วยครับ
    ยืนยัน นิดนึงครับ เสียงที่ได้ จะให้รายละเอียดที่มากขึ้น พอสมควร สะอาดมากขึ้น

ที่บอกได้เพราะ ผมทำ ไปข้างเดียว อีกข้างยังเหมือนเดิมอยู่ เลยฟังออกว่ามันต่างกันครับ

อิอิ ^^
    SAT ผมเป็นแบบ ใช้สายไฟจิ้มไปเลยอยู่แล้วครับ ( รูปสุดท้ายนั้นต่อเข้า SAT นะครับไม่ใช่ Sub )
    Last edited by wUcGhE; 9 Nov 2009 at 11:32:04.

OverclockZone Member suek's Avatar

เคยเอามาทำเหมือนกัน
    ข้างละ 4 เส้น ขั้วละ 2 เส้น ..

เสียงก็งั้นๆ ไม่ได้รู้สึกแ่ตกต่างกับ เมตรละ 35 บาทเท่าไร .. (หรือตอนนั้นฟังไม่ออกก็ไม่รุ.. )
    เลยไปใช้ เมตรละ 35 เพราะ ซื้อมาแล้ว เสียดายเงิน

Page 1 of 10 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks