Announcement

Collapse
No announcement yet.

DIY ... สายลำโพงคนจน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DIY ... สายลำโพงคนจน

Update !! สาย Mini 2 Mini
    เพิ่งทำสาย Mini 2 Mini ด้วยสาย Lan Cat5e เสร็จครบชุดสะทีหลังจากทำสายลำโพงไปแล้ว

ทำยากพอควร แก้ไปรอบกว่าจะเสียงออกครบ เช็คไม่ให้แต่ละเส้นมันช็อตกันก็พอครับ
    ผมใช้ 8 เส้นเอามาพันเกลียวกันครับ(พันเกลียวช่วยลดสัญญาณรบกวนภายนอก) ใครจะถักให้สวยก็จัดเลยครับผมไม่ไหว -.-
    แบ่งเป็น L 2 เส้น R 2 เส้น Gound 4 เส้น
    หัว Mini ซื้อร้าน อมร ธรรมดา 2 อัน 20 บาท [ ที่ไม่ใช้หัวแพงเพราะรู้สึกมันจะไม่คุ้มราคาค่าสาย ]

วิธีการเข้าหัวครับ
    - Mini 2 RCA [ ผมไม่เคยทำนะครับลองหาดูเองเข้าหัวตามภาพเลย ]

- Mini [ แบ่งเป็น 3 ชุดเข้าให้ถูกทั้งสองด้านก็จบแล้วหล่ะ ]

Comment : แบบยังไม่เบริน
    - เสียงอิ่มขึ้น ใสขึ้น
    - รายละเอียดดีขึ้น
    - เบสบางลง แน่นขึ้น กระชับขึ้น [ ถ้าเปิดเบสไปเยอะๆก็ ฟัง Hiphop สนุกเหมือนเดิมนะลองแล้ว ]
    - กลาง แหลม เด่นขึ้นมาก [ บางคนอาจจะไม่ชอบก็ได้นะ ]
    ปล. ผมอาจจะคิดไปเองก็ได้ เสียงเป็นไงไม่รู้ แต่ได้ "ความภูมิใจ" แน่นอนครับ

น่าแปลก!! ตอนทำสาย ลำโพง เสียงที่ได้กลับ แหลม เด่นจัดจ้าน กลาง กับ ต่ำ พอๆกัน

รูป Mini 2 Mini ครับ

_______________________________________________________________________________

ตอนแรกไปพันทิปจะซื้อละ เมตรละ 80 บาท แต่คิดไปคิดมา หลายร้อยนะนั้น ลองทำเองดูดีกว่า

สาย Lan แต่ละเส้นมีทองแดงเส้นเป้งๆ ถึง 8 เส้น แถมมี พลาสติกหุ้มถึง 2 ชั้น
    จะประหยัดเอาเส้นเดียว 2 ขั้วก็ไม่ไหวทำทั้งทีเอาไปเลย ขั้วละ 8 เส้น !!

ผลลัพท์ที่ได้พอใจอย่างมาก เสียงใสขึ้นอย่างเห็นได้ชัด กลางกับแหลมจะเด่นเป็นพิเศษ

อุปกรณ์
    ค่าสาย Lan Cat5e อย่างดี 6 เมตร 80 บาท
    ค่าแรง
    เทปพันสายไฟ

1. วัดแต่ละสาย เอายาวเท่าไหรมั่ง

2. จับสาย Lan มาปลอกสายไฟรอบนอกออกพอประมาณ

3. ปลอกสายไฟด้านใน ทั้ง 8 เส้น

4. จับมาพันกันทั้ง 8 เส้น [ เอาคีบหนีบพันให้แน่นๆ ]

5. เครือบคาราเมลด้วย ตะกั่ว

6. เอาเทปพันสายไฟมาพันให้สวยงาม และ แน่นหนา [ ขีดไว้ด้วยด้านบวกด้านลบ เดียวตอนใช้จะงง ]

7. เสร็จแล้วจะได้แบบนี้

Last edited by wUcGhE; 23 Dec 2009, 14:33:10.

น่าลองเดี๋ยวลองทำบ้าง
    สายแลนเหลือเยอะพอดี

Comment

แหมแหมทำ ไปได้ แต่น่าจัด
      เสียงเป็นไง มันworkไหม ข้อยใคร่ถาม
      ถ้าดีจิง ดังคำท่าน น่าติดตาม
      ถักสักสอง สามเส้น จะเป็นไง
      เนื้อทองแดง สายcat5 ดูดีนัก
      เห็นเวบนอก ทำกัน ไม่ขาดสาย
      ได้ยินว่า เบสเด่น ฟังนุ่มสบาย
      กลางนั้นไซ้ ตามมา เป็นขบวน
      dynamic มากขึ้น จริงหรือเปล่า
      creative ของผม ทำได้ไหม
      แล้วจะลอง ทำดู ผลเป็นไง
      ดีจริงไหม ต้องลอ งกะตนเอง

Comment

เก่งจัง ผมทำไอ้พวกนี้ไม่ค่อยเป็นเลยจริงๆ ลำพังแค่ปลอกสายลำโพง ทองแดงก็ชอบขาดแล้ว คิกคิก

Comment

^^มันแจ่มจริงๆๆนะจะบอกให้ผมเอามาทำเป็นสายสัญญาณmini to RCA ^^

Comment

เห็นของเจ้าของกระทู้แล้วนึกขึ้นได้ว่ามีสายแลนอยู่ เลยของบ้างกำลังอยากหาสายมาต่อ Bi-wired พอดี สายแลนข้างในก็มีหลายเส้นนี้นา นึกได้ลองเลย หุหุ เบสที่เคยสงสัยว่าทำไมมันหายไปจากที่ลองฟังที่ร้านก็กลับมาได้ยินอีกครั้ง (กลุ้มอยู่นาน) แต่ของผมใช้เส้นเดียวจับแยกสี่คู่เลย คิคิ

Comment

หน้าลองพอดีเลยกำลังต้องการ

Comment

ที่ห้องผมมีแต่สายไฟเบอร์ สำหรับใช้กับไฟเบอร์สวิช เหอๆเอามาโมแบบนี้ได้มั้ยนี้ (แซวเล่น ขำๆน้าาา)
                เส้นเสียงเป็นไงมั้งอ่ะครับ น่าลองทำเล่นเหมือนกันแต่ไม่ค่อยได้เดินพันทิพย์ ใครทำตามเจ้าของกระทู้ก็มาบอกผลลัพธ์มั้งละกันนะ ปูเสื่อรอ

Comment

ผมก็ใช้อยู่ครับ กับลำโพง center และ surround
                  ใช้สาย Lan ของ AMP Netconnect CAT6 เมตรละ 16 บาท
                  แต่ผมใช้แค่เส้นเดียว จับคู่ + - เอาในเส้นเลย
                  เสียงที่ได้อยู่ในระดับที่น่าพอใจมากครับ Recommended !!
                  เมื่อเทียบกับลำโพงคู่หลักที่ต่อ Bi-amp สายเทพ ราคาสายคู่หน้ารวมกันประมาณ 4,000++
                  เสียงกลมกล่อมไปด้วยกันได้ดีทีเดียว ถ้าไม่ได้ฟังแบบจับผิด
                  (ถึงจับผิดก็ฟังไม่ค่อยออก หรือเราหูตะกั่วเองหว่า -*-)

Comment

พึงซื้อ สายลำโพงเมตรละ100 มา

รู้งี้ ทำแบบนี้ดี กว่า

T.T

Comment

cat6e มันมีขายตามท้องตลาดปกติมั้ยครับ เห็นแต่ cat6

Comment

สุดยอดเลยครับ

Comment

Originally posted by chanapis View Post
                          แหมแหมทำ ไปได้ แต่น่าจัด
                          เสียงเป็นไง มันworkไหม ข้อยใคร่ถาม
                          ถ้าดีจิง ดังคำท่าน น่าติดตาม
                          ถักสักสอง สามเส้น จะเป็นไง
                          เนื้อทองแดง สายcat5 ดูดีนัก
                          เห็นเวบนอก ทำกัน ไม่ขาดสาย
                          ได้ยินว่า เบสเด่น ฟังนุ่มสบาย
                          กลางนั้นไซ้ ตามมา เป็นขบวน
                          dynamic มากขึ้น จริงหรือเปล่า
                          creative ของผม ทำได้ไหม
                          แล้วจะลอง ทำดู ผลเป็นไง
                          ดีจริงไหม ต้องลอ งกะตนเอง

Comment

ของผม เปลี่ยนข้างใน ตัว sat ด้่วยครับ
                            ยืนยัน นิดนึงครับ เสียงที่ได้ จะให้รายละเอียดที่มากขึ้น พอสมควร สะอาดมากขึ้น

ที่บอกได้เพราะ ผมทำ ไปข้างเดียว อีกข้างยังเหมือนเดิมอยู่ เลยฟังออกว่ามันต่างกันครับ

อิอิ ^^

Comment

สายลำโพงมี ชีล ด้วย เหอะๆ

Comment

Working...
                              X