overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 36
    OverclockZone Member bestoh's Avatar

Default ข้อเสียอีก 1 ข้อจากการ OC Cpu ครับ

1.เห็นๆเลยว่ากินไฟ เร็วแรง แต่ไม่ค่อยได้ใช้งานจริง
    2.ความร้อนที่นรกเดือด
    3.ความเสื่อมของสินค้า แต่อันนี้ไม่ใช่ปัญหาเท่าไรเพราะ เดียวก็เปลี่ยน CPu ใหม่ก่อนมันพังแน่นอน
    4.อันนี้ใหม่ล่าสุดเพิ่งเจอมากับตัว

เรื่องมีอยู่ว่าผมได้ไปซื้อเกมส์ Empire Total war มาลง
    ปรากฎว่าลงไม่ผ่านเนื่องจาก แต่ rar ไม่สำเร็จ แน่นอนผมโทษแผ่นเลยว่าแผ่นปลอมมันเลยห่วย
    รีบเอาไปเปลี่ยนอย่างไว ไปที่ร้านปุปเทสลงปัป มันลงผ่านว่ะ+เล่นได้ด้วย งงดิกุ อะไรกันว่ะ

เลยต้องเอาแผ่นกลับมา เพื่อนมันเลยทักผมว่า winrar มันเก่าหรือหมดอายุป่าวว่ะ ผมก็เออว่ะสงสัย
    ถึงบ้านปุป ลองโหลดมาใหม่ เหมือนเดิม เลยคิดว่าเอางี้ดีกว่าปรับกลับแบบเดิมให้หมดไม่ oc มันแล้วลงผ่านครับเล่นได้ เลยชักงง เดิมๆผม e7400 2.8g แรม 667 ผมลากเป็น 4.0 แรม800 ครับ
    เลยลองปรับเป็นแค่ 3.2 แรม 800 ดูเหมือนเดิมไม่ผ่าน เลยขอสรุปว่าแรงเกินไปครับ

ถ้าไว้ 4.0 ไม่เสถียรอันนี้พอรับได้ แต่ไอ้ 3.2 ไม่นิ่งนี้สิรับไม่ไหวเลย 555 ไว้การ์ดจอหายแต๊บก่อนเดียวมาลากใหม่
    อาการ error คือ แตกไฟล์แล้วบางไฟล์ error ไม่มีดับไม่มีค้าง เล่นเกมส์ได้ทุกเกมส์ เทสผ่านทุกโปรแกรมที่จะสันหามาเทสได้

1.3DMard06 ปรับสุดหมดx8aa x16at เลือกหมดอ่านทุกอัน ผ่านนิ่มๆ
    2.Hyper Pi 32M ผ่านสบายๆ
    3.Orthos Properties 9 นานหน่อยก็ผ่าน 2ชม นิดๆแล้วปิดคิดว่าเกินพอแล้ว
    4.Prime 1ชมนิดๆพอละ ผ่านเป็นใช้ได้

เอาเป็นว่าเสถียรหรือไม่ผมไม่ทราบก็แล้วกัน ใครเป็นแบบผม oc กลับไปค่าปกติแล้วแตกไฟล์ แล้วค่อยลากกันใหม่ ไว้การ์ดจอกลับมาก่อนจะหาเวลามานั้งไล่ดูว่าไฟ แบบไหนยังไงถึงจะแตกไฟล์ Rar ขนาด1g แล้วไม่มีปัญหา อิอิ
    Last edited by bestoh; 9 Nov 2009 at 17:04:53.

OverclockZone Member ALO's Avatar

มันมีงี้ด้วย รึ????

OverclockZone Member Yakuzaa's Avatar

OC ไม่เสถียรป่าวหว๋า คนอื่นเขาใช้กันปกตินิ

OverclockZone Member exheyyo's Avatar

ลอง prime95 small + occt small ซัก1ชม. ได้กราฟออกมาแล้วค่อยสรุปอีกทีดีกว่าไหม??

OverclockZone Member GTR 35's Avatar

ไม่เสถียรแน่เลย

OverclockZone Member ppily's Avatar

อย่าโทษ การ OC: ศึกษาดูดี ๆ น่าจะแรงได้ใจกว่า ผมเทสเกมส์ หนัก ๆ มาแล้ว เนียน เพราะฉนั้น การ OC: ของท่าน ไม่ นิ่งมากกว่า ควรโทษ ตัวเอง

OverclockZone Member bestoh's Avatar

ไม่น่าเกี่ยวกับคำว่าไม่เสถียรครับ เพราะว่าผมเทสที่ ไฟ
    vcore 1.400 ที่ความเร็ว 10x400 4.0g เทส orthos 2 ชมผ่านนิ่มๆ

ตอนแรกผมก็คิดว่าไม่เสถียร เลยเปลี่ยนเป็น
    Vcore 1.400 ความเร็ว 8x400 3.2g orthos 4 ชมผ่าน

นี้หรือไม่นิ่งพอ-*-

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ทริป กระบี่ (22-11-61)

--*

รู้สึกจะเคยเป็นแบบนี้ตอน oc ไม่เข้าที ( ไม่เสถียร )
    ใช้เดิมๆ ก็หาย แล้ว เริ่ม oc ใหม่ให้เสถียรก็ไม่มีปัญหา

OverclockZone Member

ลองเทส Hyper Pi 32 M ซัก 2-3 รอบดูสิครับ ผ่านไหม

เพราะประสพการณ์เท่าที่เจอ ไม่มีนะครับ ที่ o/c แล้วเป็นแบบท่าน ส่วนมากจะไฟ CPU ไม่พอมากกว่าทำให้การคำนวณไม่สมบูรณ์

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ไม่เสถียร นี้แหละครับ ที่เข้าเรียกว่าเทสผ่านแต่ใช้งานจริงไม่ได้ครับ ต้องปรับใหม่จนกว่าจะทำได้ทุกอย่างคับ

OverclockZone Member
    Platinum & Pantip Pratunam & Central World ^o^

มีส่วนเหมือนกัน เวลาแตกไฟล์ที่มันแดก CPU ล้วนๆ เป็นไปได้ว่ามันไม่สมบูรณ์

ยังว่านะจะเอาอะไรกับเม็ดทรายอัดก้อน 555+

OverclockZone Member nupitik's Avatar

unstable

OverclockZone Member serialnuza's Avatar

ผมว่ามีประโยชน์นะ เอาง่ายๆผมซื้อ E 2140 มา1000บาทต้นๆ ทำงัยให้ไอ้ตัวนี้เล่นเกมส์ได้เนียนๆหน่อย ก็ลากไปสัก 3Ghz สิ เล่นได้หมดทุกเกมสืแน่ สมัยนี้เกมส์มันบอก Core 2deo 2.2Ghz + ถ้าไม่ลากก็เล่นไม่ไหวอ่าดิ

OverclockZone Member Geil's Avatar

ที่ว่าแตกไฟล์ RAR ไม่สำเร็จนี้ คือ มันขึ้น error หรือป่าว

หรือว่า คอมดับไปเลย ถ้าคอมดับไปเลยก็คือไม่เสถียรเหมือนที่ท่านอื่น ๆได้พูดไปละครับ

OverclockZone Member spcom.info's Avatar

อีกกรณีคือการ OC บางส่วนทำให้อัตราการเขียนอ่านไฟล์ต่างๆ เกิดไม่สมดุลครับ อาจเขียนเสร็จแล้วที่ยังอ่านไฟล์ได้ไม่ครบ หรืออ่านครบแล้วและเขียนไม่เสร็จ มันมีคำสั่งหยุดล่วงหน้า นี่เป็นเหตุหนึ่งของการ OC เลยสรุปว่ามันไม่เสถียร หรือไม่มีสมดุลนั่นเองครับ ในกระทู้เรื่องการ OC แรม เพราะฉะนั้นการหาค่าที่สมดุลสำหรับการ OC จึงเป็นเรื่องยาก แต่ก็หาได้ครับ

ผมมั่วๆ เอาแต่ผมเจอสมดลุแล้ว

OverclockZone Member pasudam123's Avatar

แรงเกินไป

อิอิ

OverclockZone Member Kraiwit's Avatar
    Graphics Zone - Overclock Zone

โอกาสสูงที่เกี่ยวกัน กับความไม่เสถียร ครับ ..

Unstable !

เป็นเวลาที่แตกไฟล์ rar ใหญ่ๆนะครับเล็กไม่เป็น

ผมเทสหมดทุกอย่างแล้วครับ
    hyper pi 32 ผ่านนิ่มๆ
    orthos property 9 ผ่านนิ่มๆ
    prime ก็นิ่มอีกเช่นเคย
    3d06 เทสนิ่มๆ

ผ่านหมด ผมจึงขอวิเคราะว่า
    1.เกิดจากแรมของผมอาจไม่ดีพอ
    2.CPU อาจไม่นิ่งพอ ผมมองที่ตัว Mhz เพราะผมตั้งไว้ถึง 400

OverclockZone Member zman's Avatar

มานอนยันว่าไม่เสถียร

OverclockZone Member ppily's Avatar

กลับไป เดิม ๆ เลยครับท่าน หมดปัญหาฯ บอร์ด แรม ไฟ ท่าน ชอบ เดิม ๆ กับ E7400: แล้วค่อยว่ากันใหม่ ตอนอัพ ชุดใหม่ดีกว่า เถียงกัน ไปทำ ไม จขกท. ว่าเค้า เถียรแล้ว ทั้งที่ ดูยังไง ก็ไม่เถียร กำ...?
    สารพัด เอา โปรแกรม เทส มาบอกกล่าว ........ผล แตก ไฟล์ rar. ก็ไม่รอด ก็ยังจะ เถียร เถียร.... กำ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks