overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 47
    OverclockZone Member taothedog's Avatar

Default DVD-RW (แทบ)ทุกยี่ห้อไรทแผ่นเป็นรอยวงๆๆมีวิธีแก้ไหมคะ

คือซื้อ DVD-RW มาแทบทุกยี่ห้อแล้ว
    LG ไรทแล้วเป็นวงๆๆเล็กบางๆๆหลายวง ไปเคลมมาใหม่รอบนี้ไม่เป็น
    ASUS ไม่เป็นเลยทั้ง External และ Internal แต่พอใช้ไปนานๆถาดไม่เด้งคะเหมือนที่หลายท่านเป็น
    LITE-ON 24X อันนี้ไม่เป็นรอยนะ แต่ไรทที่ 4x ไม่ได้เลยขายทิ้งไปเพราะใช้งานแค่ 4x นะคะ
    PIONEER เป็นรอยเหมือน LG แต่ไรทไฟล์หนังไม่เป็น เป็นเฉพาะคัดลอกแผ่นนะคะ
    Samsung อันนี้เป็นเหมือน LG เอาไปเคลมอยู่

คือเราต้องคัดลอกแบบกอปปี้แผ่น / แผ่นเลย ใช้ความเร็ว 4x แต่ถ้าไรทจากไฟล์ในเครื่องก็เป็นนะคะตามที่แจ้งไปในไรทเตอรรุ่นนั้นๆนะคะ คือเอาไปเปิดแล้วเล่นได้นะคะ แต่เล่นไปสักพักก็ฟ้องแผ่นเสียนะคะหงุดหงิดมาก เลยอยากจะถามว่าไรทแผ่นเป็นรอยวงๆๆมีวิธีแก้หรือเปล่านะคะ เพราะไม่ค่อยมีเวลาไปเคลมบ่อยอยากลองแก้ด้วยตัวเองนะคะ อยากรู้ว่าสาเหตุมักเกิดจากอะไรบ้างนะคะ

OverclockZone Member taothedog's Avatar

ไม่มีท่านไหนรู้เลยหรอคะ

OverclockZone Member pheonix59's Avatar

เป็นรอยหรอ...ผมไม่เคยเจอ/เป็นนะ

OverclockZone Member olecom's Avatar
    วิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์๋ เทคโนหนองใหญ่ ขอนแก่น

ก็รอยมันเบิร์นไงครับผม ไม่น่าแปลกนะ

OverclockZone Member reconnang's Avatar

รอยวงอะไร....ต้องเอารูปมาดูบอกยาก

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

เป็นรอยวงเหมือนโดนอะไรขูดอ่ะ ผมก็เคยมีตัวที่เป็น แกะดู ก็ไม่ยักกะสังเกตุเห็นว่ามันขูดกะตัวไหน เลยโล๊ะไปแล้ว

เดี๋ยวถ่ายรูปให้ดูคะเย็นๆๆคะ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ไปดูให้ที่บ้านไหมครับ

OverclockZone Member Cybernetic's Avatar

ไม่เข้าใจเหมือนกันครับว่าเป็นวงยังไง เท่าที่เห็นมันก็เป็นรอยวง ๆ จากการเบิร์นปกติ ผมก็ใช้มาหลายยี่ห้อทั้ง external, internal ก็เหมือนกันหมด ไรท์หนัง, เพลง, ไฟล์ ก็เปิดได้ตามปกติ
    Last edited by Cybernetic; 9 Nov 2009 at 12:15:26.

OverclockZone Member kingmax's Avatar

Quote Originally Posted by bunyawat View Post
    โหวๆ ที่ผมไม่เคยมีดูให้เลยน้า ที่กับผู้หญิง ให้ไวเลยครับ อิอิ แซวเล่นน้าครับ ครายเครียดวันละนิดๆ

OverclockZone Member krisda01's Avatar

เคยเป็นเหมือนกัน รอยวงๆ เหมือน laser มันburn ด้วยความแรงไ่ม่เท่ากัน
    แต่อ่านได้ปกติ
    ผมเป็นเฉพาะกับแผ่นบางยี่ห้อนะครับ
    ที่บ้านมี 5 ไดร์ฟ Pioneer 2 Asus 1 Benq 1 Samsung1
    ที่มีปัญหาคือ ไดร์ฟ Pioneer 1ใน2 ตัวนั้น ไรท์แ้ล้วเป็นวงกับแผ่นบางยี่ห้อ แต่บางยี่ห้อก็ไม่เป็น
    ส่วนไดร์ฟอื่นไม่มีปัญหาครับ

Quote Originally Posted by krisda01 View Post
    เคยเป็นเหมือนกัน รอยวงๆ เหมือน laser มันburn ด้วยความแรงไ่ม่เท่ากัน
    แต่อ่านได้ปกติ
    ผมเป็นเฉพาะกับแผ่นบางยี่ห้อนะครับ
    ที่บ้านมี 5 ไดร์ฟ Pioneer 2 Asus 1 Benq 1 Samsung1
    ที่มีปัญหาคือ ไดร์ฟ Pioneer 1ใน2 ตัวนั้น ไรท์แ้ล้วเป็นวงกับแผ่นบางยี่ห้อ แต่บางยี่ห้อก็ไม่เป็น
    ส่วนไดร์ฟอื่นไม่มีปัญหาครับ
    เป็นอย่างที่พี่บอกมาเลยคะ แผ่นที่ใช้นะคะคือเวอบาทิม- นะคะ แต่ถ้าเป็นหนังหรืออะไรนี้ไม่มีปัญหานะคะแต่ส่วนมากหนูคัดลอกเกมwii นะคัะเครื่องเล่นมันชอบเลือกอ่านแผ่นด้วยนะคะ พอเล่นไปสักพักมันจะค้างนะคะ พอมีวิธีแก้ไหมคะ
    หรือว่าต้องเอาไปเคลมอย่างเดียวแบบว่าไม่อยากเอาไปเคลมเลยพึ่งซื้อขึ้เกียจไปเหอะๆๆๆ
    Pioneer นะคะเพิ่งซื้อมาด้วย2วันเองตั้ง 1200 ร้านพันทิพชั้น 2 เห็นของขาดตลาดเลยโกงราคาเลยเหอะๆๆๆ ท่านไหนสนใจรับเอาไปเคลมต่อก็ได้นะคะ จริงๆอ่านแผ่นอะไรได้ปกติเลยคะเสียอย่าเดียวเป็นกับเกมวีเซ็งเลย หนังใช้คอนโกดันไม่เป็นเหอะๆๆๆ เด๊่ยวเย็นๆๆจะถ่ายรูปมานะคะรอกล้องก่อน ท่านไหนสนใจบอกนะคะซื้อมา 7/11/52 มีบิลใบเสร็จคะ ขาย 1000 พร้อมส่งเลยคะ
    เพราะตอนนี้อยู่ระยองนะคะ ว่าจะหันกลับไปใช้เอซุสดีกว่าสบายใจลันล้าๆๆๆ

OverclockZone Member

เคยลองใช้BenQไหมครับ เท่าที่ใช้มา2ปีกว่า ถือว่าไม่เคยดื้อเลยล่ะครับ
    ส่วนPioneer asus LG ที่เป็นDVD-RW ใช้แล้วอายุใช้งานไม่นานเท่าไรก้อต้องเปลี่ยนล่ะครับ

OverclockZone Member tanin2684's Avatar

คำตอบง่ายมาก เคยเป็น ไรท์ช้าๆเข้าไว้ หายแน่นอน ไม่เกิน 12x ช้ากว่านั้นยิ่งดี อิอิ

ถ้ายังไม่หาย สาย SATA คงหลวม รวมสายจาก HDD ด้วย

OverclockZone Member arito's Avatar

วงๆ นั้นคือ เลเซอร์มันยิงเข้าแผ่นคับ ไม่ผิดปกติอะไร แต่ที่อ่านไม่ได้ เพราะไรท์เร็วไปหรือเปล่า
    เครื่องไรท์ dvd แต่ละเครื่องแต่ละยี่ห้อมันเลือกแผ่นนะคับ ไม่ใช่ว่า ทุกแผ่นทุกยี่ห้อ จะใส่ไรท์กับเครื่อง dvdrw ได้หมด

OverclockZone Member deedee's Avatar

Quote Originally Posted by taothedog View Post
    คือซื้อ DVD-RW มาแทบทุกยี่ห้อแล้ว
    LG ไรทแล้วเป็นวงๆๆเล็กบางๆๆหลายวง ไปเคลมมาใหม่รอบนี้ไม่เป็น
    ASUS ไม่เป็นเลยทั้ง External และ Internal แต่พอใช้ไปนานๆถาดไม่เด้งคะเหมือนที่หลายท่านเป็น
    LITE-ON 24X อันนี้ไม่เป็นรอยนะ แต่ไรทที่ 4x ไม่ได้เลยขายทิ้งไปเพราะใช้งานแค่ 4x นะคะ
    PIONEER เป็นรอยเหมือน LG แต่ไรทไฟล์หนังไม่เป็น เป็นเฉพาะคัดลอกแผ่นนะคะ
    Samsung อันนี้เป็นเหมือน LG เอาไปเคลมอยู่

คือเราต้องคัดลอกแบบกอปปี้แผ่น / แผ่นเลย ใช้ความเร็ว 4x แต่ถ้าไรทจากไฟล์ในเครื่องก็เป็นนะคะตามที่แจ้งไปในไรทเตอรรุ่นนั้นๆนะคะ คือเอาไปเปิดแล้วเล่นได้นะคะ แต่เล่นไปสักพักก็ฟ้องแผ่นเสียนะคะหงุดหงิดมาก เลยอยากจะถามว่าไรทแผ่นเป็นรอยวงๆๆมีวิธีแก้หรือเปล่านะคะ เพราะไม่ค่อยมีเวลาไปเคลมบ่อยอยากลองแก้ด้วยตัวเองนะคะ อยากรู้ว่าสาเหตุมักเกิดจากอะไรบ้างนะคะ
    ปัญหากวนใจเลย ไรท์แล้วเป็นวงรอบๆ ชั้นๆ
    ตอนไรท์ลองปิดพวกโปรแกรมแสกน ไรท์แบบก็อปลงเป็นอิมเมจไฟล์ในฮาร์ดดิสก่อนก็ดีครับ
    LITE-ON 24X ยีห้อนี่ ok ดีครับไม่เป็นรอย แต่รุ่นใหม่ต่ำสุดที่ 6X ก็ใช่ได้นะ (4X ไม่มีแล้วรุ่นใหม่ๆ)
    ใช้อยู่ก็ ok ดีครับ 1000 แผ่น จะเสียสักแผ่น

PIONEER คงต้องหารุ่นเก่าๆ รุ่นใหม่ที่ลงท้ายด้วยเลข 8 (218 หรือ A18)
    ปัญหานี้เจอจนเซ็งเหมือนกัน คงต้องหารุ่น ที่ลงท้ายด้วย 6 หรือ 7 จะดีครับ ไม่มีปัญหานี้

LG ปัญหานี้จะได้แบบบางตัวเป็น บางตัวไม่เป็น คงต้องซื้อมาลอง ผไม่ถูกใจก็ขายทันที)
    ผมเองผ่านการใช้มา 3-4 ตัว ในรุ่นใหม่ๆ เก็บตัวดีๆไว้ 2 ที่ไม่มีปัญหา ส่วนอีก 2 ไรท์เป็นวงเลยมือสองทันที

asus ปัญหารุ่นใหม่ๆอย่างเดียว คือ ไม่ค่อยทน เหมือนรุ่นเก่า

ซัมซุง ไม่ขอกล่าวถึงครับ

OverclockZone Member penryn027's Avatar

Quote Originally Posted by bunyawat View Post
    ไปดูให้ด้วยคนครับ

OverclockZone Member Big's Avatar

ไม่รู้ผมเข้าใจคุณถูกหรือเปล่านะ ผมทำมาให้ดู

แต่เอาตามที่ผมเข้าใจจะเป็นแบบนี้ DVD แผ่นเปล่าจะมาเป็นแผ่นใสๆ พอผ่านการไรท์แล้ว ก็จะมีร่องรอยของการเบิร์นข้อมูลลงแผ่นครับ (ตามรูปขวามือ) ขนาดของร่องรอยนี้จะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับปริมาณข้อมูลที่คุณไรท์เข้าไปในแผ่นนั่นเองครับ สรุปว่ายังไงก็ต้องมีรอยเป็นวงๆ ที่แผ่นอยู่แล้ว
    Last edited by Big; 5 Dec 2009 at 16:23:02.

OverclockZone Member Big's Avatar

ร่องรอยของข้อมูลหลังจากไรท์แผ่น ยังดีกว่ารอยขีดข่วนบนตัวแผ่นนะครับ อันนี้น่ากลัวกว่า

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

Bernด้วย ไฟล์imageสิครับ มันอาจมีปัญหาเรื่องบัฟเฟอร์ แล้วก็ลองเปลี่ยนยี่ห้อแผ่นดูครับ
    TDKใช้อยู่ไม่มีปัญหานะครับPrincoเอ๋อเป็นพักๆ มีรอยครูดอีกต่างหาก

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks