Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องโมแรม notebook

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องโมแรม notebook

คือผมได้ลองโมแรม notebook Bus 667 ให้เป็น Bus 800 ครับ
    แต่เมื่อลองแล้วแรมก็ยังวิ่งที่ Bus 667 เหมือนเดิมทั้งๆ ที่ CPU-Z ก็เห็นเป็น Bus 800 แล้ว
    ก็เลยอยากได้ค่า SPD ของแรม Bus 800 จริงๆ มาลองดูครับ
    หรือหากเพื่อนๆ ที่เคยลองแล้วอยากให้คำแนะนำ ผมก็ขอคำแนะนำด้วยครับ
    ส่วนค่า SPD ของแรม notebook Bus 800 ที่ผมอยากได้มีอยู่สองชิปครับ คือ
    1. ชิป Hynix
    2. ชิป Samsung

ขอรบกวนเพื่อนๆ ชาว OCZ ด้วยนะครับ
    Last edited by nontichai; 10 Nov 2009, 19:29:43.

เอาCPU-Z ช่องแรมกับSPDมาดูครับ

Comment

จะให้ CPU วิ่งเต็ม
      สำหรับ Vista และ 7 น่ะครับ ปรับโหมด High Performance ใน Power Option ครับ

ส่วนของ XP ก็ปรับใน Power Option เป็น Home/Desktop ครับ

ส่วนเรื่องบัสของแรม บัส CPU ก็มีผลครับ

Comment

แบบ นี้เหรอ ท่าน

http://www.notebookmodify.com/board/...php?topic=48.0

แรงงงง

Comment

Originally posted by Sippaphas View Post
          จะให้ CPU วิ่งเต็ม
          สำหรับ Vista และ 7 น่ะครับ ปรับโหมด High Performance ใน Power Option ครับ

ส่วนของ XP ก็ปรับใน Power Option เป็น Home/Desktop ครับ

ส่วนเรื่องบัสของแรม บัส CPU ก็มีผลครับ
          หาเจอแล้วครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

Comment

Originally posted by ok.chok View Post
            เอาCPU-Z ช่องแรมกับSPDมาดูครับ
            เอา CPU-Z กับ SPD มาให้ดูครับ

รูปแรกเป็นของเดิม แรมวิ่งที่ Bus 667

รูปที่สองแก้ SPD แล้ว แต่แรมก็ยังวิ่งที่ Bus 667 เหมือนเดิม
            ทั้งๆ ที่ CPU-Z ว่ามองเห็นเป็นว่า Bus 800 แล้ว
            ผมลองใช้ everest เช็คดูก็เห็นเป็น Bus 800 เหมือนกัน
            ผมสงสัยว่าทำไมแรมถึงวิ่งแค่ Bus 667 ครับ
            แล้วต้องทำอย่างไรแรมถึงจะวิ่ง Bus 800 ได้
            ขอคำแนะนำด้วยครับ
            Attached Files

Comment

แล้วEverest เห็นมันวิ่งเท่าไรครับ ลองเทสแรมในeverestดู ค่าconfigทั้ง2ตัวเหมือนกันหมดเลยมั๊ยครับ แนะนำให้configให้เท่ากันทุกอย่าง หรือเอาแบบดิบๆเลย คืออ่านค่าตัวแรกไปเขียนลงตัว2เลย ง่ายดี หรือเอาค่าSPDจากตัว800เลยก็ได้(ชิปเดียวกันนะ) โพสขอแถวนี้เดี๋ยวมีคนเอาให้เองหละ อย่าลืมเก็บค่าเก่าไว้ด้วยนะครับ เผื่อแต๊บ

Comment

Originally posted by ok.chok View Post
                แล้วEverest เห็นมันวิ่งเท่าไรครับ ลองเทสแรมในeverestดู ค่าconfigทั้ง2ตัวเหมือนกันหมดเลยมั๊ยครับ แนะนำให้configให้เท่ากันทุกอย่าง หรือเอาแบบดิบๆเลย คืออ่านค่าตัวแรกไปเขียนลงตัว2เลย ง่ายดี หรือเอาค่าSPDจากตัว800เลยก็ได้(ชิปเดียวกันนะ) โพสขอแถวนี้เดี๋ยวมีคนเอาให้เองหละ อย่าลืมเก็บค่าเก่าไว้ด้วยนะครับ เผื่อแต๊บ
                รูปแรกเป็นค่า SPD ที่ผมตั้งไว้ครับ เหมือนกันทุกอย่าง
                รูปที่สองโปรแกรม Everest ครับ มันก็วิ่ง 667 เหมือนกัน
                Attached Files

Comment

ระวังแต๊บ

Comment

งง.....ลองดูดSPDจากตัวอื่นที่800มาเขียนลงดูครับ
                    Originally posted by data_db2 View Post
                    ระวังแต๊บ
                    ถ้าแต๊บเพราะconfigSPDพลาดแล้วเปิดไม่ติด สามารถแฟลตคืนได้ถ้าเก็บค่าเก่าไว้ แต่ถ้าแต๊บพร้อมกันทั้ง2ตัว ต้องไปหาตัวอื่นมาเปิดเครื่องให้ได้ก่อน(ใส่แต่ตัวที่ใช้ได้) อย่าพึ่งใส่ตัวแต๊ปเข้าไป พอเปิดเครื่องได้แล้วค่อยยัดตัวที่แต๊ปเข้าไป แล้วจัดการใช้SPDtoolเขียนใหม่ได้เลย ผมทำเล่นบ่อย ทั้งPCและNotebook
                    แต่ถ้าแต๊บแล้วมีกลิ่นใหม้ก็ตัวใครตัวมัน อิอิ

Comment

งง.....ลองดูดSPDจากตัวอื่นที่800มาเขียนลงดูครับ

ถ้าแต๊บเพราะconfigSPDพลาดแล้วเปิดไม่ติด สามารถแฟลตคืนได้ถ้าเก็บค่าเก่าไว้ แต่ถ้าแต๊บพร้อมกันทั้ง2ตัว ต้องไปหาตัวอื่นมาเปิดเครื่องให้ได้ก่อน(ใส่แต่ตัวที่ใช้ได้) อย่าพึ่งใส่ตัวแต๊ปเข้าไป พอเปิดเครื่องได้แล้วค่อยยัดตัวที่แต๊ปเข้าไป แล้วจัดการใช้SPDtoolเขียนใหม่ได้เลย ผมทำเล่นบ่อย ทั้งPCและNotebook
                      แต่ถ้าแต๊บแล้วมีกลิ่นใหม้ก็ตัวใครตัวมัน อิอิ
                      แล้วคุณ ok.chok กับ data_db2 มีค่า SPD Bus 800 บ้างมั๊ยครับอยากได้มาลองครับ

Comment

ถ้าไม่วิ่งที่ 800 ก็เป็นที่ ChipSet แล้วครับ รองรับที่ 667 เครื่องผมก็เหมือนกัน ของผม PM965

Comment

Originally posted by tanwatana View Post
                          ถ้าไม่วิ่งที่ 800 ก็เป็นที่ ChipSet แล้วครับ รองรับที่ 667 เครื่องผมก็เหมือนกัน ของผม PM965
                          Chip Intel GM45 มันก็รับ Bus 800 ได้ไม่ใช่หรอครับ

Comment

ไม่มีค้าบ....โน๊ตบุ๊คขายไปหมดแร้ว..

Comment

ไม่มีค้าบ....โน๊ตบุ๊คขายไปหมดแร้ว..
                              ขอบคุณครับ

ท่านอื่นมีมั๊ยครับ ผมอยากได้มาลองจริงๆ ครับ

Comment

Working...
                              X