Announcement

Collapse
No announcement yet.

กำลังจะทำRAID0 ครับ ขอคำแนะนำหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กำลังจะทำRAID0 ครับ ขอคำแนะนำหน่อย

คือจะเล่าสถานการณ์ให้ฟังคร่าวๆก่อนนะครับ
    คือก่อนหน้านี้ผมมี6400AKKS1ลูก ไว้ทำทุกอย่างตั้งแต่ลงวินโดว์และเก็บข้อมูล
    โดยลูกเนี้ยแบ่งเป็น3พาทิชั่นไว้แล้ว แล้วที่นี้ผมไปซื้อ6400AKKSมาแล้วอีก1ลูก
    แล้วผมจะต้องทำยังไง เพื่อจะเอาไอ้สองลูกเนี่ยมาRAID0โดยให้ข้อมูล และวินโดเก่าอยู่ครบ

อุปกรณ์สำรองก็มีExternal500GBเตรียมไว้แบ๊ึคอัพครับ

ป.ล. ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับผม

Originally posted by kenqji View Post
    คือจะเล่าสถานการณ์ให้ฟังคร่าวๆก่อนนะครับ
    คือก่อนหน้านี้ผมมี6400AKKS1ลูก ไว้ทำทุกอย่างตั้งแต่ลงวินโดว์และเก็บข้อมูล
    โดยลูกเนี้ยแบ่งเป็น3พาทิชั่นไว้แล้ว แล้วที่นี้ผมไปซื้อ6400AKKSมาแล้วอีก1ลูก
    แล้วผมจะต้องทำยังไง เพื่อจะเอาไอ้สองลูกเนี่ยมาRAID0โดยให้ข้อมูล และวินโดเก่าอยู่ครบ

อุปกรณ์สำรองก็มีExternal500GBเตรียมไว้แบ๊ึคอัพครับ

ป.ล. ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับผม
    ก่อนอื่นถ่ายข้อมูลไปExternal500GB
    ใช้บอร์ดอะไรครับ

Comment

รู้สึกว่าไม่มีทางที่จะทำให้ข้อมูลอยู่ครบนะครับ นอกเสียจากว่าก็อปปี้ข้อมูลไปไว้ลูกอื่นก่อน

Comment

P5QL-E ครับ เช็คแล้วรองรับRAID0 ได้6ลูก

==================

เข้าเรื่องBackupครับ

ถ้าเอาข้อมูลBackupไปที่ external มันจะแบ็คอัพได้ทุกพาทิชั่นไหมครับ
        แล้ว หลังจาก Raid0เสร็จใช่ไหมครับ มันก็จะเป็นHDDว่างๆ แล้วจะใช้อะไรRestoreอะครับ

Comment

ง่ายๆ ก็ใช้ norton ghost ใน hiren boot cd ครับ จับ clone disk to image เป็น image ไว้ใน external เลย
          พอผูก raid เสร็จก็ restore from image แต่อาจจะต้องใช้พวก disk director ปรับขนาด partition ให้โตขึ้นตาม (ใน hiren มีพร้อม)

Comment

Originally posted by lotto View Post
            ง่ายๆ ก็ใช้ norton ghost ใน hiren boot cd ครับ จับ clone disk to image เป็น image ไว้ใน external เลย
            พอผูก raid เสร็จก็ restore from image แต่อาจจะต้องใช้พวก disk director ปรับขนาด partition ให้โตขึ้นตาม (ใน hiren มีพร้อม)
            อ่า ยังงงๆอยู่แหะ เด๋วไปหาHirenมาก่อนละกัน

=========

มีคำถามเพิ่มเติมครับ

ถ้าทำRAID0แล้วเกิดถ่านเมนบอร์ดหมดขึ้นมา จะเกิดอะไรขึ้นครับ
            Last edited by kenqji; 8 Nov 2009, 22:09:11.

Comment

[QUOTE=kenqji;11498276]อ่า ยังงงๆอยู่แหะ เด๋วไปหาHirenมาก่อนละกัน

=========

มีคำถามเพิ่มเติมครับ

ถ้าทำRAID0แล้วเกิดถ่านเมนบอร์ดหมดขึ้นมา จะเกิดอะไรขึ้นครับ

เสียเวลา(เดินหาถ่าน)+เสียเงิน(ไม่เกิน 100 มั้ง)
              อย่างอื่นไม่เสียหาย

Comment

Originally posted by kenqji View Post
                P5QL-E ครับ เช็คแล้วรองรับRAID0 ได้6ลูก

==================

เข้าเรื่องBackupครับ

ถ้าเอาข้อมูลBackupไปที่ external มันจะแบ็คอัพได้ทุกพาทิชั่นไหมครับ
                แล้ว หลังจาก Raid0เสร็จใช่ไหมครับ มันก็จะเป็นHDDว่างๆ แล้วจะใช้อะไรRestoreอะครับ
                งงกับคำถามมาก จะRestore อะไรครับ เดาว่าวินโดว์.....ต้องลงใหม่

Comment

Working...
                X