overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 34
    OverclockZone Member cgame2529's Avatar

Default ทำไมท่านถึงใช้ Mac ขอความคิดเห็นด้วยครับ

พอดีจะซื้อ Mac Book ครับ เลยตังคำถามกับตัวเองว่า ถ้าซื้อมาแล้วจะคุ้มไหมกับ ราคาประมาณนี้ เปรียบเทียบกับ Note Book รุ่นอื่นๆ จะได้เสปกที่แรงกว่า ราคาพอๆกัน อีกทั้ง ถ้าประกันหมดแล้ว ซื้อประกันมาต่อ แพงมากมาย เพราะ อยากได้ Mac มากครับ จากการออกแบบถือว่าโดนครับ และถ้าซื้อมาใช้เป็น NOte Book เครื่องแรกในชีวิตด้วยนะครับ ยังไงขอความคิดเห็นจากทุกท่านด้วยนะครับ ว่าใช้แล้ว มีข้อดี ข้อเสียยังไง

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member นายบุ๊ง's Avatar

อืม เหตุผลของผมนะครับ
    หนึ่งคือ มันสวย
    สองคือ ผมไม่จำเป็นต้องใช้ windows หมายถึง ทุกโปรแกรมที่ผมต้องใช้ทำงาน มันมีในแมค
    สาม มันค่อนข้างเสถียรกว่า windows (มันก็แฮงค์นะครับ อย่าเข้าใจผมผิดละ)
    สี่ จอมันค่อนข้างดี
    ห้า ไวรัสไม่นำพา ทะลวงได้ทุกเว็บ อิอิ

ส่วนเรื่องแพงกว่า ผมว่ามันแพงกว่ายี่ห้ออื่นพอสมควร
    แต่ด็ไม่ได้ถือว่ามากมายอะไร ถ้าเทียบกับยี่ห้อในเกรดเดียวกัน
    แต่ถ้าไปเทียบกับ acer อันนี้ apple ก็เรียกว่าปล้นดีๆละครับ อิอิ

OverclockZone Member tumman's Avatar

ถ้าจะซื้อ mac มาลง windows ลงได้ครับแต่มันไม่ค่อย work บอกได้เลย ถ้าคุณทำงานทุกอย่างบน windows ไปหายี่ห้ออื่นดีกว่านะ pc มีให้เลือกกว่า mac มากมาย ทั้งราคาทั้งวัสดุตามราคา

OverclockZone Member samonist's Avatar

ทำงานได้จนลืมไปเลยว่า "ปิดเครื่องครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่" ครับ
    ลง OS ล่าสุดนี่ก็จำไม่ได้เหมือนกัน

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by samonist View Post
    ทำงานได้จนลืมไปเลยว่า "ปิดเครื่องครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่" ครับ
    ลง OS ล่าสุดนี่ก็จำไม่ได้เหมือนกัน
    ยังไงอ่ะครับ มันมีระบบเหมือน ipodtoch หลอครับ
    ที่กดปุ่มแล้วดับ แต่ไม่ดับจริง แต่มันก้อไม่ได้กินแบตมาก

OverclockZone Member he_is_pop's Avatar
    Hatyai & Buffalo Bridge

ใช้แล้วชอบครับ

OverclockZone Member namza's Avatar

ซื้อที่เมืองนอก ถูกกว่าเมืองไทยมากมาย

OverclockZone Member bigkung379's Avatar

Quote Originally Posted by นายบุ๊ง View Post
    อืม เหตุผลของผมนะครับ
    หนึ่งคือ มันสวย
    สองคือ ผมไม่จำเป็นต้องใช้ windows หมายถึง ทุกโปรแกรมที่ผมต้องใช้ทำงาน มันมีในแมค
    สาม มันค่อนข้างเสถียรกว่า windows (มันก็แฮงค์นะครับ อย่าเข้าใจผมผิดละ)
    สี่ จอมันค่อนข้างดี
    ห้า ไวรัสไม่นำพา ทะลวงได้ทุกเว็บ อิอิ

ส่วนเรื่องแพงกว่า ผมว่ามันแพงกว่ายี่ห้ออื่นพอสมควร
    แต่ด็ไม่ได้ถือว่ามากมายอะไร ถ้าเทียบกับยี่ห้อในเกรดเดียวกัน
    แต่ถ้าไปเทียบกับ acer อันนี้ apple ก็เรียกว่าปล้นดีๆละครับ อิอิ
    เอาตรงๆ ชอบ 1,4,5

แล้วก็มันลง ได้ 3 OS เลยหรือเปล่า เห็นไปเจอบอร์ดอื่นลง Linux ได้งิ

OverclockZone Member samonist's Avatar

Quote Originally Posted by alicecynthi View Post
    ยังไงอ่ะครับ มันมีระบบเหมือน ipodtoch หลอครับ
    ที่กดปุ่มแล้วดับ แต่ไม่ดับจริง แต่มันก้อไม่ได้กินแบตมาก
    ผมแทบไม่ได้ปิดเครื่องเลยครับ ใช้งานแทบจะตลอด จะมีก็ sleep บ้างเวลาไปข้างนอก

OverclockZone Member tongov74's Avatar

ตอนแรกใช้เพราะสวย หรู คนไม่ค่อยใช้กัน

ใช้ไปใช้มาติดใจไม่กลับไปเล่นwindowsอีกเลย คงเพราะความง่ายของมันในการใช้งานและทำให้ผมเลิกติดเกมส์ในคอมไปโดยปริยาย เพราะทั้งบ้านมาใช้Macหมดแล้วครับ

OverclockZone Member tumman's Avatar

ทำให้ผมเลิกติดเกมส์ในคอมไปโดยปริยาย

ข้อนี้อาจจะจริงนะ ผมก็เลิกเพราะไม่มีเกมส์ใหม่ๆให้เล่นเลย เกมส์ PC ออกมาอยากเล่นแต่ไม่มีบน Mac อยากเล่น รอจนหายอยากไปเลย แล้วก็ค่อยๆเลิกเล่นไปโดยปริยาย =="

มันนวลตานวลใจครับ

OverclockZone Member nookistudi's Avatar

ทดลอง test driveหรือ ทดลองวิธีการใช้งาน ที่ iStudio by copperwired ทุกสาขาได้ครับ
    ดูช่วงเวลาตาราง workshopได้ที่ www.copperwired.co.th ลองแล้วติดใจไม่ถูกใจก็ค่อยว่ากันอีกที
    โดยส่วนตัวผมแล้ว ใช้ PC หรือ NoteBook ทั่วไป มาเยอะแล้ว พอได้ลองใช้ mac แล้วก็ติดใจครับ
    เพราะ applications ของ mac ค่อนข้างจะถูกออกแบบมาให้ใช้งานง่ายมากๆ สะดวกต่อการใช้งาน
    ลองเล่นดูครับ แล้วจะรู้ว่า ใช้ง่าย จริงๆ ผมไม่ขอ บอกมากไปกว่านี้ดีกว่า เดี๋ยวหาว่าพูดเข้าข้างproductตัวเอง
    อยากรู้ต้องพิสูจน์ด้วยตัวคุณเองครับ ที่ iStudio ทุกสาขา

OverclockZone Member yoshio's Avatar

ซื้อเพราะโมโห Desktop ที่บ้าน
    จะซื้อ PS3+HDTV ได้แล้วเชียวมันพังขึ้นมาเฉยเลย

เลยเอาเงินไปสอย MacBook Pro แทน(ตอนนั้นกำลังคิดอยู่ว่าจะเอา PS3 หรือ Mac ดี)
    ทำไมต้อง Mac?
    1.สวย
    2.ชอบ
    3.เบื่อ Windows

มีแค่นี้แหละครับ

OverclockZone Member titan_psp's Avatar
    titan of MacMafia@G:Unlimited.com

Quote Originally Posted by nookistudi View Post
    ทดลอง test driveหรือ ทดลองวิธีการใช้งาน ที่ iStudio by copperwired ทุกสาขาได้ครับ
    ดูช่วงเวลาตาราง workshopได้ที่ www.copperwired.co.th ลองแล้วติดใจไม่ถูกใจก็ค่อยว่ากันอีกที
    โดยส่วนตัวผมแล้ว ใช้ PC หรือ NoteBook ทั่วไป มาเยอะแล้ว พอได้ลองใช้ mac แล้วก็ติดใจครับ
    เพราะ applications ของ mac ค่อนข้างจะถูกออกแบบมาให้ใช้งานง่ายมากๆ สะดวกต่อการใช้งาน
    ลองเล่นดูครับ แล้วจะรู้ว่า ใช้ง่าย จริงๆ ผมไม่ขอ บอกมากไปกว่านี้ดีกว่า เดี๋ยวหาว่าพูดเข้าข้างproductตัวเอง
    อยากรู้ต้องพิสูจน์ด้วยตัวคุณเองครับ ที่ iStudio ทุกสาขา
    นี้นุ๊กไหนหว่า
    พระรามสามหรือparagon
    อิอิ

OverclockZone Member YETTAMON3's Avatar

แพงเพราะเขาใส่ OSX แท้ใช่ป่าวครับ เคยเอามาลง โน็ตบุคอยู่พักนึง ติดใจ แต่ไม่มีไดฟ์เวอร์นี้ละ

shutter_xx's Avatar
    LINE : extreme-modx

ชอบสองอย่างคือ...

- สีของจอ คาริเบท ออกมาแล้วค่อนข้างใกล้เคียงสีจริง (CMYK)
    - สระ-วรรณยุค ไม่ลอย

OverclockZone Member BOokz's Avatar
    The Mall งาม, Homepro ประชาชื่น

ชอบ keynote เลยใช้ แต่ไม่ได้เป้นเจ้าของ mac

จน T T

ขอแอบตอบบ้าง
    ตอนนี้ใช้MacBook Alu 2.4

1. เกลียดไวรัส อย่างแรงง เบื่อวิ้นโด้
    2. เครื่องสวย ไม่เหมือนใคร โดยเฉพาะตราแอปเปิลมีไฟนี่ละ กินใจ ไปหมดเรย
    3. บางกว่าอยากเห็นได้ชัด เอาMacbookAirมาวางทับอีกตัว ยังจะบางกว่าเรย
    4. OS เสถียรกว่าละ ใช้มา 11เดือน เครื่องแฮงไปสองรอบเท่านั้น วิ้นโด้หรอ PCตัวเก่า อาทิดละครั้งจะบ้าตาย
    5. มันคือ Apple แหะๆ

ปัจจุบันได้แพร่ อิทธิพล ไปแก่คนรอบข้างอีก 4 คน แล้ว ฮ่าๆ
    พี่สองคน แฟนพี่ แล้วก้อ แฟนผม ฮ่าๆ

OverclockZone Member นายบุ๊ง's Avatar

Quote Originally Posted by nookistudi View Post
    สาขาไหนครับท่าน
    ดูพี่เป้นกันเองดี เผื่อผมไปใช้บริการบ้าง
    อยากให้ istudio มีคนแบบนี้เยอะๆ สู้ๆครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks