Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าจะทำบล็อกน้ำ จะต้องใช้เหล็กหรือทองแดงแบบไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าจะทำบล็อกน้ำ จะต้องใช้เหล็กหรือทองแดงแบบไหนครับ

ถ้าจะทำบล็อกน้ำ จะต้องใช้เหล็กหรือทองแดงแบบไหนครับ คือผมว่าจะใช้เครื่องกลึงกลึงจะทำได้หรือเปล่า และ ผมจะต้องเอาแบบมาจากไหน หรือ ออกแบบเองก็ได้ครับ รบกวนท่านที่รู้หน่อยครับ

+1 ทองแดง ครับ

นำควาร้อนได้ดีกว่า แต่อย่าทำมาหนาไปล่ะครับ

จะรอชมผลงานนะครับ

Comment

แนะนำทองแดงดีกว่าครับ เหมือนข้างบนว่าดูดความร้อนได้ดีกว่า เหล็กเขาไม่นำมาทำนะครับ มีเฉพาะ ทองแดง

กับอลูเท่านั้นครับ ส่วนแบบก็แล้วแต่ชอบครับ ตามเว็บทั่วๆไปครับ

Comment

ขอบคุณครับรอพี่ช่างกึ่งทำให้ก่อนครับแล้วจะเอามาโชว์

Comment

เอาเหล็กมาทำ สนิมตรึม อิอิ

Comment

ทองเเดงครับนำความร้อนดีเเต่ระบายออกไม่ดี
            อลูมิเนียมนำความร้อนไม่ดีเเต่ระบายออกดี

ผมว่าท่านต้องใช้ทองเเดงครับเพราะท่านจะทำบล็อกน้ำ
            ถ้าจะทำฮีตซิ้งค่อยใช้ทองอลูหรือเหล็ก

Comment

ทองแดงนำความร้อน รับดี ก็นำออกดี อยู่ที่ตัวระบายออก

ที่มันดูเหมือนสะสมความร้อนเพราะมันรับมาเร็ว แต่ระบายไม่ทัน ก็ต้องทำฟิน(ครีบระบายความร้อน) ให้ระบายให้ทัน

Heatsink ทำจากอลู. เพราะมันถูกกว่า.. เพราะต้องใช้เยอะกว่า และมันก็เบาด้วยครับ

ผิด ตก ขออภัย
              Last edited by Extremer; 2 Dec 2009, 21:10:40.

Comment

ทองแดงครับ ทำจากเหล็กสนิมแน่ๆ
                หรือจะอลูมิเนียมก็ได้ครับ

แต่ในระบบระบายด้วยน้ำห้ามทองแดงกับอลูมิเนียมอยู่ด้วยกัน
                รู้สึกว่าจะเกิดอะไรไม่ค่อยดีซักอย่างนะครับ ลองค้นกระทู้เก่าดู.... อิอิ

Comment

Originally posted by bojang47 View Post
                  ทองแดงครับ ทำจากเหล็กสนิมแน่ๆ
                  หรือจะอลูมิเนียมก็ได้ครับ

แต่ในระบบระบายด้วยน้ำห้ามทองแดงกับอลูมิเนียมอยู่ด้วยกัน
                  รู้สึกว่าจะเกิดอะไรไม่ค่อยดีซักอย่างนะครับ ลองค้นกระทู้เก่าดู.... อิอิ
                  corrosion

Comment

ยังทำไม่ได้เลยครับ

Comment

Working...
                    X