overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member

Default ช่วยดูampไห้หน่อย

คือว่าผมมีลำโพงอยู่4ตัว2ตัวเปนตัวเล็กตามรูปอีก2ตัวเป็นแบบtowerอ่ะไม่ได้ถ่ายมา
    อยากจะถามว่าจะต่อampยังงัยแล้วก้อช่วยแนะนำแอมไห้หน่อยเอาแบบถูกๆเสียงไม่ต้องดีมาก
    เอามาต่อกะtvดูtvกะdvdแค่นั้น
    รูปครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member nongnong's Avatar

น่าจะเสียงดี

เอาin-ampดีกว่าครับ ลองดูยี่ห้อMagnetครับเสียงโอเคเลยละ แถมราคาไม่แพงเ่ท่าไร

แนะนำตัวไหนอ่ะ
    ต่อยังงัย??

OverclockZone Member nongnong's Avatar

แล้วตอนนี้ท่านมีแอมรึเปล่าครับ

ถ้ามีด้านหลังแอมจะมีขั้ว+- +สีแดง -สีดำ ก็ดูว่าข้างไหนด้านซ้ายหือขวาแล้วก็ต่อขั้วที่แอมกับลำโพงให้ขั้วเดียวกันครับ

แอมตัวเก่้ามันเสียไปตอนนี้เหลือแค่ลำโพงอ่ะ

OverclockZone Member kengJA's Avatar

arman/Kardon :: A/V Receiver AVR-155 Special : 11,900.00.-

ถ้าชอบดูหนัง หรือ เล่นเกมส์ ตัวนี้เลยสำหรับการเริ่มต้น

เผื่อขยับขยายในอนาคต

เก็บตังซื้อ ลำโพง center อีกตัว กับ sub อีกตัว

ถ้าชอบดูหนังจริงๆ ควรเริ่มต้นจากชุดลำโพง 5.1

แต่ถ้าไม่เน้นอะไรมาก ก็เดินบ้านหม้อเลย

soken ก็ได้ ดูตัวที่ถอด dolby dts ได้ จะประมาณ 3000 ขึ้น

OverclockZone Member leeteng's Avatar

ต้อง AVR แล้วครับ มีลำโพงตั้งสี่แล้วหาเพิ่มก็ sub กับ center
    และท่านก็ดู dvd ด้วยใช่ไหม เดี๋ยวนี้ AVR ก็ถอด DTS,DD ดูทีวีก็ใช่้ Prologic อีก ราคาไม่แพงแล้วนะครับ
    แต่ถ้าจะซื้อแอมป์ analog ก็คิดว่าไม่น่าจะเหมาะเพราะท่านเอามาดู tv,dvd ใช่ไหมหละ
    ส่วนยี่ห้อ AVR ยังไงก็ต้องไปฟังเองแต่เอายี่ห้อที่ทำ AVR เยี่ยมๆราคารับได้ก็เห็นจะมี denon H/K Yamaha marantz Onkyo NAD(หาฟังยากหน่อย) ก็ลองไปฟังดูครับว่าชอบสไตล์ไหน

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

อื้อหือ 90db หาแอมป์ที่แมชกับมันจริงๆ ก็ต้องเหนื่อยหน่อยล่ะ

ถ้าไม่ใด้ฟังเพลงนักหนา หาพวก mini compo 5.1 มือ 2 ก็พอถูไถแล้วครับ

ขอบคุนสำหรับทุกcommentนะคับ
    ยังงัยก้อpostกันเยอะๆน้าๆ
    Last edited by newkii; 1 Dec 2009 at 19:59:14.

เกิดตัวแอมมีoutputแค่แบบrcaนี่ลำโพงของผมก้อต่อไม่ได้เลยใช่ป่ะคับ

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    อื้อหือ 90db หาแอมป์ที่แมชกับมันจริงๆ ก็ต้องเหนื่อยหน่อยล่ะ

ถ้าไม่ใด้ฟังเพลงนักหนา หาพวก mini compo 5.1 มือ 2 ก็พอถูไถแล้วครับ
    ค่า db ยิ่งมากยิ่งขับง่ายไม่ใช่หรอท่าน ถ้าพวก87dbมันจะขับยากกว่าไม่ใช่หรอครับ

OverclockZone Member JO's Avatar

90db นี่ถือว่าขับง่ายมากๆ แค่หาแอมป์ที่โทนเสียงเข้ากับลำโพงก็ได้แล้วครับ
    ถ้าลำโพงสดๆหน่อยก็ลองดู Onkyo กะ Marantz รุ่นเล็กๆ
    ถ้าลำโพงทึบๆหน่อยก็ลองดู Yamaha กะ Magnet รุ่นเล็กๆ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ลำโพงใวผมว่ามันขี้ฟ้องแอมป์น่ะ แอมป์ดีก็แล้วไป แต่ถ้าแอมป์บ้านๆ นี่ เสียดายลำโพง

แอมป์ถูกๆ ( สเปค จขกท ) ส่วนใหญ่มีดีแค่กำลังขับครับ แต่เรื่องโทนเสียง !@#$# ...

ขอบคุนครับ
    เปนแนวทางที่ดี

OverclockZone Member nooi's Avatar

ลำโพงยิ่งความไวสูงยิ่งขับง่ายครับ ความไวต่ำจะกินกำลังแอมป์จึงต้องใช้แอมป์ที่แรงๆหน่อย

ตู้ลำโพงของผมความไวอยู่ที่ 98dB (Maximum SPL@128dB) บิดโวลุ่มยังไม่ถึงเก้าโมงคนข้างบ้านถึงกับตะโกนบอกให้เบาเสียงลงหน่อย

แนวเสียงลำโพงก็เลือกเอาแอมป์ตามความเห็นท่าน JO ครับ

ผมมีงบประมาน 4000บาทช่วยเลือกแอมไห้ทีงับ
    sokenอะไรงี้ก้อได้
    ช่วยแนะนำด้วยงับ

Quote Originally Posted by newkii View Post
    ผมมีงบประมาน 4000บาทช่วยเลือกแอมไห้ทีงับ
    sokenอะไรงี้ก้อได้
    ช่วยแนะนำด้วยงับ
    ไปเดินดูคลองถม,บ้านหม้อเลยครับท่าน^^

Bookmarks

Bookmarks