overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25
    OverclockZone Member darkypond's Avatar

Default ทำไมจึงเลือก จอกว้าง กันครับท่าน???

ผมเคยใช้ laptop จอ 14 นิ้วเล่นคอมพ์ที่บ้านอยู่ตลอด

ตอนนี้จะเอา desktop ไปใช้แทน
    มี CPU ของ Dell Optiplex 755 อยู่แล้ว หาจอคอมพ์อยู่ครับ

คิดว่าการใช้งานส่วนใหญ่คงเป็นงานปกติ เช่น
    -ดูหนัง DVD
    -เข้าเน็ตอ่าน webboard
    -ใช้งาน MS office ทั่วไป
    อาจเล่นเกมบ้างแต่น้อยครับ

ผมชอบ Samsung ครับ ด้วยเหตุผลบางประการ และดูไว้ 2 รุ่นที่ราคาไม่เกิน 5000 บาท

จึงขอถามว่า ระหว่างจอ 18.5 นิ้ว (943) กับจอกว้าง 20 นิ้ว(2043) มีสเป็คแทบจะเหมือนกัน
    และราคาต่างกันแค่ไม่เกิน 500 บาท
    ผมเลือกตัวไหนดีครับ???

เหตุเพราะราคาต่างกันแค่นี้ ผมต้องเลือกจอกว้างไปเลยหรือไม่?
    จอกว้างดีกว่า โดยไม่มีข้อโต้แย้งเลยหรือเปล่า???

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member lnwnutzaa's Avatar
    bangkok, klongtoey,rama.4

20 "

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

ใหญ่ ๆ ใคร ๆ ก็ชอบ ดูลายเซ็นต์ผมจิ ^^

OverclockZone Member arito's Avatar

ระหว่างจอ 18.5 นิ้ว (943) กับจอกว้าง 20 นิ้ว(2043) มีสเป็คแทบจะเหมือนกัน
    แล้วความละเอียดจอมันเหมือนกันไหมอ่ะคับ 18.5 มัน 16:9
    20 มันใช่ 16:9 เหมือนกันไหม

OverclockZone Member 13ooMe12an's Avatar

ผมเพิ่งซื้อ P2270 มาครับ ที่คอมมาร์ท 5390 เท่านั้น 21.5นิ้ว Full HD

OverclockZone Member Yakuzaa's Avatar

ทำไมจึงเลือก จอกว้าง กันครับท่าน???

เล่นแล้วมันส์ดี จอกว้างดูการ์ตูนไปพลางเข้าเว๊บไปพลางก็ได้ อิอิ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

จอกว้างดีกว่า

ตามหลักแล้วสายตามนุษย์เรากวาด ซ้าย - ขวา ใด้ถนัดกว่า บน - ล่าง

ซึ่งเป็นข้อดีของจอไวท์

OverclockZone Member championrpg's Avatar

20 คิดว่าไม่ใช่ 16:9 นะคับ ตัว 16:9 มันต้องมีเศษ เช่น 18.5, 21.5

nutszaza's Avatar

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    จอกว้างดีกว่า

ตามหลักแล้วสายตามนุษย์เรากวาด ซ้าย - ขวา ใด้ถนัดกว่า บน - ล่าง

ซึ่งเป็นข้อดีของจอไวท์

อันนี้เห็นด้วยครับ เล่นไปนานๆ พอไปจอ เหลี่ยม ไม่ถนัดเลยอะ เหมือนมันใหญ่ๆ

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

ชอบเวลาทำงานครับ อย่างพวก Photoshop Illus กว้างๆแล้วเห็นทั่วถึงแล้วพวกเครื่องมือ มันไม่รกดี เห็นงานได้มากขึ้น

OverclockZone Member Mr.SnaCk's Avatar

เง่อะ

งี้ต้องมีกระมู้

ทำไมถึงชอบจอแคบครับ?

OverclockZone Member ittipatakk's Avatar
    กทม. ถนนกาญจนาภิเษก

ผมว่าดูหรูดีนะครับ อิอิิ

OverclockZone Member kiwanwat's Avatar

จอLCD wide กับจอLCD ไม่wide ต่างกันแค่wideกับไม่wide,อัตราส่วนของจอ,การปรับความละเอียดให้เท่ากับอัตราส่วนของจอ
    ถ้าให้เลือกผมเลือกwideอย่างไม่ต้องคิดมากครับ เพราะสมัยนี้จอLCD TV ก็เป็นwideแทบจะหมด LCD Monitorก็นิยมwide
    ผมคิดว่าไม่ควรไปยึดติดกับจอหลอดแก้วCRTแบบเก่าซึ่งส่วนมากเป็นแบบไม่wide แต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับคนซื้อครับว่าชอบแบบไหน wide ไม่wide
    ดูมาหลายๆตัวแล้วเปรียบเทียบราคากับspecกันครับ

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ผมชอบมันดูกว้าง เคลียร์ดี แต่ต้อง19นิ้วขึ้นไปนะ

ถ้า17wide ผมขอ17ธรรมดาดีกว่า

OverclockZone Member khin7710's Avatar

ถูกดี ไม่มีเงินซื้อแบบไม่กว้าง

OverclockZone Member kiwanwat's Avatar

Quote Originally Posted by khin7710 View Post
    ถูกดี ไม่มีเงินซื้อแบบไม่กว้าง
    ลายเซ็นท่านนี่ผมดูไม่เบื่อเลยครับ

OverclockZone Member tonmoz's Avatar
    @ Mahidol Salaya | Ratchaburi

Quote Originally Posted by championrpg View Post
    20 คิดว่าไม่ใช่ 16:9 นะคับ ตัว 16:9 มันต้องมีเศษ เช่น 18.5, 21.5

20 เป็น 16:9 ครับ

18.5, 20, 21.5, 23 เป็นหมดครับ
    ที่เป็น 16:9 มันจะเพิ่ม ทีละ 1.5 นิ้วครับ

OverclockZone Member Firewars's Avatar
    ดอนเมือง, รังสิต

ที่เลือกเพราะ

Format จอของหนัง รายการทีวี ต่างประเทศ ซีรี่ย์เกาหลี-ญี่ปุ่น อนิเม สมัยนี้ อื่นๆ มันมาเป็น 16:9 ซะเกือบหมดเลย

แม้แต่พิ้งค์ก็ยังไม่เว้น

การ์ดจอเดี๋ยวนี้ก็ทำเป็น ต่อ HD กันหมด

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

ใช้ 22" 16:9 ปวดตาดี คิดว่าสายตาสั้นลงเร็วขึ้น 4 เท่า เพราะต้องเพ่งมากแถมปวดตาด้วย

ยังไม่รู้วิธีปรับจอแบบเมพๆ เลย

OverclockZone Member tongspy's Avatar

จอ widescreen ดียังไง
    1. หนัง DVD มีลักษณะเป็น Wide Screen ดังนั้น จะดูได้เต็มจอพอดี
    2. จอ Wide Screen มีลักษณะ ตามดวงตาของเรา จะมองเห็นกว้างๆ มองได้เต็มตาดี มองหาสิ่งของได้ทั่วถึงกว่า
    3. จอ Wide Screen เป็นสัดส่วนที่ไกล้ สัดส่วนทอง(wide = 1.77777778 golden ratio = 1.61803399) ซึ่งนิยมไปใช้กับนิตยาสาร หนังสือ และ กระดาษ A4 ซึ่งเวลาพับครึ่ง จะคงมีสัดส่วนเท่าเดิม และทำให้จอ Wide Screen แสดง หนังสือพิมพ์พร้อมๆกันได้ถึง 2 หน้าพร้อมกันโดยไม่โดน Crop
    4. มันขนย้ายสะดวกกว่า
    5. เกมส์ใหม่ๆออกมารับรองกันทั้งนั้น ซึ่งเกมส์เก่าๆดังๆที่รองรับภาพ 16:9 ก็มีเยอะแยะไป ส่วนเกมส์ที่ไม่ลองรับ ผมลองเล่นดูแล้ว ภาพที่ออกมาไม่ได้เสียขนาดไปมากเท่าไหร่ ไม่ได้ทำให้ คนผอมกลายเป็นคนอ้วนได้ ผิดขนาดเล็กน้อยเท่านั้น
    6. เพิ่ม มุมมองการมองเห็น (กรณีจอ LCD)
    7. สำหรับโปรแกรมตัดต่อ ที่มี Timeline และแถบเครื่องมือ ทางด้านข้างเยอะๆ อย่าง Photoshop Premiere Flash จะทำให้มีพื้นที่ทำงานเยอะขึ้น Timeline กว้างขึ้น ครับ สะดวกในการทำงานมากๆ

อ้างอิง : จาก เว็บเพื่อนบ้าน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks