Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมจึงเลือก จอกว้าง กันครับท่าน???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมจึงเลือก จอกว้าง กันครับท่าน???

ผมเคยใช้ laptop จอ 14 นิ้วเล่นคอมพ์ที่บ้านอยู่ตลอด

ตอนนี้จะเอา desktop ไปใช้แทน
    มี CPU ของ Dell Optiplex 755 อยู่แล้ว หาจอคอมพ์อยู่ครับ

คิดว่าการใช้งานส่วนใหญ่คงเป็นงานปกติ เช่น
    -ดูหนัง DVD
    -เข้าเน็ตอ่าน webboard
    -ใช้งาน MS office ทั่วไป
    อาจเล่นเกมบ้างแต่น้อยครับ

ผมชอบ Samsung ครับ ด้วยเหตุผลบางประการ และดูไว้ 2 รุ่นที่ราคาไม่เกิน 5000 บาท

จึงขอถามว่า ระหว่างจอ 18.5 นิ้ว (943) กับจอกว้าง 20 นิ้ว(2043) มีสเป็คแทบจะเหมือนกัน
    และราคาต่างกันแค่ไม่เกิน 500 บาท
    ผมเลือกตัวไหนดีครับ???

เหตุเพราะราคาต่างกันแค่นี้ ผมต้องเลือกจอกว้างไปเลยหรือไม่?
    จอกว้างดีกว่า โดยไม่มีข้อโต้แย้งเลยหรือเปล่า???

ขอบคุณครับ

20 "

Comment

ใหญ่ ๆ ใคร ๆ ก็ชอบ ดูลายเซ็นต์ผมจิ ^^

Comment

ระหว่างจอ 18.5 นิ้ว (943) กับจอกว้าง 20 นิ้ว(2043) มีสเป็คแทบจะเหมือนกัน
        แล้วความละเอียดจอมันเหมือนกันไหมอ่ะคับ 18.5 มัน 16:9
        20 มันใช่ 16:9 เหมือนกันไหม

Comment

ผมเพิ่งซื้อ P2270 มาครับ ที่คอมมาร์ท 5390 เท่านั้น 21.5นิ้ว Full HD

Comment

ทำไมจึงเลือก จอกว้าง กันครับท่าน???

เล่นแล้วมันส์ดี จอกว้างดูการ์ตูนไปพลางเข้าเว๊บไปพลางก็ได้ อิอิ

Comment

จอกว้างดีกว่า

ตามหลักแล้วสายตามนุษย์เรากวาด ซ้าย - ขวา ใด้ถนัดกว่า บน - ล่าง

ซึ่งเป็นข้อดีของจอไวท์

Comment

20 คิดว่าไม่ใช่ 16:9 นะคับ ตัว 16:9 มันต้องมีเศษ เช่น 18.5, 21.5

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                  จอกว้างดีกว่า

ตามหลักแล้วสายตามนุษย์เรากวาด ซ้าย - ขวา ใด้ถนัดกว่า บน - ล่าง

ซึ่งเป็นข้อดีของจอไวท์

อันนี้เห็นด้วยครับ เล่นไปนานๆ พอไปจอ เหลี่ยม ไม่ถนัดเลยอะ เหมือนมันใหญ่ๆ

Comment

ชอบเวลาทำงานครับ อย่างพวก Photoshop Illus กว้างๆแล้วเห็นทั่วถึงแล้วพวกเครื่องมือ มันไม่รกดี เห็นงานได้มากขึ้น

Comment

เง่อะ

งี้ต้องมีกระมู้

ทำไมถึงชอบจอแคบครับ?

Comment

ผมว่าดูหรูดีนะครับ อิอิิ

Comment

จอLCD wide กับจอLCD ไม่wide ต่างกันแค่wideกับไม่wide,อัตราส่วนของจอ,การปรับความละเอียดให้เท่ากับอัตราส่วนของจอ
                          ถ้าให้เลือกผมเลือกwideอย่างไม่ต้องคิดมากครับ เพราะสมัยนี้จอLCD TV ก็เป็นwideแทบจะหมด LCD Monitorก็นิยมwide
                          ผมคิดว่าไม่ควรไปยึดติดกับจอหลอดแก้วCRTแบบเก่าซึ่งส่วนมากเป็นแบบไม่wide แต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับคนซื้อครับว่าชอบแบบไหน wide ไม่wide
                          ดูมาหลายๆตัวแล้วเปรียบเทียบราคากับspecกันครับ

Comment

ผมชอบมันดูกว้าง เคลียร์ดี แต่ต้อง19นิ้วขึ้นไปนะ

ถ้า17wide ผมขอ17ธรรมดาดีกว่า

Comment

ถูกดี ไม่มีเงินซื้อแบบไม่กว้าง

Comment

Working...
                              X