overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 42
    OverclockZone Member kreaninw's Avatar

Default อยากรู้วิธีประกอบคอมพ์อ่ะครับ

ผมอยากรู้ว่าเค้าประกอบการอย่างไง แล้วชุดระบายด้วยน้ำใส่การอย่างไร เอาสายไฟต่อตรงไหน
    แล้วแสง UV ต่ออย่างไร บอกผมที อยากรู้อ่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต's Avatar
    ม.ศิลปกร (สนามจันทร) // KMUTNB // อนุสาวรีย์ // พันทิพ // อ้อมใหญ่ // ปิ่นเกล้า

กำ

ตอบไงดีเนี่ย

ประกอบโดยการเอาสายยางเสียบฟิตติ้งอ่าครับ น้ำดินทางเดียวเสียบให้เดินถูกต้องอ่าครับ

ปั๊ม -> หม้อน้ำ -> บล๊อก ->ถังพัก -> ปั๊ม

แล้วใส่น้ำที่ถังพักครับ เดี๋ยวมันดูดเอง

แล้ว สายไฟก็ต่อ molex ครับธรรมดาเลย แลง uv ก็ซื้อหลอด uvครับ แล้วก็เสียบ molex ครับ

OverclockZone Member FunFunBoy's Avatar

ซื้อเมนบอร์ดมามันจะมีคู่มืออยู่
    อ่านดูคร่าวๆ ก็จะรู้ว่ารูไหนเสียบอะไร
    ใส่ CPU ยังไง

OverclockZone Member colobo1's Avatar

...
    Last edited by colobo1; 14 Nov 2009 at 07:34:41.

OverclockZone Member kreaninw's Avatar

Default x

ผมรูว่าคุณน่ะหวังดีครับ
    แต่ผมเป็นแค่นักเรียนถ้าผมจะเริ่มตั่งแต่พัดลมแล้วค่อยๆมาน้ำ เปลี่ยนไปเรื่อยๆ
    คุณคิดว่าผมจะไม่โดนพ่อแม่ด่าก่อนรึ
    แล้วชุดน้ำก็เป็นชุดที่ผมอยากได้มากๆ
    ตอนนี้ผมใช้ Core 2duo E7400 ผมว่ามันช้าไปผมเลยอยากให้มันเร็วกว่านี้
    แต่ก็กลัวความร้อนเพราะ คอมพ์เก่าผม P4 ใช้พัดลมแล้วร้อนเมนบอร์ดจึงตัดไฟ(ช่างบอกมา)
    ผมคิดว่าพัดลมดูไม่น่าไว้วางใจเท่าไร
    เลยอยากมาลองชุดน้ำดูบ้าง

ที่ผมถามคือ สายไฟจากหม้อน้ำต่อตรงไหนต่อปลั๊กเลยหรือเปล่าและพัดลมที่เป่าด้วย

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member kerdyou's Avatar
    กรุงเทพ-พัทยา ไม่เคยหลับ ไม่เคยโกง

Quote Originally Posted by kreaninw View Post
    แต่ผมเป็นแค่นักเรียนถ้าผมจะเริ่มตั่งแต่พัดลมแล้วค่อยๆมาน้ำ เปลี่ยนไปเรื่อยๆ
    คุณคิดว่าผมจะไม่โดนพ่อแม่ด่าก่อนรึ
    แล้วชุดน้ำก็เป็นชุดที่ผมอยากได้มากๆ
    ตอนนี้ผมใช้ Core 2duo E7400 ผมว่ามันช้าไปผมเลยอยากให้มันเร็วกว่านี้
    แต่ก็กลัวความร้อนเพราะ คอมพ์เก่าผม P4 ใช้พัดลมแล้วร้อนเมนบอร์ดจึงตัดไฟ(ช่างบอกมา)
    ผมคิดว่าพัดลมดูไม่น่าไว้วางใจเท่าไร

ที่ผมถามคือ สายไฟจากหม้อน้ำต่อตรงไหนต่อปลั๊กเลยหรือเปล่าและพัดลมที่เป่าด้วย

ขอบคุณครับ
    วิทยาการก้าวหน้า เด็กพัฒนาไปเยอะ สมัยผมตอนเรียนยังเพิ่งรู้จักคอมพ์เอง แก่แล้วเรา อิอิ

OverclockZone Member คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต's Avatar
    ม.ศิลปกร (สนามจันทร) // KMUTNB // อนุสาวรีย์ // พันทิพ // อ้อมใหญ่ // ปิ่นเกล้า

ผมก็เด็ก ม. ต้นอ่าครับ

ผมไม่ได้ว่านะครับ แต่อยากบอกว่านะครับ ก่อนที่จะถาม หาเองก่อนอ่าได้ปะครับ

คือ พัดลมที่ติดหม้อน้ำอ่าครับ มันก็พัดลมทั่วไปครับ เสียบไฟ molex หรือ 3pin ธรรมดาเองครับ

เอ่อแล้วถ้าไม่ oc ลมเทพ ๆ จะคุ้มกว่าครับ

แล้วผมก็ใช้ e7400 อยู่ ผมก็ว่า ok ครับ ลองเก็บตังเองดู แล้วจะรู้ครับ

ปล.เงินพ่อแม่ ใช้สนุกครับ ใช้แต่พอเพียงก่อนครับ ไม่กวนพ่อแม่ด้วย แล้ว ถ้าไม่งินเกม เมันก็ไม่ต่างกันมากหรอกครับ ส่วนถ้าเเรยเดอร์ ใช้งานเดิมๆ เน้นการ์ดจอไม่ดีกว่าหรอครับ

OverclockZone Member bitzbas's Avatar

อยากรู้วิธีประกอบคอมพ์อ่ะครับ

หมายถึงเอาอุปกรณ์คอมแต่ละชิ้นมาประกอบเอง?

ส่วนตัวศึกษาแล้วปฏิบัติ ให้อธิบายกันในนี้คงจะยากที่จะเข้าใจ หรือไม่ก็ไปเรียนเลยครับ มีคอมให้ลื้อให้ลอง เรียนคอสเดียวก็เข้าใจ

ส่วนเรื่องน้ำ ซื้อพวกชุดน้ำที่เป็น set มาก่อนเลยครับ การติดตั้งอ่านเอาจากคู่มือ

แต่ก่อนอื่น ควรซ่อมและประกอบคอมให้เป็นก่อนดีกว่าครับ จะเล่นน้ำยังไงก็ต้องลื้อมาประกอบ ประกอบแล้วเปิดไม่ติดก็ควรที่จะซ่อมเป็น รู้ปัญหาเบื้องต้นว่าเกิดจากอะไร

OverclockZone Member colobo1's Avatar

Quote Originally Posted by kreaninw View Post

ขอบคุณครับ
    ขอโทดจริงๆๆ.....ไม่ได้ตั่งใจเข้ามายุ่ง อะไรมากมาย อิอิอิ
    Last edited by colobo1; 14 Nov 2009 at 07:37:14.

OverclockZone Member cefiro-a33's Avatar

เข้าใจ จขกท นะคับว่าไม่อยากเสียเงินหลายต่อมันเหนื่อย แต่ท่าน colobo พูดก็มีเหตุผล ลองศึกษาดูก่อนเพราะเล่นน้ำงบประมาณหมดเยอะนะ ถ้าต้องการ performance ดีๆ งบก็ต้องสูงหน่อยนะคับ เกรงว่าเวลาจ่ายเยอะๆแล้วจะท้อ ขอบคุณคับ

OverclockZone Member LineBacker's Avatar

ขอบคุณครับ
    ผมว่าE7400 ก็ยังแรงดีไม่มีตกนะครับ

OverclockZone Member sacoolza's Avatar
    13.803007,100.577474

แนะนำว่าให้ลองรื้อเครื่องที่ใช้อยู่ตอนนี้ออกมาให้หมด แล้วประกอบคืนดู ถ้าน้องหัวไวหน่อยรอบเดียวก็คล่องแล้วครับ ก่อนรื้อก็ใช้สก๊อตเทปMakeก่อนละว่าอันไหนเป็นอันไหน รื้อมัวจำไม่ได้ละแม่ด่าเช็ด อิอิ

ไอ้ของพวกนี้มันต้องลงภาคปฎิบัติครับ ขอให้จำไวอย่างนึง สายไฟต่อเข้า HDD, DVD, VGA อย่าไปพ่วงสายพัดลมเป็นพอ เดี๋ยวงานจะเข้า lol
    Last edited by sacoolza; 13 Nov 2009 at 03:02:30.

OverclockZone Member jirapanpoo's Avatar
    [P]huke[T]'[I]slan[D]

ประกอบคอมง่ายกว่าประกอบชุดน้ำซ่ะอีก ของอย่างนี้ต้องค่อยๆศึกษา อุปกรณ์น้ำมันยังแยกย่อยอีกหลายอย่าง ก่อนใส่ต้องมานั้งจินตนาการดูว่าอุปกรณ์นั้นวางตรงนั้นตรงนี้แล้วใช้ข้อต่ออะไรบ้าง สายยาวประมาณเท่าไหร่ เมื่อวางแบบนี้ดูเก่ะกะไปไหม ฯลฯ ของอย่างนี้ใช่ว่าอยากได้อันไหนใส่ๆเข้าไป อีกอย่างเล่นชุดน้ำต้องใช้งบเย่อะพอควร ถ้ายังขอเงินพอแม่ใช้อยู่ผมว่าชุดน้ำอย่าเลย ผมคิดเห็นผมน่ะ

OverclockZone Member sacoolza's Avatar
    13.803007,100.577474

Quote Originally Posted by jirapanpoo View Post
    ประกอบคอมง่ายกว่าประกอบชุดน้ำซ่ะอีก ของอย่างนี้ต้องค่อยๆศึกษา อุปกรณ์น้ำมันยังแยกย่อยอีกหลายอย่าง ก่อนใส่ต้องมานั้งจินตนาการดูว่าอุปกรณ์นั้นวางตรงนั้นตรงนี้แล้วใช้ข้อต่ออะไรบ้าง สายยาวประมาณเท่าไหร่ เมื่อวางแบบนี้ดูเก่ะกะไปไหม ฯลฯ ของอย่างนี้ใช่ว่าอยากได้อันไหนใส่ๆเข้าไป อีกอย่างเล่นชุดน้ำต้องใช้งบเย่อะพอควร ถ้ายังขอเงินพอแม่ใช้อยู่ผมว่าชุดน้ำอย่าเลย ผมคิดเห็นผมน่ะ
    อยากเอา EK ของท่านมาลองประกอบมั่งครับ 55+

อยากทำแซนวิท3ชั้น lol

OverclockZone Member jirapanpoo's Avatar
    [P]huke[T]'[I]slan[D]

Quote Originally Posted by sacoolza View Post
    อยากเอา EK ของท่านมาลองประกอบมั่งครับ 55+

อยากทำแซนวิท3ชั้น lol
    กว่าจะหาฟิตติ้งต่อระหว่างการ์ดได้ ผิดไป2คู่

OverclockZone Member ก๊องแก๊ง's Avatar

มั่ว ๆ ไปเถอะ เดี๋ยวก็เป็น ผมว่านะที่สำคัญสุดคือการใส่ซีพียูอย่าให้ผิดเท่านั้น นอกนั้นมั่วได้หมด ส่วนใหญ่ช่องใส่มันจะพอดี ไม่งั้นก็ใส่ไม่ได้ แต่ก่อนตอนผมเล่นคอมใหม่ ๆ ผมก็ไม่ได้เรียน ไม่มีใครสอน อาศัยดูจากคู่มือ แล้วก็มั่ว ๆ ไป แล้วก็ลุ้นว่าเปิดติดไหมหว่า ส่วนน้ำก็มั่ว ๆ อีกเหมือนกัน เริ่มจากปั้มตู้ปลา บล็อกไทย ๆ ประกอบแล้วก็เปิดว่ามันรั่วไหมหว่า แค่นั้นจบ

Water-Cooling GOD Salapao2000's Avatar

OverclockZone Member kingkong@lt40's Avatar
    กทม. (สะพานใหม่)

Quote Originally Posted by sacoolza View Post
    แนะนำว่าให้ลองรื้อเครื่องที่ใช้อยู่ตอนนี้ออกมาให้หมด แล้วประกอบคืนดู ถ้าน้องหัวไวหน่อยรอบเดียวก็คล่องแล้วครับ ก่อนรื้อก็ใช้สก๊อตเทปMakeก่อนละว่าอันไหนเป็นอันไหน รื้อมัวจำไม่ได้ละแม่ด่าเช็ด อิอิ

ไอ้ของพวกนี้มันต้องลงภาคปฎิบัติครับ ขอให้จำไวอย่างนึง สายไฟต่อเข้า HDD, DVD, VGA อย่าไปพ่วงสายพัดลมเป็นพอ เดี๋ยวงานจะเข้า lol
    ทำตามที่พี่เค้าบอกละกัน ถ้าประกอบคืนได้ก็พอมีหวังประกอบชุดน้ำสำเร็จ

OverclockZone Member jamesboyd's Avatar
    หลัง โลตัส ประชาชื่น

ไม่มีความเห็นเพราะคอมผม ไม่สมประกอบ

OverclockZone Member kaolat's Avatar

ขอคอมไม่สมประกอบให้ผมเหอะ ท่าน...อิอิ...อยากล่าย ...

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks