overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 34
    OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

Default ค่าใช้จ่ายในการทำ web server ของตัวเอง

ตอนนี้เช่าเขาอยู่น่ะครับ เป็นเว็บของบริษัท ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีใครเข้ามาดูหรอกครับ ใช้รับส่งอีเมลบริษัทมากกว่า ตอนแรกๆที่เช่าเค้าเมื่อประมาณ 2 ปีก่อน มันก็เร็วดี แต่ช่วงนี้เปิดเมลทีนึง กว่าจะเข้าไปได้ กว่าจะส่งเมล กว่าจะลบเมล ช้ามากเลยครับ (เจ้านายบ่นอยู่ทุกวัน)

ข้อมูลของเว็บที่เช่าอยู่นะครับ
    Disk space : ใช้อยู่ 3.3 GB จากที่มีจำกัด 5 GB คาดว่ากว่า 95% ของข้อมูลอยู่ในเมลทั้งนั้นครับ
    Mailboxes : 33 เมล และคงจะเพิ่มขึ้นอีกในอนาคตครับ
    Traffic : 400 MB/Month จำกัดที่ 2 GB/เดือน

ก็ขอถามท่านผู้รู้ทั้งหลายว่า ถ้าจะตั้ง web server ของบริษัท มีค่าใช้จ่ายเครื่องคอม(spec ที่รองรับการทำงานข้างต้นได้ ทนๆเสถียรๆนะครับ)เท่าไร จำเป็นต้องเอาเครื่องไปวางไว้ที่ isp มั้ยครับ ค่าเช่าประมาณเท่าไร และถ้าตั้ง server ไว้ในออฟฟิศ เน็ต upload 512 kpbs เอาอยู่มั้ยครับ หรือว่าจะอืดเหมือนเดิมเวลาเปิดเว็บจากที่อื่นๆ

และเรื่องการดูแลรักษา ถ้าไปวางเครื่องที่ isp เค้าจะดูแลให้เรามั้ยครับ

ถ้ามีใครรับจ้างทำเรื่องนี้ ก็ติดต่อมาหน่อยนะครับ เสนอราคามาได้เลย ผมไม่รู้เรื่องอะไรด้านนี้นัก (ทำได้แต่เขียนเว็บ html) ขอบคุณครับ
    Last edited by moteabc; 9 Nov 2009 at 21:05:26.

OverclockZone Member ชายลมโชยสาวโหยหา's Avatar

30000 up มั้ง

ลองติดต่อ คุณอุ้ม ดู

OverclockZone Member kshase's Avatar

ใช้งานไม่ถึง 50 mailbox จ้างเค้าเอาอะคุ้มสุดผม ว่านะ
    มันช้าลงเพราะอะไรอะครับ ถาม isp ยัง การใช้งานเหมือนเดิม ความเร้วไม่น่าตกได้นะ
    ทำเมล server ก็มีหลายราคาอะนะ ต้องดูว่าอยากได้แบบไหนอะ ค่าเครื่อง +os ก็ตูดบานแล้วครับ
    หรือจะ linux ก็ ok นะ
    เนตควรจะแยก ออกมาเลย ไม่ควรรวมกัน

OverclockZone Member moteabc's Avatar

Quote Originally Posted by ชายลมโชยสาวโหยหา View Post
    30000 up มั้ง

ลองติดต่อ คุณอุ้ม ดู
    ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by kshase View Post
    ใช้งานไม่ถึง 50 mailbox จ้างเค้าเอาอะคุ้มสุดผม ว่านะ
    มันช้าลงเพราะอะไรอะครับ ถาม isp ยัง การใช้งานเหมือนเดิม ความเร้วไม่น่าตกได้นะ
    ทำเมล server ก็มีหลายราคาอะนะ ต้องดูว่าอยากได้แบบไหนอะ ค่าเครื่อง +os ก็ตูดบานแล้วครับ
    หรือจะ linux ก็ ok นะ
    เนตควรจะแยก ออกมาเลย ไม่ควรรวมกัน
    ถามผู้ให้เช่าแล้วน่ะครับ เค้าอ้างว่าเป็นช่วงเวลาที่มีผู้ใช้บริการมากๆ ก็เลยทำให้ช้า แต่จริงๆมันก็ช้าทุกเวลาแหละครับ โทรไปบ่นหลายทีแล้วครับ ก็เหมือนเดิม เค้ามีปิดปรับปรุงระบบทีนึง ก็เร็วขึ้นบ้าง แต่สักพักก็ช้าเหมือนเดิมครับ ตอนนี้เช่าอยู่เดือนละ 1500 บาท
    ใจจริงผมก็อยากจะย้าย host เช่าต่อน่ะครับ แต่เจ้านายเค้าคงคิดว่าจะช้าเหมือนเดิม อยากให้มีของตัวเอง(server)มากกว่านะครับ

ตอนนี้ใช้เวลาประมาณ 5-20 วินาที ในการเปิดหน้า login ของ เมลน่ะครับ แล้วพอคลิ๊ก login จะใช้เวลาประมาณ 40-60 วินาที กว่าจะเข้าในเมลได้น่ะครับ ตอนส่งเมล หรือคลิ๊กเปลี่ยน folder inbox sent delete ก็ช้าเหมือนกันครับ อย่างผมพอจะรอได้ แต่เจ้านายเค้าเมลเยอะและเวลาเป็นเงินเป็นทอง มันรอไม่ได้สิครับ
    Last edited by moteabc; 9 Nov 2009 at 16:30:29.

OverclockZone Member natiratt's Avatar

ขอแสดงความคิดเห้น บ้างนะครับ

ถ้า ทำ webserver เอง นั้น ถ้าไม่ได้ ใช้อะไรมากๆ ก็ ลงทุนไมู่สูงหรอกครับ คล้ายๆ กับ น้องๆ โคโล เครื่องนึง
    (เครื่องนึงไม่เกิน 15000 ก็ใช้ได้แ้ล่ลล้ว เน้น แรมกับ cpu)
    ส่วน net 512 ถามว่าพอไหม ต้องดูการใช้งานของคุณครับ ว่า ใช้ด้านไหน แล้ว ส่งข้อมูง สูงแค่ไหน ถ้ามาก แนะนำ isp ก็ได้ ครับ เช่น port 100M พอไม่ต้องถึง 1 G คับ

อีกอย่างนะครับ การที่ใช้งานไม่มาก ผมว่าเช่าเองคุ้มค่ากว่าครับ ในเรื่อง 1 support 2 บริการ 3. เวลา และอีกหลายๆ อย่าง ถ้าเจ้า นี้ไม่ดีเปลี่ยนเจ้าเลยครับ ผมพอมีแนะนำบ้าง แต่ บอกก่อนนะครับ ของดี ส่วนใหย่ ราคาก็สูงตาม

ถ้าอยากเปิดเอง ต้องมีความรู้และ เตรียมการแก้ปัญหา ด้วย ไม่งั้น เน่ากว่าเดิมอีกครับ

Quote Originally Posted by natiratt View Post
    ขอแสดงความคิดเห้น บ้างนะครับ

ถ้า ทำ webserver เอง นั้น ถ้าไม่ได้ ใช้อะไรมากๆ ก็ ลงทุนไมู่สูงหรอกครับ คล้ายๆ กับ น้องๆ โคโล เครื่องนึง
    (เครื่องนึงไม่เกิน 15000 ก็ใช้ได้แ้ล่ลล้ว เน้น แรมกับ cpu)
    ส่วน net 512 ถามว่าพอไหม ต้องดูการใช้งานของคุณครับ ว่า ใช้ด้านไหน แล้ว ส่งข้อมูง สูงแค่ไหน ถ้ามาก แนะนำ isp ก็ได้ ครับ เช่น port 100M พอไม่ต้องถึง 1 G คับ

อีกอย่างนะครับ การที่ใช้งานไม่มาก ผมว่าเช่าเองคุ้มค่ากว่าครับ ในเรื่อง 1 support 2 บริการ 3. เวลา และอีกหลายๆ อย่าง ถ้าเจ้า นี้ไม่ดีเปลี่ยนเจ้าเลยครับ ผมพอมีแนะนำบ้าง แต่ บอกก่อนนะครับ ของดี ส่วนใหย่ ราคาก็สูงตาม

ถ้าอยากเปิดเอง ต้องมีความรู้และ เตรียมการแก้ปัญหา ด้วย ไม่งั้น เน่ากว่าเดิมอีกครับ
    ใช่ครับ ผมก็กลัวตรงนี้แหละ เรื่องดูแลเอง จ้างเค้าก็สบายไปหลาย แต่ติดที่เจ้านายเค้าสั่งให้ทำเองนี่สิครับ ถ้าเรื่อง hardware software ทั่วไป ผมดูแลได้สบายครับ ซ่อมเครื่องให้บริษัทเองอยู่แล้ว แต่โปรแกรมรองรับ server และ website นี่สิครับ ไม่รู้เรื่องเลย

OverclockZone Member natiratt's Avatar

Quote Originally Posted by moteabc View Post
    ใช่ครับ ผมก็กลัวตรงนี้แหละ เรื่องดูแลเอง จ้างเค้าก็สบายไปหลาย แต่ติดที่เจ้านายเค้าสั่งให้ทำเองนี่สิครับ ถ้าเรื่อง hardware software ทั่วไป ผมดูแลได้สบายครับ ซ่อมเครื่องให้บริษัทเองอยู่แล้ว แต่โปรแกรมรองรับ server และ website นี่สิครับ ไม่รู้เรื่องเลย
    งั้น ผมว่าเรื่อง งบประมาน server ท่านคงกำหนดเองได้ครับ เพราะ ท่าทาง พอรู้ ว่าอะไรราคาเท่าไร บอกได้แค่ว่า เหมือน pc บ้านๆ เรานี่แหละครับ ของ ram เยอะๆ ก็พอ เพราะ มัน ใช้สูง

ส่วน เรื่อง program นั้น ไม่น่ามีไรมากครับ ท่านลง 2003 R2 แล้วก็ลงโปรแกรมสำหรับ web server ผมจำชื่อมไ่ด้ ประมาน 2 ตัวนี่แหละก็ใช้ได้แล้วครับ สำหรับ webserver แต่ส่วน อื่น เช่น ด้านคววามปลอดภัย และ ด้าน ต่างๆ ท่านต้อง ศึกษา ลงเองนะครับ

บอก ข้อดีข้อเสียครับ

1 . เช่า server เขา
    ข้อดี
    - ราคาถูก ไม่ต้องลงทุนเงินก่อน
    - มีความปลอดภัย
    - มีผู้คอยดูแล suport ตลอดเวลา

ข้อเสีย
    -ถ้า ผู้ให้บริการ ฝืนรับลูกค้าที่เยอะเกินไป อาจทำให้ ช้าบ้างเป้น เรื่อง ปกติ

2. เปิดเอง
    ข้อดี
    - เร็ว แน่นอน เพราะ ใช้บริษัทเดียว
    - ไม่จำกัด แบนวิท
    ข้อเสีย
    - ถ้าความรู้น้อยขาดประสบการ เวลาเจอปัญหา นานกว่าจะแก้ไขได้
    - ด้านความปลอดถัยต่างๆ ยากนะครับเรื่องนี้
    - ลงทุนสุง

ขอบคุณมากครับ ท่าน natiratt
    ว่าแต่ต้องจด Domain ด้วยใช่มั้ยครับ เว็บต่างๆที่รับจดโดเมนทั่วไปใช้ได้เลยมั้ยครับ
    Last edited by moteabc; 9 Nov 2009 at 16:57:21.

Quote Originally Posted by moteabc View Post
    ขอบคุณมากครับ ท่าน natiratt
    ว่าแต่ต้องจด Domain ด้วยใช่มั้ยครับ เว็บต่างๆที่รับจดโดเมนทั่วไปใช้ได้เลยมั้ยครับ
    ไม่เป็นไรครับ ผมยินดีช่วยครับ เรื่องไหน บอกผิด ท่านอื่นแย้งได้ เลยครับ

พอบอก เ้จ้า ที่ท่าน เช่าอยู่ได้ไหมครับ เพื่อ จะ่ช่วยแนะนำ เจ้าอื่น ได้

Quote Originally Posted by natiratt View Post
    พอบอก เ้จ้า ที่ท่าน เช่าอยู่ได้ไหมครับ เพื่อ จะ่ช่วยแนะนำ เจ้าอื่น ได้
    ช้าอีกแล้ว Vhostweb
    Last edited by moteabc; 26 Nov 2009 at 09:57:44.

OverclockZone Member kshase's Avatar

ต้องมีคนมาดูแลด้วยนะสิ เรื่องใหญ่ เหอๆๆ ไม่ง่ายนะครับ virus บาน

OverclockZone Member X-MEN-GUY's Avatar

ให้ไปวางที่ ISP ที่มี Network Engineer 24 ชม

OverclockZone Member i704P's Avatar
    ม.ศรีปทุม//ปากเกร็ด นนทบุรี

เครื่อง ถ้าอยากประหยัดก็หาพวก Atom Dual Core ไปวางก็ได้ครับ

ISP ก็ลองเลือกๆดูครับ

OverclockZone Member sniderkill's Avatar

ลองเปลียนเจ้า ดูครับ

Quote Originally Posted by X-MEN-GUY View Post
    ให้ไปวางที่ ISP ที่มี Network Engineer 24 ชม
    ดูจากรูปแล้ว ท่านเป็น Network Engineer รึป่าวครับเนี่ย
    Quote Originally Posted by i704P View Post
    เครื่อง ถ้าอยากประหยัดก็หาพวก Atom Dual Core ไปวางก็ได้ครับ

ISP ก็ลองเลือกๆดูครับ
    ขอบคุณครับ hd เปลี่ยนเป็น ssd จะทนดีกว่ามั้ยครับ ตัวเดียวพอมั้ยครับ กับเว็บเล็กๆอย่างนี้ หรือว่าต้องใช้ hd ทำ raid จะดีกว่า
    Quote Originally Posted by sniderkill View Post
    ลองเปลียนเจ้า ดูครับ
    อยากเปลี่ยนอยู่เหมือนกันครับ แต่เจ้านายอยากให้ทำเอง ต้องบอกค่าใช้จ่ายให้เค้ารู้ก่อนน่ะครับ
    Last edited by moteabc; 9 Nov 2009 at 22:55:07.

ต้องขึ้นเงินเดือนด้วย อิอิ

OverclockZone Member

งานเข้า

ต้องหา เจ้าที่ สามารถดูแลได้ 24 น่ะครับ
    ผมว่า ถ้า พี่ไม่อยากยุ่งยาก ในการแก้ปัญหาเอง จ้างดีกว่าครับ แน่นอนว่า ทำเองเริ่มต้นจะมีปัญหามากมาย

ลองใช้ บริการของ sheeplink มั้ยครับ เป็น เครือของทาง nvk เค้า

http://www.sheeplink.com/

อยู่แถว เมืองทองครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ/lan/wireless/กล้องวงจรปิด/keycard

Quote Originally Posted by kshase View Post
    ต้องขึ้นเงินเดือนด้วย อิอิ
    เฮ้อ

Quote Originally Posted by aumsza View Post
    งานเข้า

ต้องหา เจ้าที่ สามารถดูแลได้ 24 น่ะครับ
    ผมว่า ถ้า พี่ไม่อยากยุ่งยาก ในการแก้ปัญหาเอง จ้างดีกว่าครับ แน่นอนว่า ทำเองเริ่มต้นจะมีปัญหามากมาย

ลองใช้ บริการของ sheeplink มั้ยครับ เป็น เครือของทาง nvk เค้า

อยู่แถว เมืองทองครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ/lan/wireless/กล้องวงจรปิด/keycard
    ขอบคุณครับคุณอุ้ม น่าสนใจมากๆเลย แต่เพิ่งเข้าเมลที่ใช้อยู่แล้ว ทำไมวันนี้มันเร็วขึ้นกว่าทุกวันหว่า เฮ้อ

เจ้านี้น่าสนครับ แต่ผมไม่รู้ว่า ne เขาเก่งไหม เพราะ ไม่เคยใช้เจ้านี้อะ แต่ถ้าแนะนำได้ก็ ของ issp ครับ ปลอดภัย เจ้าหน้าที่เก่ง
    แต่ราคา ก็ นะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks