Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนวทางใช้ Com ทำโรงหนัง TrueHD ในบ้าน + ลำโพงบ้าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนวทางใช้ Com ทำโรงหนัง TrueHD ในบ้าน + ลำโพงบ้าน

สืบเนื่องมาจากเมื่อต้นเดือนก่อน อยากได้ลำโพง Bose AM-6 III ซื่งเป็นลำโพงบ้าน ราคา 34,700 มาติดห้อง แต่ก็ต้องซื้อ AVR ดีๆมาอีกตัวนึง ซื่งก็มองไว้เป็น ตัวไหนก็ได้ที่มี TrueHD(ระบบเสียงแบบใหม่เผื่ออนาคต ) ซื่งราคาต่ำๆก็ 18,900 (ONKYO : TX-SR606) ไหนจะต้องไปซื้อ เครื่องเล่น Blue Ray Disc ต่ำๆก็ประมาณ 10,000 บาท เอ้าไหนรวมราคาซิ 6 หมื่นกว่า = =' เลิกๆๆ ไม่เอาดีกว่า
    ราคาอ้างอิงจาก http://www.piyanas.com/

แต่่ๆๆ มาเจอกระทู้นี้ครับ http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=106098
    ความหวังเริ่มกลับมาใหม่ ^^
    เขาใช้วิธีโดยเอา Com มาทำโดยใส่ Sound Card Asus Xonar HDAV/HDAV Deluxe
    ซื่งต่อ Analog ได้เสียง TrueHD ด้วย โดยต่อกับ AVR ที่มี Analog IN

เอ้า !! เข้าทางเลยซิครับที่บ้านมี AVR เก่าๆของ Yamaha ตังนึงซึ่งไม่ได้ใช้มานานมากเพราะเสียงมันห่วย = =' แต่มันมี Analog IN 6ch
    จึงลงทุนไปซื้อ Asus Xonar HDAV/HDAV Deluxe มา 6700 บาท + ลำโพง Klipsch QUINTET III(ลำโพงบ้าน) 9,600 บาทแถมสายลำโพงด้วย(ซื้อแถว bigC ราชดำริ) หรือเลือกเอาตามใจชอบ
    ถ้าจะเอาให้เต็มระบบ ซื้อ Klipsch Sub 10 ด้วย 13,500 บาท
    http://www.piyanas.com/productdetail...ang=th&lang=th
    สาย Analog ก็ซื้อขำๆจากบ้านหม้อใช้ 3 เส้น รวม 900 บาท

จึงนำมาต่อ Com เก่าเคยเทพ = ='
    E6300 + Gigabite DS3 + Ram 2G + 8400GT + Bluelay + DVD (พวกนี้ผมมีอยู่แล้ว)

เท่ากับลงทุ่นไป 17,200+(Option sub 13,500) แต่เสียงที่ได้ขอบอกว่าไม่ธรรมดาครับ
    เพราะวันที่ไปลองลำโพง QUINTET III ที่ปิยะนัส กับ AVR YAMAHA : RX-V665 ตัวละ 2หมื่นกว่า เสียงที่ได้ยังไม่เนียนเท่านี้เลยครับ

เป็นอีก 1 แนวทางลำหรับคนที่กำลังจะไปซื้อลำโพงคอมครับ เพราะเห็นแต่ละคนซื้อลำโพงกัน 1-2 หมื่น ผมอะเสียดายตังแทน ผมว่าเล่นลำโพงบ้านดีกว่าเยอะครับ เสียงที่ได้ผิดกันเยอะครับ(อันนี้ผมคิดเองอะ ^^ ต้องไปลองฟังเองครับ)

AVR เก่าๆก็ตัวนึง 3-5 พันบาท คนขายทิ้งกันเพียบ ถ้าหาให้มองที่เป็น 8Ch Analog IN
    เพราะตอนนี้เขาหันไปเล่น HDMI กันหมดแล้ว
    แต่สำหรับผม ถ้าอยากได้ TrueHD ราคาประหยัดก็ต้องวิธีนี้อะครับ
    Last edited by alphab; 9 Nov 2009, 18:09:02.

จิงหรือเนี้ย โอ้วววว แบบนี้น้องออน 5105 ของป่มก็ยังใช้ได้อีกนานจิ อ้าว !! แต่เคสผมมันเคสเล็กนิต้องใส่การ์ด lowprofile อ้าาาาา อด

Comment

อยากทำบ้างครับ ขาดแต่avr หน้าตามันเป็นยังไงอะครับ หามือ2ถูกๆได้ที่นไหนบ้างครับ ราคาราวๆเท่าไหร่ ถ่ายรูปมาดุมั่งสิ

Comment

Originally posted by benzarang View Post
        อยากทำบ้างครับ ขาดแต่avr หน้าตามันเป็นยังไงอะครับ หามือ2ถูกๆได้ที่นไหนบ้างครับ ราคาราวๆเท่าไหร่ ถ่ายรูปมาดุมั่งสิ
        http://www.piyanas.com/product.php?cat=146.154
        หน้าตาประมาณนี้ครับ
        หาจากใน Thai2hand , pantip board ซื้อขายเครื่องเสียงอะครับ เยอะครับ
        ของมือ 1 เป็นของเล่นของคนรวย แต่พอเป็นมือ2 ราคานี่แทบอยากจะเอามาทำชั้นวางของ ขายไม่ลง = =' โชคดีที่ Yamaha ตัวเก่าผมไม่ได้ทิ้ง 5555
        เพราะส่วนมากจะขายเพราะ Up ระบบกัน ไป HDMI ตามกระแสกันหมดแล้ว ^^
        Last edited by alphab; 9 Nov 2009, 18:06:21.

Comment

จากกระทู้ thai dvd xfi music ทำไม่ได้เหรอครับ

Comment

Originally posted by chanapis View Post
            จากกระทู้ thai dvd xfi music ทำไม่ได้เหรอครับ
            ทำได้ครับ แต่ไม่ได้เสียง TreuHD เท่านั้น ^^
            แต่ ต้องใช้สายแปลง Mini To RCA เพราะ ที่เสียบลำโพงหลังคอมส่วนมากจะเป็นรู Mini ครับ
            ตามรูปนี้อะครับ
            Attached Files

Comment

ของผมใช้ X-fi xtream gamer ต่อออก opticเข้า avr sr301+QUINTET III เสียงที่ได้นี่เป็น trueHD หรือป่าวครับ

Comment

พึ่งประกอบเสร็จเมื่อวานนี่เอง hk 255 ถอดให้ (HDMI) ลงทุนไป 4220 บาท ไม่นับ HDD อิอิ
                Attached Files

Comment

Originally posted by zongkung View Post
                  ของผมใช้ X-fi xtream gamer ต่อออก opticเข้า avr sr301+QUINTET III เสียงที่ได้นี่เป็น trueHD หรือป่าวครับ
                  TrueHD ต้อง HDMI อย่างเดียวเลยครับ

เพิ่มเติม
                  v
                  v
                  v

ตอนนี้เท่าที่ผมอ่านดูนะครับ ถ้าไม่ใช้ Xonar HDAV + TotalMedia Theatre ยังไม่มีทางส่ง TrueHD DTS-HD ไปให้ AVR ถอดได้ครับ พวกการ์ดจอ หรือออนบอร์ดที่เขียนว่าส่งเสียง HD ได้คือส่งเป็น LPCM ไปให้กับ AVR ซึ่งของผมตอนนี้แสดงเป็น DTS หรือ DD ไม่ได้แสดง TrueHD หรือ DTS HD Master แต่อย่างใด
                  Last edited by chet_san; 12 Nov 2009, 22:25:01.

Comment

Originally posted by chet_san View Post
                    พึ่งประกอบเสร็จเมื่อวานนี่เอง hk 255 ถอดให้ (HDMI) ลงทุนไป 4220 บาท ไม่นับ HDD อิอิ
                    ที่ตั้งสวยจัง ซื้อ จะ ใด ขอรับ

Comment

Originally posted by chet_san View Post
                      ไม่ทราบว่าทำไรบ้างครับแนะนำผมหน่อย

Comment

Originally posted by mike_shinoda View Post
                        ที่ตั้งสวยจัง ซื้อ จะ ใด ขอรับ
                        เห็นด้านหลัง ตัวจริง แล้วจะอนาถ 20 บาทยังจะขายออกรึเปล่า

Originally posted by zongkung View Post
                        ไม่ทราบว่าทำไรบ้างครับแนะนำผมหน่อย
                        ผมซื้อบอร์ดที่มี HDMI ครับ (ประหยัดตังค์ค่าการ์ดจอ มีตังค์ค่อยเพิ่มเข้าไป) ลง Driver ตามปกติ แล้วต่อสาย HDMI เข้า AVR
                        และ HDMI จาก AVR เข้า LCD TV

โปรแกรมใช้ K-lite Codec + Media Player Classic
                        ส่วนการตั้งค่ายังไม่ได้ลองเปลี่ยนดูตามที่หลายท่านโพสต์ไว้ ใช้เดิมๆอยู่

AVR มัน Detect เจอค่าของมันเองเลย เสียงและภาพก็ออกตามปกติ
                        ผมก็มือใหม่ที่พึ่งเริ่มทำ HTPC ครับ ผิดพลาดก็ขออภัย
                        Last edited by chet_san; 12 Nov 2009, 08:45:14.

Comment

ลำโพง 1-2 หมื่น มันสู้ลำโพงบ้านไม่ได้ก็จริงอยู่ครับ
                          แต่ว่ามันเล่นเท่านี้แล้วจบอะครับ
                          อย่างของท่านมันหมื่นนึงก็ถูกครับ แต่ว่าท่านคิดค่า AVR หรือยังครับว่าท่านซื้อมาเท่าไหร่
                          แต่ผมก็อยากจะบอกว่าลำโพงคอมรุ่นใหม่ๆในระดับราคาแค่หมื่น เสียงมันใกล้ลำโพงบ้านมากขึ้นเรื่อยๆแล้วนะครับ
                          เอาง่านๆถ้าจะเล่นลำโพงบ้านในราคาหมื่นนึง มันไม่มีทางได้เพราะมันไม่มีแอมป์ แต่ถ้าลำโพงคอมมันมีมาครบเลย
                          ถ้างบ 10-15k เล่นลำโพงคอมดีกว่าเดี๋ยวงบบาน แต่ถ้า 20k+ลำโพงบ้านโลด

Comment

เสียง Hi-Def
                            TrueHD - Dolby Digital TrueHD
                            DTS-HD MA - DTS HD Master Audio

ตามมาตรฐานจะต้องส่งผ่านช่องทางของอุปกรณ์ที่มีการป้องกันการคัดลอกที่เรียกว่า HDCP (High-bandwidth Digital Content Protection)
                            ซึ่งในกรณีนี้จะหมายถึงต้องส่งผ่านช่องเชื่อมต่อแบบ HDMI ผ่านอุปกรณ์ที่รองรับ HDCP เท่านั้น

เข้ามาแซว ....
                            เห็นมีแต่พูดกันว่า TrueHD ๆ แทนความหมายของเสียงตามมาตรฐาน Hi-Def กันหมดแล้ว
                            งี้ถ้าเครื่องผมรองรับ TrueHD (Dolby Digital TrueHD) ก็หมายความว่าอาจรองรับหรือไม่รองรับ DTS-HD MA ก็ได้อะดิ :P

Comment

เสียง HD ตอนนี้ก็มีแต่ Sound Card Asus Xonar HDAV กับ Auzentech X-Fi Home Theater HD ที่ปล่อยบิตสตรีมได้ แต่ถ้า hdmi ที่อยู่บน การ์ดจอ ปล่อยได้ในรูปแบบ PCM น่ะ ครับ เป็น Lossless เหมือนกัน กับ dts-hd - TrueHD

เรื่องนี้ยาวเหมือนกัน

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=106098

Comment

Working...
                              X