overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member 0894936393's Avatar

Cool ได้ยินมาว่าCoolPatทำให้Memboardเสียหรองับ

ตามนั้นคับ
    ไปเห็นกระทู้ไหน มาไม่รู้ บอกมาว่า coolpat ที่ใช้ ไฟจาก usb ใช้ไปนาน จะทำให้ บอร์ด เสียว่างั้นอ่ะ รบกวนผู้ รู้ มาตอบ ให้ผมกระจ่างด้วยนะคับผม อ่านกระทุ้นั้นแหละ ตอนนี้ ถอดออกละ 555 กลัว

ของผมใช้ ตัว 399$

แล้วอีกคำถามหนึ่ง ขอถามเรื่อง
    CPU T8100 ร้อน 50-65 องศา (ส่วนมาก 60องศา คงที่) ปกติมั้ยงับ
    GPU ATI3470 55-68(ส่วนมากก็ 60 เหมือนกันคับ) ร้อนมั้ยงับ
    HDD hitachi 250GB 45-50 (ส่วนมากก็ 50 คับ)อันนี้ ร้อนมั้ยงับ

กำลัง มีแนวคิดว่าจะแกะทำความสะอาดเองเพราะ ดูแล้วฝุ่นภ้าจะเยอะ ใช้แบบ วิบาค กรรมมาก หลายมือ หลายนิ้ว วางที่ฝุ่น บ่อยมาก แต่ประกันยังไม่หมด กลัว ไปกระทบกะเรื่องประกัน อีกอย่างไม่เคยแกะเลย กลัวเหมือนกัน 55 แต่จะลองดูเมื่อกล้า

ขอขอบพระคุณ ล่วงหน้านะคับผม

OverclockZone Member miixer's Avatar

เอ จะเป็นไปได้เหรอ

panyaoon's Avatar
    บ้านโป่ง ราชบุรี

ผมว่าไม่เกี่ยวนะเพราะว่า ใช้เม้า usb มันก็ดูดไฟตลอดเวลาเหมือนกัน แล้วก็หากคนที่เสียบ hddภายนอกตลอดเวลาอีก ^^ มันก็กินไฟเหมือนกันอะครับ รอผู้รู้ดีก่า ผมตามความรู้สึกตัวเอง

OverclockZone Member sandy207's Avatar

เมนบอร์ดเสียหรือเปล่านี่ไม่รู้ แต่ว่าถ้าเป็นพัดลมแบบเป่าเข้า จะยิ่งทำให้ฝุ่นเข้ามามากกว่าเดิมด้วย
    ผมเลยตั้งรองเอาไว้เฉย ๆ ไม่ได้เสียบพัดลม แค่ให้อากาศมันไม่อบก็โอเคแล้ว

ส่วนที่ว่าอุณหภูมิที่บอกมานั้น ร้อนหรือไม่ ก็คงจะราว ๆ นั้นล่ะ แต่ถ้าได้ลองจัดการกับซิลิโคนสักหน่อยจะช่วยได้มากขึ้นกว่านี้
    เครื่องผม เมื่อก่อน cpu T7300 ร้อนประมาณ 50 องศากว่า ๆ เหมือนกัน พอจัดการทาซิลิโคนซะใหม่ เหลือประมาณ 39-41 องศา ส่วน cpu ตัวปัจจุบันปล่อย idle ต่ำสุด 32 องศา

OverclockZone Member tm56024's Avatar

มันเป็นไปได้หรอครับ ไม่ทราบว่าเอาข้อมูลมาจากไหนอ่ะครับ ผมใช้ PAD P1 อ่ะ ใครพอรู้ข้อมูลครับขอด่วนเลยอ่ะเสียว

OverclockZone Member 0894936393's Avatar

อ่า คับผม

รอกรูรูมาคอนเฟริม นะคับผม

ส่วน "ซิริโคน นี้มนอยู่ตรงไหนของ CPU แกะออกมาทำความสะอาดยังไงงับ"

ใจงาบ

OverclockZone Member

USB มันจ่ายไฟได้อยู่แล้ว ถ้าไอ้ตัว coolpad ไม่ออกแบบมาโง่ๆ ก็ไม่ทำให้ mainboard เสียหรอกครับ
    เลิกเห็นกับของถูกๆเสียที มันจะกลายเป็นเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายไป

OverclockZone Member tm56024's Avatar

แต่ผมว่าไอ้วิธีทาซิลิโคนนี่แจ๋วดีอ่ะแต่กลัววอยด์ประกันหมดอ่ะหรือมีวิธีอะไรที่เอามาทาแล้วประกันไม่หมดบ้านอ่ะครับ น่าสนดีอ่ะ หรือว่าต้องรอประกันหมดอ่ะครับ ขอขยายความหน่อยอ่ะ

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

ถ้ากลัวก็ไปซื้ออะแด๊ปเตอร์ MP3 อันละ 25-30 บาทมาเสียบครับ

^^

OverclockZone Member -Lz_l3_KiM_zA-'s Avatar

Quote Originally Posted by 0894936393 View Post
    ตามนั้นคับ
    ไปเห็นกระทู้ไหน มาไม่รู้ บอกมาว่า coolpat ที่ใช้ ไฟจาก usb ใช้ไปนาน จะทำให้ บอร์ด เสียว่างั้นอ่ะ รบกวนผู้ รู้ มาตอบ ให้ผมกระจ่างด้วยนะคับผม อ่านกระทุ้นั้นแหละ ตอนนี้ ถอดออกละ 555 กลัว

ของผมใช้ ตัว 399$

แล้วอีกคำถามหนึ่ง ขอถามเรื่อง
    CPU T8100 ร้อน 50-65 องศา (ส่วนมาก 60องศา คงที่) ปกติมั้ยงับ
    GPU ATI3470 55-68(ส่วนมากก็ 60 เหมือนกันคับ) ร้อนมั้ยงับ
    HDD hitachi 250GB 45-50 (ส่วนมากก็ 50 คับ)อันนี้ ร้อนมั้ยงับ

กำลัง มีแนวคิดว่าจะแกะทำความสะอาดเองเพราะ ดูแล้วฝุ่นภ้าจะเยอะ ใช้แบบ วิบาค กรรมมาก หลายมือ หลายนิ้ว วางที่ฝุ่น บ่อยมาก แต่ประกันยังไม่หมด กลัว ไปกระทบกะเรื่องประกัน อีกอย่างไม่เคยแกะเลย กลัวเหมือนกัน 55 แต่จะลองดูเมื่อกล้า

ขอขอบพระคุณ ล่วงหน้านะคับผม

ผมไม่รู้น่ะ รู้แต่ฮาร์ดดิสไปเร็วแน่

OverclockZone Member sabanes's Avatar
    ใต้ขั้วโลกเหนือ

Quote Originally Posted by Sippaphas View Post
    ถ้ากลัวก็ไปซื้ออะแด๊ปเตอร์ MP3 อันละ 25-30 บาทมาเสียบครับ

^^
    เช่นกันครับ ช่วยให้ไม่เปลืองพอร์ต usb ที่ยิ่งมีน้อยๆ อยู่ด้วย
    ลดจาก 92 องศา เหลือแค่ 70 องศา เวลาเล่น SF IV แหล่มจริงๆ Notepal U2

OverclockZone Member sandy207's Avatar

Quote Originally Posted by 0894936393 View Post
    อ่า คับผม

รอกรูรูมาคอนเฟริม นะคับผม

ส่วน "ซิลิโคน นี้มันอยู่ตรงไหนของ CPU แกะออกมาทำความสะอาดยังไงงับ"

ใจงาบ
    อยู่ระหว่าง กระดอง cpu กับ heatpad ครับ เป็นตัวช่วยประสานหน้าสัมผัสให้มีการถ่ายเทความร้อนไปที่ heatpipe ทองแดงได้ดีขึ้น
    ซึ่งตัวซิลิโคนนี่มีหลายเกรดครับ ถ้าเป็นแบบเหลวจะมีทั้งนำความร้อนได้ดี อาจมีการนำไฟฟ้าได้น้อยเพื่อไม่ให้เป็นอันตรายเมื่อไปเลอะแผงวงจรข้าง ๆ เป็นต้น
    และก็ซิลิโคนแบบแผ่น ถึงจะสะดวกกว่าแต่ว่าก็ไม่ดีเท่าแบบเหลว เพราะหนากว่า จะอมความร้อนมากกว่านิดหน่อย

ส่วนที่ว่าแกะทำความสะอาด ก็แค่เช็ดซิลิโคนเก่าออกแล้วก็ใส่อันใหม่เข้าไปแทน ก็เลือกเอาว่าจะใช้เกรดไหน และปริมาณเท่าไหร่
    ถ้าปริมาณมากเกินไปก็ทำให้ไปอมความร้อนยิ่งกว่าเดิม น้อยเกินไปก็ทำให้หน้าสัมผัสไม่ทั่วถึง

Quote Originally Posted by sandy207 View Post
    อยู่ระหว่าง กระดอง cpu กับ heatpad ครับ เป็นตัวช่วยประสานหน้าสัมผัสให้มีการถ่ายเทความร้อนไปที่ heatpipe ทองแดงได้ดีขึ้น
    ซึ่งตัวซิลิโคนนี่มีหลายเกรดครับ ถ้าเป็นแบบเหลวจะมีทั้งนำความร้อนได้ดี อาจมีการนำไฟฟ้าได้น้อยเพื่อไม่ให้เป็นอันตรายเมื่อไปเลอะแผงวงจรข้าง ๆ เป็นต้น
    และก็ซิลิโคนแบบแผ่น ถึงจะสะดวกกว่าแต่ว่าก็ไม่ดีเท่าแบบเหลว เพราะหนากว่า จะอมความร้อนมากกว่านิดหน่อย

ส่วนที่ว่าแกะทำความสะอาด ก็แค่เช็ดซิลิโคนเก่าออกแล้วก็ใส่อันใหม่เข้าไปแทน ก็เลือกเอาว่าจะใช้เกรดไหน และปริมาณเท่าไหร่
    ถ้าปริมาณมากเกินไปก็ทำให้ไปอมความร้อนยิ่งกว่าเดิม น้อยเกินไปก็ทำให้หน้าสัมผัสไม่ทั่วถึง
    ขอบคุณคับผม

ถ้าอย่างงั้นผม ก็ ต้อง ไปร้านลูกเดียวคับผม 555

ยิ่งร้าน ก็ไม่น่าเชื่อถือซ่ะด้วย แถวๆ ย้าน อ่ะ (บ้านนอก)

ดูแล้วเหมือนว่า ความสามารถไปค่อยถึงอ่ะคับ

OverclockZone Member heroin's Avatar

เคยเเต่เสียบ hdd usb ไว้ กับ พัดลมรองฐานเป่า nb ผมก็เอามาเสียบ usb เป่า เร้าท์เตอร์ไว้ ตลอด เสียบคาไว้เป้นเกือบปีเเล้ว อ้อ ใช้กับ pc บ้าน

coolpad นี่ไม่รู้

OverclockZone Member tum1998's Avatar

ต้องซื้อยี่ห้อแพง ๆ ครับ ไม่ใช่อันละ 100-300 บาท เพราะพัดลมเมื่อมันหมุน มันจะเกิดการสั่นสะเทือน hdd ก็จะไปก่อน ไฟจากพัดลม ถ้าไม่ดี mainboard ก็ไปก่อน แต่ถ้าซื้อแบบแพง ๆ ออกแบบมาดี ไม่มีปัญหาครับ ผมใช้มา 2 ปีก็ไม่เป็นไรเลย

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ถ้าซื้อของดีๆก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ ยกเว้นพัดลมมันจะOvervolt จากที่เมนบอร์ดจจ่ายได้เท่านั้นหล่ะ
    แต่ผมซื้อมาทีไรก็เอามาโมเปลี่ยนพัดลม หรือไม่ก็ต่อหม้อแปลงแยกทุกทีล่ะ ช่องUSBยิ่งน้อยๆอยู่

Bookmarks

Bookmarks