Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมรีสตาร์ทตัวเองตลอดเลยค่ะ ทำยังไงดีคะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมรีสตาร์ทตัวเองตลอดเลยค่ะ ทำยังไงดีคะ

เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า ยกเมนบอร์ดกับ ซีพียูให้พี่ชายไปอ่ะค่ะ

แล้วพอพี่ชายเอาไปใช้ คอมก็จะรีสตาร์ทตัวเองใหม่ตลอดเลย

ไ่ม่ขึ้นจอฟ้านะคะ แต่รีถี่มากเลยค่ะ แปปๆ เดี๋ยวก็รี

อยากทราบว่าเป็นเพราะว่าอุณหภูมิรึเปล่าคะ

ที่บ้านพี่ชายเป็นบ้านไม้ค่ะ ค่อนข้างร้อนเลยค่ะ

เปิดเคสเล่นก็แล้ว เอาพัดลมจ่อ ก็ไม่หายรีค่ะ

ป.ล. ก่อนยกเมนบอร์ดกับซีพียูให้พี่ชายไป

ตอนตัวหนูใ้ช้เองก็รีนะคะ เลยเปลี่ยน แล้วยกอันเก่าให้พี่ชาย

ตอนนั้นช่างบอกว่า ให้ปรับรอบพัดลม ซีพียู

แต่หนูปรับไม่เป็นค่ะ อาการแบบนี้จะเกี่ยวกับรอบพัดลมซีพียูรึเปล่าคะ

หรือว่ายังไงกันแน่คะ

ขอบคุณทุกคนๆที่ช่วยตอบคำถามค่ะ

ถ้าเปิดฝาข้างแล้วเป่าพัดลม ยังไม่หาย ไม่น่าจะเป็นที่ความร้อน

สมัยนานมาแล้วตอนใช้ P4 ก็เคยเป็นเหมือนกัน ตอนนั้นใช้ power ของ Dtech ซื้อมาได้ประมาณ 6 เดือน แรกๆ ก็เล่นได้ดี แต่หลังๆ เล่นได้สัก 20-30 นาที รีเองบ้าง ดับเองบ้าง แต่พอเปลี่ยน power วัตต์เต็มหายเลย อาจจะเป็นเพราะ power ก็ได้

Comment

ผมว่าเมนบอร์ดอาการไม่ดีแล้วล่ะครับ เคยเจอเครื่องที่ cpu ร้อนมากๆ(ผมใส่ซิงค์ไม่แน่นเอง) พอร้อนจัดบอร์ดจะตัดไฟเอง ดับไปเลย ไม่มีรีสตาร์ทนะครับ
      เห็นด้วยว่า power supply ก็เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เกิดอาการนี้ครับ

Comment

ขอบคุณพี่ๆมากค่ะ

แต่ว่าตอนที่หนูใช้เองแล้วรี หนูเปลี่ยน power supply

ก็ไม่หายนะคะ ก็ยังรีอยู่อ่าค่ะ

แบบนี้น่าจะเป็นที่เมนบอร์ดรึเปล่าคะ

Comment

ครับ ความร้อนจากเมนบอร์ดก็ทำให้คอมดับได้ครับ

ของผมเล่นเวลา ไม่ได้เปิดแอร์ไม่ได้เลย ขนาดไม่ได้ Over Clock เลยนะเนี่ย

Comment

งั้นจะลองให้พี่ชายปรับรอบพัดลมดูค่ะ

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ >/\<

Comment

ถอด cpu ออกเอาซิลิโคนดีๆทาใหม่ แล้วประกอบกลับ
              เข้าไปครับ บางทีใช้มานาน มันเสื่อมหรือแห้งหมดแล้ว
              เป็นตัวสำคัญที่ทำให้เกิดความร้อนสูงและรีสต๊าทบ่อยๆสำหรับคอม
              ที่ใช้มานานมากๆครับ

Comment

ไวรัสรับประทาน หรือเปล่าครับ

Comment

Working...
                X