overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member fordsupra's Avatar

Unhappy เปิดลำโพงแล้วดังอื่อ......

ผมได้รับบริจาคลำโพง SAAG 10R 1000W มา 1 ชุด จากเพื่อน

ตอนแรกมันใช้ไม่ได้ไฟไม่เข้า+หมดประกัน หลังจากนั้นผมก็ให้พี่ผมวิจัยจึงพบว่า หม้อแปลงมันพัง+ซีบวม 2 ตัว เลยซื้อมาเปลี่ยน หลังจากนั้นก็ใช้ได้เป็นปกติ แต่เมื่อเปิดปุ๊บมันจะดัง อื่อ....... (หรือใครจะเรียกอะไรทั้งหลายทั้งปวง) ซึ่งผมก็รื้อตู้ซับออกมาดู ปรากฎว่าไอ้เสียงอื่อ.....ที่ว่านี้มันดังมาจากดอกซับครับ

คือพี่ผมมันทำงานซ่อมตู้โทรฯของ TOT มันก็เลยเอาไปซ่อมที่ทำงาน เพราะมีเครื่องมือพร้อม

หลังจากที่ซ่อมเสร็จ ผมเอากลับมาบ้าน เสียบปลั๊ก ออนปุ๊บ อื่อ........ ทันทีเลยครับ

ผมก็โทรไปถามมัน (อยู่คนละบ้านกัน) มันก็บอกว่า..

ผม: ลำโพงมันอื่อ... ตอนกดเปิดว่ะ เปิดปุ๊บ อื่อ....ปั๊บ
    พี่: อื่อยังไง
    ผม: ก็เหมือนเสียบแจ็คไม่แน่น ทั้งๆที่เสียบแค่ไฟ (แล้วก็เอามือถือไฟจอตรงตู้ซับ)
    พี่: ไม่รู้เหมือนกันว่ะ ลองยกมาที่ทำงานอีกทีดิ
    ผม: กรรม หนักนะเฟ้ย....

ผมควรจะแก้อย่างไรดีครับให้มันอื่อ..น้อยลง หรือ หายไปเลยจะดีมาก
    ตอนนี้ฟังเพลงสบายๆไม่รู้เรื่องเลยครับ เสียงอื่อ....มันกลบเสียงเพลงหมด (ต้องเปิดดังๆถึงจะได้ยิน)

ขออภัยเรื่องสีตัวหนังสือด้วยนะครับ ผมชอบสีนี้อ่ะ
    ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ
    Last edited by fordsupra; 10 Nov 2009 at 18:25:23.

OverclockZone Member mouham's Avatar
    @แฟร์ชั่นไอส์แลนด์

แหมเลือกสีซะ ไม่เห้นใจคนแก่ในนี้เลย ลองต่อ สาย ground ดูสิครับ ส่วนวิธีลองให้ใน google

OverclockZone Member fordsupra's Avatar

Quote Originally Posted by mouham View Post
    แหมเลือกสีซะ ไม่เห้นใจคนแก่ในนี้เลย ลองต่อ สาย ground ดูสิครับ ส่วนวิธีลองให้ใน google
    พอจะคร่าวๆได้มั้ยครับ

OverclockZone Member bonba's Avatar

ของผม ก็เป็น ยี่ห้อเดียวกับรุ่นเดียวกัน

แค่เสียบปลั๊กเท่านั่นแค่ เสียงจากซับมาเลย

ผมคิดว่าตัวไรสักอย่างในวงจร นั่นแหละที่เสีย
    เพราะ ผมลอง เอา sat และ sub ต่อกับ amp เลย เสียงก็ออกปกติ

คิดว่าน่าจะเป็นที่วงจรมันแน่ๆ

OverclockZone Member wUcGhE's Avatar

สีอ่านได้ยากโคตร ต้องเอา mouse คลุมลากถึงอ่านออก...

OverclockZone Member zedrik-x's Avatar

Quote Originally Posted by wUcGhE View Post
    สีอ่านได้ยากโคตร ต้องเอา mouse คลุมลากถึงอ่านออก...
    เห็นด้วย!

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ที่เคยเจอ รอยบัดกรีที่ซีตัวใหญ่ร่อน ลองเอาแว่นขยายส่องๆดู

ปล.ผมมั่วเพ - -

OverclockZone Member HERO-NUT's Avatar
    SINGBURI , Chachoengsao

ระวังจะพาวอยด์ลำโพงเน่าไปด้วยนะครับท่าน

Quote Originally Posted by bonba View Post
    ของผม ก็เป็น ยี่ห้อเดียวกับรุ่นเดียวกัน

แค่เสียบปลั๊กเท่านั่นแค่ เสียงจากซับมาเลย

ผมคิดว่าตัวไรสักอย่างในวงจร นั่นแหละที่เสีย
    เพราะ ผมลอง เอา sat และ sub ต่อกับ amp เลย เสียงก็ออกปกติ

คิดว่าน่าจะเป็นที่วงจรมันแน่ๆ
    หาวิธีต่อไปครับ

Quote Originally Posted by wUcGhE View Post
    Quote Originally Posted by zedrik-x View Post
    เห็นด้วย!
    ขออภัยครับ

Quote Originally Posted by aekshow View Post
    ที่เคยเจอ รอยบัดกรีที่ซีตัวใหญ่ร่อน ลองเอาแว่นขยายส่องๆดู

ปล.ผมมั่วเพ - -
    จะลองดูแต่วันนี้มันดึกล่ะ พรุ่งนี้เย็นจะลองดูครับ

Quote Originally Posted by HERO-NUT View Post
    ระวังจะพาวอยด์ลำโพงเน่าไปด้วยนะครับท่าน
    หมดประกันไปตั้งนานแล้วครับท่าน

OverclockZone Member klah's Avatar

มองไม่เห็น

ไม่ตอบดีกว่า

OverclockZone Member kungcss12's Avatar
    พุทธมณฑลสาย 3 บางไผ่ บางแค กทม 10160

ขออภัยก็ยังจะใช้สีเดิม

Quote Originally Posted by klah View Post
    มองไม่เห็น

ไม่ตอบดีกว่า
    ซะงั้น

Quote Originally Posted by kungcss12 View Post
    ขออภัยก็ยังจะใช้สีเดิม

OverclockZone Member honoruru's Avatar
    นนทบุรี บางบัวทอง

อาการนี้เคยเป็นเคยเอาไปซ่อมมาเค้าบอกว่า ic ขับซับเสีย
    เค้าเรียกตัวไรหว่าที่มี5ขา

OverclockZone Member chanapis's Avatar

จะใช้ตัวหนังสือสีก็หัดเอาสีที่อ่านง่ายหน่อยครับ
    ตังใจจะมาช่วยแต่พอเห็นแล้ว
    .....

OverclockZone Member alwayz's Avatar

Quote Originally Posted by chanapis View Post
    จะใช้ตัวหนังสือสีก็หัดเอาสีที่อ่านง่ายหน่อยครับ
    ตังใจจะมาช่วยแต่พอเห็นแล้ว
    .....
    ืท้อใจ

OverclockZone Member iartty's Avatar

ผมก็เป็น ตอนนี้ซ่อมมาแล้วก็ยังเป็น เดินกราวก็ยังเป็น เดี๋ยวจะลองรื้อปลั๊กผนังออกมาเปลี่ยนดู

ขนาดใช้ไฟผ่าน UPS ที่เป็น stabilizer แล้วนะเนี่ย

OverclockZone Member

คิดในแง่ดี จขกท.อาจจะตาบอดสีน้ำเงินก็ได้นะครับ เลยเห็นเป็นสีเทา

OverclockZone Member HERO-NUT's Avatar
    SINGBURI , Chachoengsao

เปลี่ยน IC กับพันวอยด์ใหม่ ไม่เกิน500บาทครับ

Bookmarks

Bookmarks