overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31
    OverclockZone Member

Default [ช่วยกันตอบหน่อยค่ะ] คิดค้นเกมส์แนวใหม่

อยากรู้เหตุผลว่าทำไมเกมส์ถึงสนุก แล้ว ถ้าสามารถดึงความเป็น fantasy ของเกมส์มาเล่นนอกบ้านโดยไม่ต้องใช้เครื่องคอมมันจะสนุกป่าว
    พอดีว่าทำงาน project อยู่อ่ะค่ะ
    อยากได้รู้มูลว่าทำไมถึงเล่นเกมส์แทนที่จะเล่นนอกบ้าน
    เพื่อที่จะสร้างเกมส์ที่จะตอบสนองความต้องการนั้นได้ โดยที่ได้ออกกำลังกายไปด้วย

สิ่งที่กำลังคิดอยู่นี่จะเป็นเกมส์แบบว่า ยิงพลัง แบบนารูโต๊ะ ผสมๆกับ เวตมนต์
    แล้วก็เอาพวกธาตุต่างๆมามีประกอบว่าถ้าเราฝึกธาติไฟเยอะแล้วโดนยิงด้วยน้ำพลังก็จะลดเยอะอะไรงี้อ่ะค่ะ
    แต่การที่จะยิงพลังผู้เล่นต้องทำท่าก่อน เล่นถ้าจะใช้ท่าลมต้องควงแขมเป็นรูปวงกลมอะไรงี้
    แล้วถ้าสำเร็จก็จะมีแสงไฟทีเขียวๆที่มือ ถ้าเป้นไฟก็อาจจะเป็นแสงสีแดง แล้วจากนั้นก็ยิงใส่ฝ่ายตรงข้ามอะไรอย่างงี้
    แล้วถ้าเล่นเป็นทีม ก็อาจจะ คนนึงทำลม แล้วอีกคนไฟ แล้วเอามารวมกัน ก็จะทำให้ค่าความเสียหายกลายเป็น 3 เท่าอะไรงี้อ่ะค่ะ

คิดว่าจะให้เด็กประมาณ ป 4-6 เล่นนะค่ะ
    ถ้าใครสนใจอยากให้ข้อมูลก็รบกวนด้วยนะค่ะ ถึงอายุไม่ตรงก็ได้นะค่ะ อยากได้ความเห็น

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ทำไมถึงเล่นเกมอยู่ในบ้านแทนที่จะออกไปนอกบ้าน...
    คำตอบของผมนะครับ ก็แดดมันร้อนอ่ะ ค่าน้ำมันก็แพง (ส่วนใหญ่เล่นเกมขับรถ) แล้วมันก็ทำอะไรที่ชีวิตจริงทำไม่ได้ครับ เท่านี้หล่ะครับ

เอ่อ อย่างที่ว่ามาน่าจะเป็นเกมแนว Wii นะครับ ออกกำลังกาย โยกย้ายส่ายสะโพกเวลาเล่น
    ลองหาเกม Suzumiya Haruhi no Gekidou ของ Wii ในYoutube ดูจิครับ อิๆ

จริงๆเกมแนวโยกๆตัวเราเองเนี่ย ตอนนี้ต้องWiiล่ะครับ
    แต่ต่อไปคงต้องหันไปมอง Project Natal ของ Xbox360

OverclockZone Member Penryn007's Avatar

ถ้าจะสร้างเกม PC ที่ออกกำลังกายไปด้วย ผมว่าต้องสร้างตัว Motion Censor เหมือนกับ Wii บน PC ด้วยนะ
    แต่ผมก็เห็นมานะ ที่คอมมาร์ตก็มี Wii on PC
    ยังไงก็สร้างเกมที่แบบนี้ออกมาก็แล้วกันนะครับ ผมอยากจะเล่น ไม่มีเงินซื้อ Wii 55+

OverclockZone Member pongkrit03's Avatar

อ่านแล้วงงมากครับ จินตนาการดีจนผมตามไม่ค่อยทัน

สรุปคือ คุณไม่ได้จะทำเกม PC ใช่ไหมครับ แต่จะสร้างอุปกรณ์ไว้ให้เด็กป.4 - ป.6 เล่นกัน ? โดยเป็นการเล่นกันนอกบ้าน ? และเล่นกับเพื่อนๆ ?

ผมว่านะครับ เด็กป.4 - ป.6 เนี่ย แค่เล่นซ่อนแอบหรือแปะแข็งมันก็สนุกมากแล้วนะ ถ้าพูดถึงกิจกรรมนอกบ้าน

ถ้าผมเข้าใจอะไรผิดช่วยอธิบายหน่อยคับ เพราะผมก็ยังงงๆ

OverclockZone Member Cpt Halloween's Avatar

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    ทำไมถึงเล่นเกมอยู่ในบ้านแทนที่จะออกไปนอกบ้าน...
    คำตอบของผมนะครับ ก็แดดมันร้อนอ่ะ ค่าน้ำมันก็แพง (ส่วนใหญ่เล่นเกมขับรถ) แล้วมันก็ทำอะไรที่ชีวิตจริงทำไม่ได้ครับ เท่านี้หล่ะครับ

เอ่อ อย่างที่ว่ามาน่าจะเป็นเกมแนว Wii นะครับ ออกกำลังกาย โยกย้ายส่ายสะโพกเวลาเล่น
    ลองหาเกม Suzumiya Haruhi no Gekidou ของ Wii ในYoutube ดูจิครับ อิๆ

จริงๆเกมแนวโยกๆตัวเราเองเนี่ย ตอนนี้ต้องWiiล่ะครับ
    แต่ต่อไปคงต้องหันไปมอง Project Natal ของ Xbox360
    ทั้ง Wii และ Project Natal ของ Xbox360 (ซึ่งอันนี้ยังคงเป็นเพียงแค่แนวความคิด)

ทั้ง2 platform นั้นก็ยังคงต้องอยู่ในบ้านจริงๆนั่นแหละครับ

ผมค่อนข้างที่่จะเข้าใจโปรเจคของท่าน จขกท.นะ

แต่คิดว่าด้วยเทคโนโลยี ณ ตอนนี้ยังไปไม่ถึงขั้นที่จะเล่นกันนอกบ้านอย่างที่คิดไว้จริงๆ

Natal ยังเป็นเพียงแค่แนวคิด ... เพราะงั้นผมว่ากว่าที่ เด็กๆนั้นจะได้เล่นเกม RPG หรือ

MMORPG กับเพื่อนๆนอกบ้าน ออกไปร่ายเวทใส่กัน ออกไปตีมอนส์บนท้องถนนในโลกแห่ง

ความจริง หรือ เข้าร้าน 7-11 เพื่อไปซื้อ potion หรือ อาวุธใหม่ๆ ทั้งหมดนั้นผมคิดว่าน่าจะ

อีกราวๆ 4-5 Gen(ญี่ปุ่น,เกาหลี) หละครับกว่าจะได้เห็นกันจริงๆ

ส่วน1-2 Gen หน้าคิดว่า ... น่าจะเป็นการเริ่มๆใช้ตัวของเราเองเป็น controller กับจอ

monitor ซะมากกว่า ... หลังๆอาจจะมีการนำพวก Holograph ขึ้นมาแสดงผลแทน

ส่วนโปรเจคสุดล้ำยุคของท่าน จขกท.นั้นผมว่า ยังอีกยาวไกลเลยครับ แต่ถ้าท่านสามารถทำขึ้น

มาได้ภายใน 5-6ปีข้างหน้านี้ อย่าลืมเอาผมเข้าทีมนะ

ถ้าเป็นความจริงเมื่อไหร่ ... งานนี้ไม่เป็นต้องกลับบ้านเลยผมว่า ตั้งตี้ล่าบอสอยู่นอกบ้านทั้งคืน

OverclockZone Member designoot's Avatar

gamer Surrogates

OverclockZone Member necroman's Avatar

Project Natal xbox เนี้ย สิ ชอบมากๆ อยากให้ pcทำได้บั้งจัง

บางอย่าง คนก็อยากทำ ทั้งๆที่โลกจริงทำไม่ได้ ... นี่แหละคือเกมส์ครับ
    เช่นเกมส์แนวยิงๆทั้งหลาย
    คุณคงไม่อยากออกมายิงคนนอกบ้าน แล้วโดนตำรวจยิงคุณกลับ แล้วเจ็บจริงตายจริงหรอกครับ
    ถึงแม้จะมี BB Gun ให้เล่น แต่ค่าเช่าสนาม ค่าปืน ค่าซ่อมบำรุง อะไรพวกนี้ มันก็เยอะเหมือนกัน
    ใครจะไปนั่งเล่นกันทุกวันละ ก็ต้องเล่นคอมกันมั๊ง ซื้อแผ่นทีเดียว เล่นได้เรื่อยๆ
    หรือเช่นเกมส์ขับเล่น ถ้าเอามาทำในโลกจริงก็คงเป็นแว๊นป่วนเมืองตามที่เห็นกันตามข่าวนี่แหละครับ
    ถ้าไปขับในสนาม ก็เสียค่าสนาม เสียตังปรับแต่งรถ ค่ายาง ค่าน้ำมัน แถมชน ต้องซ่อมอีก
    จะมี Restart ใหม่เหมือนในเกมส์ก็ไม่ได้

Quote Originally Posted by Yeast View Post

สิ่งที่กำลังคิดอยู่นี่จะเป็นเกมส์แบบว่า ยิงพลัง แบบนารูโต๊ะ ผสมๆกับ เวตมนต์
    แล้วก็เอาพวกธาตุต่างๆมามีประกอบว่าถ้าเราฝึกธาติไฟเยอะแล้วโดนยิงด้วยน้ำพลังก็จะลดเยอะอะไรงี้อ่ะค่ะ
    แต่การที่จะยิงพลังผู้เล่นต้องทำท่าก่อน เล่นถ้าจะใช้ท่าลมต้องควงแขมเป็นรูปวงกลมอะไรงี้
    แล้วถ้าสำเร็จก็จะมีแสงไฟทีเขียวๆที่มือ ถ้าเป้นไฟก็อาจจะเป็นแสงสีแดง แล้วจากนั้นก็ยิงใส่ฝ่ายตรงข้ามอะไรอย่างงี้
    แล้วถ้าเล่นเป็นทีม ก็อาจจะ คนนึงทำลม แล้วอีกคนไฟ แล้วเอามารวมกัน ก็จะทำให้ค่าความเสียหายกลายเป็น 3 เท่าอะไรงี้อ่ะค่ะ
    แล้วจะให้ออกมาเล่นนอกบ้านกันยังไงล่ะครับนี่
    พวกฝรั่ง แค่ Wii ก็ยังต้องมีจอยต่อกับจ่อทีวีอยู่ดี
    ส่วน Project natal ของ X360 ถึงไม่มีสายต่อกันเครื่อง แต่ก็ต้องอาศัยทีวีอยู่ดี
    แล้วที่สำคัญคือ ถ้าเล่นนอกบ้าน ตายแหง่มๆ เพราะมันใช้โมชั่นเซนเซอร์ จับการเคลื่อนไหวทุกชนิด
    ถ้าเล่นนอกบ้านแล้วต้นไม้ที่อยู่ไกล้ๆโดนลมพัดขยับหน่อย เซนเซอร์ก็จะจับการเคลื่อนไหวของเราผิดไปด้วย

คงต้องรออนาคตกันอีกหน่อยละครับ ที่จะให้ทำแบบเล่นเกมส์นอกบ้านได้

Quote Originally Posted by Yeast View Post
    อยากรู้เหตุผลว่าทำไมเกมส์ถึงสนุก แล้ว ถ้าสามารถดึงความเป็น fantasy ของเกมส์มาเล่นนอกบ้านโดยไม่ต้องใช้เครื่องคอมมันจะสนุกป่าว
    พอดีว่าทำงาน project อยู่อ่ะค่ะ
    อยากได้รู้มูลว่าทำไมถึงเล่นเกมส์แทนที่จะเล่นนอกบ้าน
    เพื่อที่จะสร้างเกมส์ที่จะตอบสนองความต้องการนั้นได้ โดยที่ได้ออกกำลังกายไปด้วย

คิดว่าจะให้เด็กประมาณ ป 4-6 เล่นนะค่ะ
    ถ้าใครสนใจอยากให้ข้อมูลก็รบกวนด้วยนะค่ะ ถึงอายุไม่ตรงก็ได้นะค่ะ อยากได้ความเห็น
    ผมว่าเป็นไปได้ครับ ด้วยการประยุกต์เทคโนโยลีปัจจุบัน

ลองมาตีโจทย์กันใหม่
    -ไม่ใช้เครื่ิองคอม
    -เกมส์ที่เล่นนอกบ้าน
    -ตัวผู้เล่นแทนตัวละครของเกมส์ ออกคำสั่งด้วยท่าทาง มีการ level Up
    -มีปฏิสัมพันธ์กับผู้เล่นอื่น

ลองมองแค่นี้ก่อนนะครับ
    ตอบโจทย์
    ถ้าเรามองกันแค่ 3 ข้อนี้ การละเล่นต่างๆมันตอบโจทย์ได้อยู่แล้ว การเล่นซ่อนหา โปลิท หรือถ้าเราย้อนไปไกลกว่านั้นบางท่านอาจเคยเล่นเป็น "จอมยุทธ์" กันมาบ้าง(ถ้าใครนึกไม่ออกให้ไปหาหนังเรื่อง"แฟนฉัน"มาดูนะครับ)

พอถึงตรงนี้ มาดู concept การเล่น "จอมยุทธ์" คิดเหมือนผมมั้ยครับ ว่ามันคล้ายกับที่ จขกท. อยากได้ แล้วอะไรคือสิ่งที่ขาดไป

การเล่น"จอมยุทธ์" อาศัยจินตนาการล้วนๆ ไม่มีกติกาแน่นอน ข้อดีคือมันช่วยเสริมสร้างจิตนาการ เด็กสามารถเป็นอะไรก็ได้ เท่าที่เพื่อนๆรับกันได้ และความสนุกนี้ก็เป็นปัญหาของตัวมันเอง เพราะก็มักจะแย่งกันเป็นตัวเด่นตัวใด ไม่มีใครอยากเป็นผู้ร้าย เกี่ยงกันไปมา สุดท้ายก็เลิกเล่น

สิ่งที่เราต้องการคือ "ตัวชี้วัด"
    ตัวชี้วัดนี้ทำหน้าที่อะไรบ้าง

-สามารถแยกแยะท่าทางการออกคำสั่งได้(ส่วนจับความเืคลื่อนไหวรายบุคคล)
    อาจดูยาก แต่เชื่อหรือไม่ wii mote กับ Sensor bar ไม่ได้ทำงานยากอย่างที่คิด ที่ wii mote มีตัวจับ infrared และ sensor bar ก็มีตัวส่ง infrared 2 ชุด เมื่อคำนวนระยะทางและมุม ก็จะได้ตำแหน่งของ wii mote ในเวลาต่างๆ แล้วรับ-ส่งข้อมูลทาง BT อีกทีหนึ่ง

************ขอสังเกตุ
    สิ่งที่ Wii เ้รียกว่า Sensor bar ไม่ได้ทำหน้าที่เป็น sensor อย่างชื่อ มันมีหน้าที่แค่ส่ง infrared ไปให้ wii mote เพราะฉนั้น ส่ิงที่ทำหน้าที่เป็น sensor จริงๆแล้วกลัีบเป็น wii mote ต่างหาก

ลองเอามาเทียบกัน
    มีตัว sensor bar 1 ตัวอยู่ที่ตัวผู้เล่น(อาจเป็นเข็มขัด) ส่งสัญญาณ 2 ระบาบ และมีสิ่งที่ทำงานเหมือน Wii mote ติดอยู่ที่แขน(เหมือนปลอกแขน) 2 ข้าง
    เราก็จะได้ model เดียวกันกับ Wii

เราก็จะได้ส่วนจับความเคลื่อนไหวรายบุคคล

-การระบุตำแหน่งของผู้เล่นแต่ละคน
    จาก model เดียวกัน แต่ขยายส่่วน ลองนึกถึงเสาเขต 4 จุดที่เอาไว้บอกอาณาเขตและเป็น sensor ในตัว และตัวส่งสัญญาณบนตัวผู้เล่น(อาจเป็นหมวก) ในกรณีนี้ infrared หรือ BT คงเอาไม่อยู่ ส่ิงที่เข้ามาแทนได้น่าจะเป็น wifi หรือ GPRS ภาคพื้น

-การปฏิสัมพันธ์ การ level up
    เป็นหน้าที่ของส่วนประมวลผลกลาง มีหน้าที่เก็บค่าสถานะของผู้เล่นแต่ละคน เช่น ท่าทาง ทิศทาง และระยะของพลัง ความถี่ในการใช้งาน ผลสำเร็จ ตำแหน่งและสถานะผู้เล่นอื่น อาจเป็นหน่วยประมวลผลตัวเดียว หรือสำหรับแต่ละคนติดตัว(อาจอยู่ในรูปชุดเกราะ)

ก็จะได้ผลของการกระทำต่างๆ

-ส่วนแสดงผล
    ที่ตัวผู้เล่นต้องมีส่วนแสดงผล ค่าเช่น hp mp lv ให้ตัวผู้เล่นเอง และผู้เล่นอื่นมองเห็นได้ เช่นที่ปลอกแขนสำหรับตัวผู้เล่น และที่ชุดสำหรับใ้ห้ผู้เล่นอื่นเห็น

-ส่วนเพิ่มเติม
    การแสดงภาพและเสียง ของพลังต่างๆ เรื่องเสียงคงไม่ใช่ปัญหา แต่ภาพไม่ใช่ของง่าย จะต้องมีส่วนแสดงภาพที่สร้างขึ้นซ้อนกับภาพจริง

สรุป project นี่น่าสนใจ มีความเป็นไปได้ มีพื้นที่ให้คิดอีกมาก อาศัยการประยุกต์เทคโนโลยีปัจจุบันหลายแขนงร่วมกัน

สิ่งที่จะได้คือ "ของเล่น" ชิ้นใหม่ ที่พัฒนาได้ ลองนึกถึงเกมส์กดสมัยก่อน 1 เครื่องคือ 1 เกมส์ จนวันหนึ่งมันสามารถรองรับ soft ware ได้ 1 เครื่องเปลี่ยนเกมส์ได้ เริ่มที่ 1 เครื่อง คือ 1 เกมส์ การคิดงานก็เข้าใจง่ายขึ้นครับ

เอาใจช่วยครับ

OverclockZone Member arito's Avatar

เพราะเกมส์คอมฯมันสามารถแสดงภาพในจินตนาการให้เห็นได้เลย

แนะนำนนะคับ เกมส์สำหรับเด็ก ทำเกมส์ที่ส่งเสริมจริยธรรมอันดีให้แก่เด็กๆดีกว่าคับ
    พวกเกมส์ยิงเวทต์ ยิงพลังใส่กัน ต่อสู้ พยายามให้มันเป็นตัวแฝงอันน้อยนิดดีกว่า

ขอบคุณทุกความเห็นมากค่ะ มีประโยชน์สุดๆไปเลยค่ะ
    คือที่มา post นี่คือเหมือนอยากยืนยันว่ามันจะเป็นความคิดที่ดีหรือป่าวหนะค่ะ
    แล้วต้องทำ prototype ให้เสร็จในอีก 6 อาทิตย์นี้แล้ว (จะเสร็จมั้ยเนี่ย)
    แต่คิดว่าตัว prototype อาจจะเป็นแค่ส่วนของชุดโดยที่สามารถยิงพลังได้
    แต่ส่วนของ up level อาจจะต้องเป็นการโม้ ถูๆไถๆ ไปอ่ะค่ะ
    ยังไงมาช่วยกันคิดต่อนะค่ะ เผื่อ idea พุ่งกระฉูด

#คุณ neo_com#
    กำลังคิดอยู่เลยว่าจะจับ motion ยังไงดี แต่พอจากความเห็นคุณแล้วเห็นภาพเลย สุดยอดมากค่ะ นับถือๆ

#คุณ pongkrit03#
    สิ่งที่ต้องทำคือตามนี้เลยค่ะ
    ลองมาตีโจทย์กันใหม่
    -ตัวผู้เล่นแทนตัวละครของเกมส์ ออกคำสั่งด้วยท่าทาง มีการ level Up
    แต่อันที่ได้รับมาจริงๆคือ ให้หาเกมส์ที่ไว้เล่นนอกบ้าน เพื่อที่จะให้เด็กอยู่หน้าจอคอมน้อยลง โดยการดึงเอา fantasy ในเกมส์คอมออกมา ประมาณนี้อ่ะค่ะ

#คุณ arito#
    อย่างงี้อาจจะต้องมี healer ป่าวค่ะ แบบว่าเดินพลังแล้วมีแสงที่ขาว แล้วพอไปแตะใครก็จะหายงี้
    สิ่งที่เด็กอาจจะได้เรียนรู้เพิ่มคือการรวมของธาตุอ่ะค่ะ แบบอะไรเสริมกันอะไรต้านกัน ไม่รู้ว่าจะมีประโยชน์ป่าวนะค่ะ

OverclockZone Member iamsinner's Avatar
    District 8 Hatyai

- - ล้อมันซะทุกบอร์ดเลยน่ะเจ้
    ผมตอบบอร์ดไหนก็เหมือนกันแหละ
    ถ้าเจ้อยากทำแนวแปลกๆลอง
    เล่นเกมส์แปลกๆสิลองหา world of goo(ไม่รู้พิมถูกป่าว)
    มาเล่นสิแล้วจะรู้ว่ามันไม่จำเปนอะไรมากขนาดนั้นจริงๆ

ปล.ถ้าออกกำลังกายมันยากนักก็จับยัดเครื่องเกมส์?

OverclockZone Member iamsinner's Avatar

++++ผมคงมาผิดประเด็น

OverclockZone Member jenova09's Avatar

ผมนึกถึง
    ดิจิไวท์(ทามาก๊อต) ขาดก็แค่ออกท่าทางไม่ได้ ฮ่าๆ

OverclockZone Member arito's Avatar

ใช่คับ ลองเล่นเกมส์อย่าง world of goo ดูคับ ผมว่ามันเหมาะกันเด็กๆมากๆ แม้แต่ผู้ใหญ่ก็เถอะ เล่นได้เหมือนกัน
    มันฝึกสมาธิและความคิดได้ดีนะ

เคยเล่นแล้วค่า สนุกหนาน ชอบมากมาย

เจ้คับท่านเรียนอยู่ชั้นไรอะคับ
    ถ้ามหาลัยขอถามด้วยว่าคณะไร
    ถ้าทำงานขอถามอีกว่างานอะไร
    ไม่มากไปน่ะเจ้

ปล.ไม่ว่าเกมส์เจ้ออกมาแนวไหนเอาเปนว่าผมจะติดตามล่ะกัน น่ะเจ้น่ะ

ห้าๆๆๆ จ้า
    เรียนเตรียมเข้า ป โท ของคณะ Industrial Design อยู่ค่ะ
    เค้าจับให้มาเรียนกับเด็ก ป ตรี อ่ะเพราะงั้นงานนี้จริงๆเป็นงาน ป ตรี ปีสอง
    คิดว่าถ้าข้อเสนอนี้ผ่านก็ต้องทำให้เสร็จในอีก 1-2 เดือน แถมต้องทำ VDO ด้วย
    ไว้ถ้าสำเร็จจะเอามาให้ดูกันเด้อค่ะ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

ลองมองย้อนไปดูเกมกระดานอย่าง Dungeon & Dragon น่าจะได้มุมมองอะไรใหม่ๆ
    เกมกระดานมันเป็นอะไรที่ simple สุดๆแต่กลับมีอิทธิพลต่อเกมคอมพิวเตอร์ในปัจจุบันมากมาย

ผมว่า ลองเป็นเกมส์แบบแลนลี่ วิ่งเก็บ RC โดยมีเครื่อง GPSเป็นตัวนำทางน่าจะ
    พอเป็นไปได้นะครับ ตามที่เจ้าของกระทู้ต้องการอะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks