Announcement

Collapse
No announcement yet.

###ช่วยด้วยคร๊าบบ เครื่องผมอยู่ดีๆก้อ Restart เอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ###ช่วยด้วยคร๊าบบ เครื่องผมอยู่ดีๆก้อ Restart เอง

คือเรื่องมันมีอยู่ว่า

ผมก้อใช้สเปคตามลายเซ็นอะนะครับ

แล้วก้อใช้ได้ดีไม่มีปัญหา

จนมาวันหนึ่ง นึกสนุก

จับมันมาคล็อกแบบเต็มทีคือ

ค่อยๆปรับไปจนอัดไฟสุด ทั้งแรมแล้วก้อCPU ลากไป 3.6

ลองอยู่ 4-5 รอบ ปรากฏว่าเปิดเครื่องไม่ติดซักรอบ

ก้อไม่ได้คิดอะไร และก้อเร้ยปรับค่าไปที่เรา OC ติดตามเดิม
    (ตามลายเซ็นอะคับ)

ก้อเปิดได้ตามปกติ ไม่มีปัญหา

แต่พอใช้ไปได้ 2-3 อาทิตย์

มันก้อมีอาการแบบว่า อยู่ดีๆ เปิดเครื่องมา ใช้ได้ 2-3 นาที

มันจะ Restart เอง ลองปรับค่า OC แล้วปรับเท่าไรก้อไม่หาย

พอดีคิดขึ้นมาได้ว่า ผมเปลี่ยน MB ไปสามรอบแล้วยังไม่ได้ Format เลย

ก็เลยลองลงวินโดว์ใหม่ ก้อยังเป็นเหมือนเดิม
    (ผมลงแบบทับของเดิมครับ)

คราวนี้หนักกว่าเดิมอีกคือ บางทีหน้า Login ก้อ Restart แล้ว

แต่ๆๆ มีอยู่ครั้งหนึ่ง ตอนหน้า Login ก่อนที่มันจะ Restart

มันขึ้นหน้าจอนับถอยหลังแล้ว Restart เหมือนตอนโดนไวรัส
    (แต่มาแค่ครั้งเดียวนะครับ)

ก้อเลยลองสแกนไวรัสดู ก้อเจอพวกสปายแวร์กะโทรจัน

แต่ยังไม่ได้ลองเครื่องอีกทีนะครับว่าตกลงมันเป็นที่อะไร

ก้อเลยอยากรบกวนเพื่อนๆช่วยวิเคราะห์ทีครับว่า

- ถ้ามันเป็นที่ Hardware มันจะเป็นที่อะไรครับ

- แล้วถ้ามันเป็นที่ไวรัส มันจะมีโอกาสเป็นไปได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

เช็คความร้อนดูคับ ไม่เเน่เซนเซอร์อาจจะเสียคับ
    เรื่องไวรัสเนี่ย ถ้าลงทับไม่เเน่จัยนะ เเต่คิดว่าไม่เกี่ยว
    ลองเครียซีมอสก่อนสิคับ

ถ้าจะเสียก้อมี สองอย่าง ซีพียู กะ เมนบอด(เซนเซอร์)

Comment

ลอง Format แล้วลงใหม่ นี่จะเป็นที่ตัว windows แล้วอะครับ ลงทับไปผมว่าไม่เวอร์ค

Comment

format แล้วลงใหม่ครับ

Comment

ขอบคุณมากๆครับ

แล้วเด่วจาลอง format ดู

ถ้าได้ผลยังไงจามาบอกน้าครับ

ป.ล. อาจจะนานหน่อยนะครับ เพราะยังไม่ว่างFormat(ข้อมูลเยอะ BackUp กันไม่หวาดไม่ไหวเร้ย T-T)

Comment

ตกลงลองแล้วนะครับ

ผลปรากฏว่า พอลงไดร์เวอร์การ์ดจอแล้ว

ก้อเป็นเหมือนเดิมครับ

เลยลองไปไปขยับการ์ดที่อาไว้ปรับ SLI บนเมนบอร์ด
            (พอดีเห็นมันเสียบเบี้ยวอยู่นิดนึ่ง)

ปรากฎว่าหายครับ

ก้อเร้ยสรุปได้ว่าการ์ดที่เอาไว้เลือก SLI บนเมนบอร์ดเสียบไม่แน่นนั่นเอง ^^"

เส้นผมบังภูเขาแท้ๆ - -"

Comment

Working...
            X