overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19
    OverclockZone Member kiwanwat's Avatar

Default NOX KRYPTON 1000W คุณภาพ ประสิทธิภาพ...

NOX KRYPTON 1000W ก็เห็นมาสักพักแล้วนะครับ ได้มาตรฐาน80plusในระดับBronze
    มีค่าTypical Efficiency 86.65%อ้างอิง ราคา6500บาทอ้างอิง แต่ผมลองดูจากค่ายอื่นบ้าง
    นั่นคือEnermax ผมขอยกขึ้นมา1ตัวคือ Enermax GALAXY 1000W ราคา16500บาทอ้างอิง
    ผมจึงเข้าไปดูผลทดสอบของ80plusสำหรับENERMAX GALAXY 1000W ได้มาตรฐาน80plusระดับStandard
    มีค่าTypical Efficiency 83.60%อ้างอิง ถึงตรงนี้จะเห็นได้ว่า Enermax มี
    ค่าTypical Efficiencyที่น้อยกว่าของnox(ใน2รุ่นนี้ที่เอามาเปรียบเทียบ)
    จะเห็นได้ว่าNoxมีค่าTypical Efficiencyที่มากกว่าแต่ราคาถูกว่าถึง10500บาท
    แต่Enermaxก็มี1000Wที่ได้ระดับBronzeเช่นกันแต่ที่ผมเอามาเปรียบเทียบเป็นเพี่ยงระดับStandard
    ถ้าเอาEnermax 1000Wที่ได้ระดับBronze มาเปรียบเทียบกับNOX KRYPTON 1000W
    ที่ได้ระดับBronzeเช่นกันจะมีความต่างของราคามากขึ้ินไปกว่านี้แน่นอนครับ

ผมลองมานั่งคิด ทำไมถึงถูกกว่ามากขนาดนี้แถมประสิทธิภาพในเรื่องTypical Efficiencyก็เหนือกว่า
    ผมว่าน่าเป็นที่วัสดุที่นำมาใช้ผลิต Enermaxน่าจะใช้วัสดุที่มีคุณภาพและะประสิทธิภาพมากว่า และน่าจะทนทานมากกว่าและเรื่องชื่อเสียงของยี้ห้อ

"ผมคิดว่าคุณภาพสูงจะมาพร้อมกับราคาที่แพงแต่อาจจะได้ประสิทธิภาพไม่สูงเท่าคุณภาพ"
    Last edited by kiwanwat; 10 Nov 2009 at 09:10:06.

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

งานโหดๆ ไม่รู้จะไหวป่าวนะ อย่างไอค....หนักๆ มีวูป กำ

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

PSUเน้นกราฟคนละตัว คงจะเปรียบเทียบกันลำบากครับ

จำทำให้ได้80+Glod แบบประหยัดง่าย อุปกรณ์ไม่แพง วงจรซับซ้อนน้อยกว่า ราคาจึงถูกกว่า

ถ้าเน้นกราฟจ่ายไฟแบบเส้นตรง ทำยากกว่า ยิ่งต้องทำให้ได้ในมาตรฐาน80+ด้วยยิ่งยาก

เพราะกระแสไฟที่มาไม่ใช่110V หรือ220V ตรงๆ มันมาแบบแกว่ง งแกว่งมากยิ่งทำให้นิ่งยาก
    ต้องใช้ชุดคาปาอย่างเทพเพื่อให้กระแสนิ่งที่ค่าๆหนึ่งๆก่อน มา115/120/230/225/210 ก็ต้องแปลงให้ได้เท่ากับค่าที่กำหนดอย่างเที่ยงตรง

ถ้าเน้นประหยัดขอให้อยู่ในค่ามาตรฐาน ทำง่ายกว่าครับ
    และถ้าเอาทั้ง2แบบ จ่ายนิ่งสุด ประหยัดสุดๆ ราคาก็คงสุดๆแบบไม่มีใครซื้อใช้ละครับ

ไม่ต้องคิดมากหรอกครับ วัตต์ถึงใช้ด้หมด ถึงไม่ใช่พวกXtreme บ้าพลังจริง
    Liner typeบางตัวไม่มีวงจรซับซ้อนยังแพงได้เลยครับ

OverclockZone Member khin7710's Avatar

Quote Originally Posted by Nero Angel View Post
    PSUเน้นกราฟคนละตัว คงจะเปรียบเทียบกันลำบากครับ

จำทำให้ได้80+Glod แบบประหยัดง่าย อุปกรณ์ไม่แพง วงจรซับซ้อนน้อยกว่า ราคาจึงถูกกว่า

ถ้าเน้นกราฟจ่ายไฟแบบเส้นตรง ทำยากกว่า ยิ่งต้องทำให้ได้ในมาตรฐาน80+ด้วยยิ่งยาก

เพราะกระแสไฟที่มาไม่ใช่110V หรือ220V ตรงๆ มันมาแบบแกว่ง งแกว่งมากยิ่งทำให้นิ่งยาก
    ต้องใช้ชุดคาปาอย่างเทพเพื่อให้กระแสนิ่งที่ค่าๆหนึ่งๆก่อน มา115/120/230/225/210 ก็ต้องแปลงให้ได้เท่ากับค่าที่กำหนดอย่างเที่ยงตรง

ถ้าเน้นประหยัดขอให้อยู่ในค่ามาตรฐาน ทำง่ายกว่าครับ
    และถ้าเอาทั้ง2แบบ จ่ายนิ่งสุด ประหยัดสุดๆ ราคาก็คงสุดๆแบบไม่มีใครซื้อใช้ละครับ

ไม่ต้องคิดมากหรอกครับ วัตต์ถึงใช้ด้หมด ถึงไม่ใช่พวกXtreme บ้าพลังจริง
    Liner typeบางตัวไม่มีวงจรซับซ้อนยังแพงได้เลยครับ
    ความรู้

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

เพาเวอร์รุ่นใหม่ออกทีหลัง ที่มีสเป๊คดีกว่า คงเป็นเพราะ มันมีวงจรภายในที่ใหม่กว่าดีกว่านะครับ ส่วนเกรดอุปกรณ์ที่เอามาใช้ภายในก็อีกเรื่องนึง เราจะดูแต่ยี่ห้ออย่างเดียวเหมือนสมัยก่อนคงไม่ได้แล้ว เพราะส่วนมากมันก็ oem มาจากที่เดียวกัน

OverclockZone Member Mr.SnaCk's Avatar

เอิ่ม... งง -*-

OverclockZone Member MrCatZaa's Avatar

1000W+เทียม

OverclockZone Member kiwanwat's Avatar

พอจะเข้าใจแล้วครับ หมายถึงทำให้ประหยัดมันทำง่ายกว่าทำให้ไฟนิ่ง ถ้าทำไฟนิ่งก็จะไม่ประหยัดมาก
    ถ้าทำทั้งนิ่งทั้งประหยัดมันจะแพงตกใจ แสดงว่าEnermaxมีทั้งความนิ่งและประหยัดเพราะแพงกว่าเยอะ
    จากที่ผมยกตัวอย่าง NOX KRYPTON 1000W มีความประหยัดเหมือกว่าแถมมีราคาถูกกว่าEnermax GALAXY 1000W
    อยู่10500บาท Enermax GALAXY 1000W ถึงจะมีความประหยัดน้อยกว่าNOX KRYPTON 1000W
    แต่Enermax GALAXY 1000W มีความนิ่งกว่าและอาจจะใข้วัสดุเกรดดีกว่าจึงทนทานกว่า ถ้าเปรียบเทียบกันโดยราคาที่ต่างกัน10500บาท

สรุป Enermax GALAXY 1000W ประหยัดน้อยกว่า แต่นิ่งกว่า แพงกว่า10500บาท วัสดุน่าจะดีกว่า น่าจะทนกว่า
    NOX KRYPTON 1000W ประหยัดมากกว่า แต่นิ่งน้อกว่า ถูกกว่า10500บาท วัสดุน่าจะดีหน้อยกว่า น่าจะทนน้อยกว่า

ปล.คิดแบบใช้ปัจจัยราคาเป็นหลักครับ ผิดผลาดประการใดขออภัยไว้ที่นี้ด้วยครับ
    Last edited by kiwanwat; 11 Nov 2009 at 17:04:58.

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

^
    ^
    ประกัน 3 ปี อีนังแม็กซ์ บางตัว 10 ปีเลย

แล้วรองจากEnermax เป็นนยี้ห้ออะไรครับ ThermalTakeรึป่าวครับ

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

ยิ่งเทพประกันยิ่งนาน
    ทุกยี่ห้อก็ผลิตรุ่นใหม่ๆออกมาเรื่อยๆละครับ เทคโนโลยีมันไปไว นิ่งเทพประหยัดเทพ ก็Corsiarไง ราคาก็ยังเทพอยู่นะ แต่ถูกกว่านังแมกเกือบครึ่งอยู่ดี

ถ้าคิดแค่ความจำเป็นต้องใช้ วัตต์เต็ม วัตต์ละ3-4บาทเหลือๆแล้วครับ ไม่ต้องไปซื้อพวก8-10บาทก็ได้

วัตต์เทียมแถมเคส10ปีอยู่ได้สบายก็มี อยู่ที่การใช้งานแล้วก็เครื่องด้วยว่าแดกโหดระดับใหน ต้องการความนิ่งระดับใหน ต้องการประหยัดเท่าไหร่

ไม่บอกยี่ห้อนะครับ มันพูดยาก ต้องเป็นรุ่นๆไป งบเท่าไหร่ ต้องการกี่วัตต์ Enermaxตัดทิ้งได้เลย หลายยี่ห้อทำได้ระดับเดียวกับนังแมกแล้วละ ถูกกว่าด้วย

ย้ำนะว่าเทียมก็ใช้ได้ ถ้าวัตต์ถึงแล้วก็ไม่OCโหด (วัตต์จริงของวัตต์เทียม)
    Last edited by Nero Angel; 11 Nov 2009 at 20:19:10.

OverclockZone Member Antwreng's Avatar

ความรู้

Super Moderator tor_Za's Avatar

ประกัน 10 ปี กับ 3 ปี แค่นี้ต้นทุนความเสี่ยงที่เพิ่มก็ต่างกันแล้ว

ส่วนอันไหนดีไม่ดีไม่ขอพูด เจ็บเก็บอีนางแม็กมาเยอะ

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

OverclockZone Member hidetotasu's Avatar

นอกเรื่องนิดนะครับ เจ้าenermax อ่านว่าอินังหรอครับ ผมอ่านเป็นอิเนอแม๊กซ์

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

Quote Originally Posted by hidetotasu View Post
    นอกเรื่องนิดนะครับ เจ้าenermax อ่านว่าอินังหรอครับ ผมอ่านเป็นอิเนอแม๊กซ์
    มุกอ่านขำๆน่ะท่าน

OverclockZone Member hidetotasu's Avatar

โดนไปอีกหนึ่งคำ ฮ่ะๆๆๆๆๆๆ ผมก็งง เห็นเรียกแบบนี้ซะทุกคนเลย อายครับอายมุดใต้หมอนนอนดีกว่า
    Last edited by hidetotasu; 12 Nov 2009 at 00:26:14.

OverclockZone Member piioneer's Avatar

Quote Originally Posted by hidetotasu View Post
    โดนไปอีกหนึ่งคำ ฮ่ะๆๆๆๆๆๆ ผมก็งง เห็นเรียกแบบนี้ซะทุกคนเลย อายครับอายมุดใต้หมอนนอนดีกว่า
    Last edited by piioneer; 12 Nov 2009 at 00:34:13.

OverclockZone Member zeng_ped's Avatar
    ปากเกร็ด นนทะบุเรงนอง

กรำหมอนนะท่าน ลืม ไม่ได้อ่านๆ editด่วน อายกว่าเดิมอีก 5555+

Bookmarks

Bookmarks