overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 86
    OverclockZone Member parnudon's Avatar

Exclamation SSD (Solid State Drive) ซื้อมาลง OS Windows อย่างเดียว จะทำงานเร็วกว่า HDD เยอะมั้ย

SSD (Solid State Drive) ถ้าซื้อมาลง OS Windows อย่างเดียว จะทำงานเร็วกว่า Hard disk ธรรมดา เยอะมั้ยครับ หมายถึงเรียกใช้ run programe ต่างๆได้ไวทำงานไว กว่า hard disk

ดูOCZ SSD 30GBอยู่ เผื่อว่ามันจะดีกว่าHDD2ลูกทำRAID0

OverclockZone Member kengJA's Avatar

SSD น่าจะเร็วกว่า raid 0 แต่ไม่รู้ต่างกันแค่ไหน (ต้องดูด้วย ssd ตัวไหน)

แต่ถ้าเที่ยบกันตัว ๆ เร็กกว่าอย่างน้อย 2 เท่า

ยิ่งโหลดโปรแกรมใหญ๋ ๆ อย่าง PH เห็นผลมาก ๆ

OverclockZone Member parnudon's Avatar

OCZ SSD 30GB

OverclockZone Member

เร็วกว่าเยอะมาก แต่อย่าทดลองโดยการนับเวลาในการ boot เครื่อง ให้ทดลองโดยการเข้าโปรแกรมพร้อมกันหลายๆโปรแกรม ssd ช่วยได้เยอะ ทดลองกันเกมที่ใช้เวลาโหลดนาน ssd เร็วมากๆๆๆๆ

OverclockZone Member
    ราชพฤกษ์ นนทบุรี

เร็วกว่าเยอะครับ

OverclockZone Member jimmyhuman's Avatar

ไวมากครับ ผมสั่งมาแล้ว กำลังจะมา สั่ง Crucial ไปครับ เอาแค่มาลง windows
    และใช้ HDD อีกลูกเก็บข้อมูล Vertex 30GB ไม่ค่อยแนะนำครับ ใช่ g.skill Falcon แรงกว่า

OverclockZone Member kiwanwat's Avatar

แล้วเรื่องอายุการใช้งานละครับ

OverclockZone Member tk_bank's Avatar

ทำ raid 0 ดีกว่าประหยัดเงินเยอะ
    แต่ถ้าอยากได้ ssd จิงๆ g.skill แรงโคตร

OverclockZone Member tk_bank's Avatar

7200.12 500GB*2 RAID 0

3400 บาทเท่านั้น

OverclockZone Member championrpg's Avatar

ถ้าไม่รวยจริง อย่าใช้จะดีกว่าคับ - -' อายุการใช้งานสั้นมาก

OverclockZone Member Mr.SnaCk's Avatar

ที่ว่าสั้น มันสั้นขนาดไหนเหรอครับ?

ผมก็กำลังดูเห็นเค้าว่าเร็วกัน 0-0

nutszaza's Avatar

อยากใช้เหมือนกันนะ แต่งบไม่ถึง 55+

แถมอีกรูป

ของผมแรงกว่า ssd แล้วนะยกเว้น access time
    เห็นบางท่านบอกว่าถ้าไม่ได้ทำ data base หรือ server
    ก็ไม่เห็นความรู้สึก

OverclockZone Member karaboon's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ l งามวงวาน l พระนั่งเกล้า l พระราม 5-6-7 l จรัญ l MRT BTS

Quote Originally Posted by championrpg View Post
    ถ้าไม่รวยจริง อย่าใช้จะดีกว่าคับ - -' อายุการใช้งานสั้นมาก
    SSD อายุการใช้งานแทบจะเรียกได้ว่า พังยากมากๆๆ ครับ
    พังยากกว่า จานหมูนๆ แบบ HDD ธรรมดาอีกครับ

ไม่งั้นเขาไม่กล้ารับประกัน LT ในบางเจ้าหรอก

OverclockZone Member piioneer's Avatar

มันมีอายุในการเขียนข้มมูลไม่เกิน แสนครั้ง หรือเปล่าไม่แน่ใจ

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

เอ่อ

ท่านต่อ Raid 0

2 ตัวเอง

ทำไมแรงจังเลยอ่ะครับ

ผมทำ ได้ 160MB/Sec เอง

Quote Originally Posted by tk_bank View Post
    7200.12 500GB*2 RAID 0

3400 บาทเท่านั้น
    ครับ แล้ว 7200.11 500G จะเร็วเท่ากันมั้ย มีอยู่1ลูกแล้วจะได้หาต่ออีก1ลูก

Quote Originally Posted by piioneer View Post
    มันมีอายุในการเขียนข้มมูลไม่เกิน แสนครั้ง หรือเปล่าไม่แน่ใจ
    เคยอ่านหนังสือ เห็นบอกว่าอายุเขียนข้อมูลแสนกว่าแหละครับ แต่เอามา Run OSน่าจะทนนาน จะเก็บข้อมูลเก็บงานโหลดbitก็ใช้ HDD ธรรมดาอีกลูกครับ

ลืมบอกไป SSD จะไใช้งานได้เต็มประสิธิภาพต้องทำงานบน Windows7 ครับ
    Last edited by parnudon; 10 Nov 2009 at 22:57:48.

OverclockZone Member momoari's Avatar

Quote Originally Posted by jimmyhuman View Post
    ไวมากครับ ผมสั่งมาแล้ว กำลังจะมา สั่ง Crucial ไปครับ เอาแค่มาลง windows
    และใช้ HDD อีกลูกเก็บข้อมูล Vertex 30GB ไม่ค่อยแนะนำครับ ใช่ g.skill Falcon แรงกว่า
    แต่ถ้าเป็นผมผมแนะนำVertex Series เพราะจากที่ผมลองใช้SSD มา2ลูก ลูกแรกG.skill ลูกที่2 Intel X25-m G.skill ไม่ได้แรงสมน้ำสมเนื้อเลยครับอันนี้แล้วแต่วิจารณญาณนะครับ และทำไมผมถึงแนะนำOCZ เพราะผมคิดว่าตัวนี้แหละครับที่ใกล้เคียงกับคำว่าแรงในความคิดผมมากที่สุดถ้าไม่นับSSD ระดับที่ใช้บนเซิร์พเวอร์

ส่วนเรื่องความเร็วพูดได้เลยว่า HDD 2 ลูก ต่อ raid0 ก็ยังจะคนละเรื่องเดียวกันกับSSD ถึงแม้จะเอาHDD 4 ลูกมาraid 0 แล้วเร็วกว่าแต่ถ้าคำนึงถึงเรื่องอัตราเสี่ยงของการสูญหายของข้อมูลรวมถึงการบริโภคไฟ HDD ก็ยังเป็นรองครับ ส่วนเรื่องราคาไม่ขอพูดถึงเพราะ รู้ๆกันอยู่ว่าใจเกิน100 55+

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks