overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 7 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 127
    i-[BuFF]
    Guest

Default a5 กับ s8 ลองมาดูกันว่ามันจะเป็นไง

audioengine a5 กับ sub s8

review แบบบ้านๆเท่าที่จะทำได้นะคับ ผิดพลาดยังไงท่านอื่นก็ช่วยแนะนำได้นะคับ

ใช้ชุดสาย
    - สายสัญญาณ QED Performance mini2mini จาก soundcard เข้าลำโพง
    - สายสัญญาณ QED Performance mini2rca จากลำโพงเข้า Sub 8"
    - สายลำโพง QED XT Evolution เข้าหัว air loc แปลงเป็นหัวเข็ม Britannia
    - สาย ACpower Monster ท้าย C7 ทั้งตัวลำโพงและ Sub

1. ตอนแรกใช้ onboard เสียงลำโพงออกมาค่อยข้างใช้ได้ แต่กระด้างไปหน่อย รายละเอียดไม่ค่อยมี สรุปว่าใช้ source ดีหน่อยดีกว่า

2. เลยเปลี่ยนมาเป็นใช้การ์ด x-fi music เสียงที่ได้นุ่มกว่าเดิมเยอะเลย แหลมใสกว่าเดิมนิดหน่อย กลางมีมิติมากขึ้นนุ่มมากๆ เบสกระชับขึ้นและลงลึกกว่าเดิมอีกนิดแทบไม่เห็นความต่างอาจเป็นเพราะ sub ดีอยู่แล้วคับ ที่สำคัญคือรายละเอียดเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลย

3. ตอนนี้ได้ elite pro มาละ ฟังเสียงตอนแรกไม่ต่างกับ x-fi music เท่าไหร่ เดี๋ยวลองเบรินซักพัก อาจเห็นความต่างคับ แต่ตัวการ์ดสวยงามมาก สวยตรงมีไฟนี่ละ
    หลังจากเบรินลำโพงมาครบ 200 ชั่วโมง เสียงที่ฟังได้ไม่ผิดหวังเลยคับ ได้มาเทสกับ elite pro ฟังเพลงไม่ต่างกับ x-fi music เท่าไหร่ แต่ดูหนังกับเล่นเกมเนี่ยต่างกันมากจริงๆ เสียงไม่หย่อนเกินไป เบสกระชับทำได้ดีไม่รู้ว่าการ์ดดีหรือ sub ดีกว่า เพราะเบรินมาไล่ๆกันเลย ยิ่งตอนเล่นเกมแล้วมี eax เนี่ย เสียงบรรยากาศในเกมมีออกมาอีกเยอะเลยคับ

เอาไว้สงสัยเดี๋ยวมีถอย essence st มาลองอีก

สรุปคร่าวๆ ประมาณว่า ถ้าเน้นฟังเพลง a5 ชุดเดียวเหลือๆเบสไม่หายและไม่มากไป แต่ถ้าดูหนังเล่นเกมเพิ่ม sub 8" ก็ดีมากน่าจะใช้กับขนาดห้องได้ถึง 30-40 ตรม. เลยทีเดียว ห้องผมไซส์ 30 ตรม. เปิด Volume Sub ทาง 9 นาฬิกาเอง คนที่ชอบเบสเยอะๆ แล้วมีคุณภาพไม่แพ้เครื่องเสียงบ้านเนี่ย ตัวนี้ตัวเดียวอยู่คับ

ข้อดี :
    - เทียบกับค่าตัวราคาไม่เว่อร์มากเท่าไหร่
    - เสียงที่ได้ไม่คุ้มกว่าลำโพงบ้านในงบที่เท่ากัน
    - ฟังก์ชั่นการใช้งานใช้ได้หลายรูปแบบ พอร์ทเชื่อมต่อมี mini 3.5mm. มาให้2จุด

ข้อเสีย :
    - ใหญ่หาที่ตั้งลำบาก แนะนำตั้งลำโพงให้ห๋างจากระยะการฟังสัก 1-2 เมตรกำลังดีคับ
    - เสียเวลาเบรินสักสองร้อยชั่วโมง (ฟังครั้งแรกแทบอยากจะเขวี้ยงทิ้ง)

ข้อสังเกตุ :
    - เสียงลำโพงด้านซ้ายที่มีแอมป์ดังกว่าด้านขวา พอบิด volume ไปที่ 10-11 นาฬิกา เสียงก็ปกติครับ แต่ถ้าตำแหน่ง volume ต่ำกว่า 10 นาฬิกา สังเกตุเสียงเบสกับเสียงกลางของลำโพงที่มีแอมป์มันจะดังกว่าแบบฟังได้เลย

ยังไงอย่าเชื่อผมมากนะคับ รอท่านอื่นมารีวิวให้ดูกันด้วย

ส่วนลิงค์นี้เป็น Review ชุด Hi-End Compact System เล็กๆ : Denon D-x1000bd

รูป รูป
    Last edited by i-[BuFF]; 7 Oct 2011 at 11:33:03.

i-[BuFF]
    Guest

อีกทีกับ a5 และ s8
    Last edited by i-[BuFF]; 7 Oct 2011 at 11:30:09.

i-[BuFF]
    Guest

ประกันดีเยี่ยมเลยคับ ซื้อมาวันแรกตัว sub มีปัญหานิดหน่อย รุ่งขึ้นทางบริษัทเอา sub ตัวใหม่มาเปลี่ยนให้ถึงออฟฟิศเลยคับ ถ้าหมดประกันทางบริษัทบอกว่าสามารถส่งซ่อมได้ด้วยแต่คงต้องเสียค่าใช้จ่ายแล้วนะ กำลังเบรินไปได้ 12 ชั่วโมงละ ด้วยชุดสาย QED ของคุณบอลทั้งระบบ เสียงที่ได้คุ้มกับค่าตัวจริงๆคับ
    Last edited by i-[BuFF]; 7 Oct 2011 at 11:29:45.

OverclockZone Member Title don's Avatar

สวยดีครับ

OverclockZone Member ploynut's Avatar

เข้ามาดู

TroRuwA
    Guest

อยากลองเรื่องเสียงจัง แต่ผมว่าท่านอาจจะต้องจัดลำโพงซะหน่อยนะครับ ฟังแบบนี้มิติกับวิทีเสียงเพี้ยนแน่นอน

i-[BuFF]
    Guest

Quote Originally Posted by TroRuwA View Post
    อยากลองเรื่องเสียงจัง แต่ผมว่าท่านอาจจะต้องจัดลำโพงซะหน่อยนะครับ ฟังแบบนี้มิติกับวิทีเสียงเพี้ยนแน่นอน
    เบรินแล้วเสียงเริ่มดีขึ้นเรื่อยๆแล้วคับ แต่เวลาฟังเพลงถอยไปอีก 2เมตรคับ 555+
    ส่วนเล่นเกม ดูหนัง นั่งอยู่แถวหน้าจอตูมตามดีเพราะได้ sub 8" มาช่วย
    มันไม่มีที่จะตั้งอะคับเลยต้องตั้งแบบนี้คับ จะไปตั้งกับ lcd tv ก็ใช้ไม่ค่อยสะดวก

TroRuwA
    Guest

ขาตั้งฃ่วยท่านได้ หาเรื่องให้ท่านเสียตังเพิ่ม หุหุ

OverclockZone Member kengJA's Avatar

a5 กับ sub s8

สองตัวนี้ต่อกันยังไงเหรอครับ ปกติ a5 เป็นลำโพง 2.0 ใช่รึป่าว แล้วซื้อซับมาต่อเพิ่ม

i-[BuFF]
    Guest

Quote Originally Posted by TroRuwA View Post
    ขาตั้งฃ่วยท่านได้ หาเรื่องให้ท่านเสียตังเพิ่ม หุหุ
    หุหุ ไม่มีที่จะตั้งแล้วคร๊าบ.....
    Quote Originally Posted by kengJA View Post
    a5 กับ sub s8

สองตัวนี้ต่อกันยังไงเหรอครับ ปกติ a5 เป็นลำโพง 2.0 ใช่รึป่าว แล้วซื้อซับมาต่อเพิ่ม
    a5 เป็น 2.0 คับ แต่มันมี line out เป็นหัว rca 2 หัว สามารถต่อกับ active sub ที่กำลังขับไม่เยอะมากนะคับ ตัว s8 มันประมาณ 125w มั้ง

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

อยากเห็นเวลาดอกมันเด้งๆ จัง ลมที่ออกทางท่อเบสด้วย เอากระดาษไปลองอัง

อย่างนี้

BORKED

i-[BuFF]
    Guest

โห มันจะหลุดออกมาไหมเนี่ย
    ขอเบรินไปสักพักก่อนแล้วกันคับ

OverclockZone Member

ซื้อมาแล้วครับ A5 สีขาว สวยดีครับ ยังไม่ได้ลองต่อเลย ขอเคลียพื้นที่ในห้องซักพัก

OverclockZone Member tach's Avatar

รบกวน ช่วย บอกถึงแนวเสียง a5 ให้ฟังหน่อยสิครับ อยากรู้ว่าแนวเสียงเป็นแบบไหนครับ

OverclockZone Member chicky4u's Avatar

ซับของ Z-2300 ก็เป็นแบบ RCA ต่อได้ใช่มั้ยครับ

i-[BuFF]
    Guest

Quote Originally Posted by chijiri View Post
    ซื้อมาแล้วครับ A5 สีขาว สวยดีครับ ยังไม่ได้ลองต่อเลย ขอเคลียพื้นที่ในห้องซักพัก
    เสร็จแล้วช่วยลงรูปให้ดูหน่อยนะคับ
    Quote Originally Posted by tach View Post
    รบกวน ช่วย บอกถึงแนวเสียง a5 ให้ฟังหน่อยสิครับ อยากรู้ว่าแนวเสียงเป็นแบบไหนครับ
    ไปลองดูเลยดีกว่าคับ จะได้รู้ว่าใช่แนวตัวเองหรือป่าว อธิบายไม่ค่อยถูกเหมือนกันคับ
    Quote Originally Posted by chicky4u View Post
    ซับของ Z-2300 ก็เป็นแบบ RCA ต่อได้ใช่มั้ยครับ
    ไม่แน่ใจ ถ้าจะเอาชัวร์ยกไปลองเลยคับ

OverclockZone Member ย่องมาซื้อ's Avatar

สวยจังเลยครับ อยากได้อ่ะ เหมือนใน STUDIO เลยครับ
    เสียงคงดีน่าดูเลยนะครับ

i-[BuFF]
    Guest

Quote Originally Posted by ย่องมาซื้อ View Post
    สวยจังเลยครับ อยากได้อ่ะ เหมือนใน STUDIO เลยครับ
    เสียงคงดีน่าดูเลยนะครับ
    กำลังเบรินอยู่คับ รอสักพักนึงแล้วจะมาบอกอีกทีว่าเสียงเป็นไงคับ แต่เท่าที่ฟังตอนนี้ชอบ sub มากๆ แน่นดี ไม่มีกระพือ จังหวัดหยุดเป็นหยุดไม่มีต่อเนื่องคับ เสียงย่านความถี่ต่ำทำได้ดีไม่แพ้เครื่องเสียงบ้านเลย สงสัยเพราะดอกมันยิงลงพื้นมั้ง

i-[BuFF]
    Guest

สงสัยต้องหา dac หรือ soundcard ดีๆ มาเพิ่มละมั้ง งบบานปลายไปเท่าไหรแล้วไม่รู้ -*-

OverclockZone Member nongnong's Avatar

Quote Originally Posted by i-[BuFF] View Post
    สงสัยต้องหา dac หรือ soundcard ดีๆ มาเพิ่มละมั้ง งบบานปลายไปเท่าไหรแล้วไม่รู้ -*-

ท่านซื้อสายmini toRCA monsterมาแนวเสียงเป็นยังไงมั่งหอครับ

Page 1 of 7 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks