overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21
    OverclockZone Member p.cess's Avatar
    มีนบุรี ร่มเกล้า รามคำแหง และ ในหัวใ

Default hddไหม้ ข้อมูลไม่เยอะแต่สำคัณมากๆครับทำไงดี

เป็นhddของซัมซุง160gbแผงวงจรไหม้แต่ไม่รู้ว่าจานเสียมั้ย มีร้านไหนรับซ่อมบ้างครับ แนะนำทีนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

OverclockZone Member rungrod's Avatar
    สะพานใหม่ กรุงเทพมหานคร สุไหกโก-ลก น

มีด้วยหรอไหม้อะไม่เคยเห็น

คงร้อนหน้าดู หุหุ

OverclockZone Member nununu's Avatar

สงสัยช็อตครับ ผมก็เป็นมาหลายลูกละ แล้วก็กองไว้เฉยๆทำไรไม่ได้เลย

เท่าที่หาข้อมูลมา เขาบอกว่าให้ใช้แผงของ HDD ที่เป็นยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน ความจุเดียวกันมาเปลี่ยนครับ
    หรือเอาไปตามร้านกู็ข้อมูลก็น่าจะได้ (แต่คงแพงขนาดซื้อตัวใหม่ 500GB ได้เลย)

OverclockZone Member Ammer's Avatar

ลองดูราคาและตัดสินใจดู http://www.idrlab.com/service-fee.html

OverclockZone Member rungrod's Avatar
    สะพานใหม่ กรุงเทพมหานคร สุไหกโก-ลก น

ถ้าอย่างนั้นไม่ต้องแ้ล้วชื้อใหม่เถอะ

OverclockZone Member khin7710's Avatar

ลองเดินตาม1000ทิพย์ในซอยๆดูครับ เอาไปให้ดูก่อนเผื่อจะกู้ได้ (เผื่อนะ)

พอเจอร้านรับกู้ถามราคาหากเขาจะลอง แล้วประเมิน ราคา/ข้อมูล

******อย่าลืมเตรียมผ้าซับเลือดไปด้วยนะครับ ******

OverclockZone Member p.cess's Avatar
    มีนบุรี ร่มเกล้า รามคำแหง และ ในหัวใ

เท่าไหร่ก้อยอมครับ เหอะๆๆ ไม่ได้วางบิลลูกค้าเยอะจนน่าตกใจ
    ป.ล.แล้วร้านไหนมีรับเปลี่ยนแผงมันบ้างอ่ะครับ จะลองจากวิธีที่เซฟที่สุดก่อนอ่ะ เศร้าแทนเจ้านายเลยครับ เหอะๆๆ

tanapon000's Avatar

ผมเคยครับ แผงใหม้ เอาแผงมาเปลี่ยนก็แต๊ปเหมือนเดิม สงไสแต๊ปภายในละมั้ง ชิบมันใหม้แบบไร้สาเหตุ คาดว่าข้างในช็อต

Quote Originally Posted by tanapon000 View Post
    ผมเคยครับ แผงใหม้ เอาแผงมาเปลี่ยนก็แต๊ปเหมือนเดิม สงไสแต๊ปภายในละมั้ง ชิบมันใหม้แบบไร้สาเหตุ คาดว่าข้างในช็อต
    แล้วเราจะเช็คยังไงอ่ะคับว่าข้างในมันไปแล้วอ่ะ หรือต้องวัดดวงช่ายป่ะคับ

OverclockZone Member kiwanwat's Avatar

ผมว่าถ้าอาการหนักจริงๆ ถึงขั้นจำเป็นจะต้องเปิดHDDเอามากู้ ของพวกนี้ถ้ากู้ก็ต้องกู้ในLabครับ
    เพราะต้องปลอดฝุ่น ตอนเปิดจานHDDออกมาถ้าโดนฝุ่นก็แทบจะพังทันทีครับ
    ถ้าสำคัญมากจริงๆ แนะนำ http://www.idrlab.com/service-fee.html

OverclockZone Member Miiki's Avatar
    เกษตร,MBK,รามอินทรา,ลาดพร้าว,รัชดา

แผงไหม้ไม่เท่าไรครับซ่อมง่ายราคาไม่แพงมาก
    แต่ถ้าจานไหม้เนี่ยละก็ส่งแลปอย่างเดียวราคาอย่างโหด

OverclockZone Member tonsinoda's Avatar

ตกลงแผงวงจรไหม้ใช่ไหม กู้ไม่ได้แล้ว

ต้องหาแผงวงจร ของ HDD ที่เป็นยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน มาเปลี่ยน

เอาไปให้ร้านเค้าทำเถอะ พวกนี้มันมีอะไหร่อยู่

OverclockZone Member gokobo's Avatar

Quote Originally Posted by tanapon000 View Post
    เหมือนผมเลย ของผมต่อ Box แล้วช็อตแผงใหม้ เอาแผงอื่นรุ่นเดียวกันมาเปลี่ยน

เปิดแล้วมีดัง ตี๊ดๆๆ ออกมาจากตัว hdd มันคงซ็อตไปถึงข้างใน

Quote Originally Posted by gokobo View Post
    เหมือนผมเลย ของผมต่อ Box แล้วช็อตแผงใหม้ เอาแผงอื่นรุ่นเดียวกันมาเปลี่ยน

เปิดแล้วมีดัง ตี๊ดๆๆ ออกมาจากตัว hdd มันคงซ็อตไปถึงข้างใน
    ช็อตไปข้างในเลยหรอครับ เหอะๆๆ เครียดเลย

OverclockZone Member xeromong's Avatar

ลองเอาให้ร้านM/B serviceเชียงใหม่ซ่อมให้ครับ ผมเคยเอาไปซ่อม แต่ต้องดูว่าเค้ามีm/b harddisk 160Gรึปล่าวถ้าไม่มีก็ลองถามร้านอื่นครับ

พรุ่งนี้ว่าจะไปเดินหาใน1000ทิพย์ดูครับแล้วจะมาแจ้งผลการซ่อม5555++
    เสียวแว๊บบบ กู้ไม่ได้ละเครียดเลย ไม่อยากจะใช้หนทางสุดท้ายเลย(ส่งเข้าแลป)

OverclockZone Member overclock9's Avatar

รอฟัง

ไปมาแล้วจร้าา ตกลงว่าไดโอตไหม้ เปลี่ยนไดโอตมา แล้วก้อมองเห็น เปนร้านญาติๆกันนี่แหละ แต่บังเอิญลูกน้องเค้าทำเป็น555+ เจ้าของร้านทไม่เป็น โดนไป300 ได้ของกลับมาครบครันเลยทีเดียว
    ขอบคุณทุกๆคำแนะนำนะคร้าปปป ถ้าไม่มาตั้งกระทู้ที่นี่ผมคงจะเอาhddไปทับกระดาษ เอกสารในนั้นคงจะเป็นปัญหาไปหลายปีแน่นอน

OverclockZone Member
    Heaykwang Resort

Quote Originally Posted by p.cess View Post
    ไปมาแล้วจร้าา ตกลงว่าไดโอตไหม้ เปลี่ยนไดโอตมา แล้วก้อมองเห็น เปนร้านญาติๆกันนี่แหละ แต่บังเอิญลูกน้องเค้าทำเป็น555+ เจ้าของร้านทไม่เป็น โดนไป300 ได้ของกลับมาครบครันเลยทีเดียว
    ขอบคุณทุกๆคำแนะนำนะคร้าปปป ถ้าไม่มาตั้งกระทู้ที่นี่ผมคงจะเอาhddไปทับกระดาษ เอกสารในนั้นคงจะเป็นปัญหาไปหลายปีแน่นอน
    กระทู้ดี
    ---------------------
    ร้านไหนครับ แนะนำหน่อย ผมเจอกำลัง Copy File แล้วอยู่ๆ มองไม่เห็น HDD ไปซะเฉยๆ
    ตอนแรก Bios มองเห้น HDD แต่ OS มองไม่เห็นบาง Patition แต่ตอนนี้Bios ก็มองไม่เห็น เคยส่งร้านทั้วไป เขาบอกทำไม่ได้ เซ็งเลย

Quote Originally Posted by bigpom View Post
    กระทู้ดี
    ---------------------
    ร้านไหนครับ แนะนำหน่อย ผมเจอกำลัง Copy File แล้วอยู่ๆ มองไม่เห็น HDD ไปซะเฉยๆ
    ตอนแรก Bios มองเห้น HDD แต่ OS มองไม่เห็นบาง Patition แต่ตอนนี้Bios ก็มองไม่เห็น เคยส่งร้านทั้วไป เขาบอกทำไม่ได้ เซ็งเลย
    มันเปนแบบ ไม่ดีเทคป่ะท่าน ของผมไดโอตมันไหม้เอาไปเปลี่ยนไดโอตมาเฉยๆอ่ะแล้วมันใช้ได้
    ทางร้านก้อเป็นร้านรับซ่อมโนตบุคอ่ะ ไม่ได้ซ่อมhdd สงสัยจะไม่ได้เหมือนกันละมั้งเนี่ย
    ลองไปดูก้อได้คับ เหนร้านคุณใหญ่ชั้น4มะ หันหน้าเข้าร้านคุณใหญ่มองขวานะจะเห็นซอยอ่ะ เดินเข้าไปตรงหัวมุมด้านซ้ายจะมีร้านซ่อมโนตบุค ร้านนั้นแหละ เดินหาเจ้าของร้านเลย ชื่อน้าเติ๊ก เจ้าของร้านอัธยาศัยดีมากๆครับ55++ โฆษนาร้านไปในตัว อิอิ แต่ผมไม่รู้จะทำได้ป่าวนะ ไม่กล้ฟันธง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks