overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5
    OverclockZone Member unchill12's Avatar

Default ช่วยแนะนำซาวการ์ดที

พอดีที่บ้านผมทำวิทยุชุมชน แล้วเจ้าซาวที่ใช้อยู่ดันพังตอนนี้ก็เลยต้องใช้ออนบอร์ดไปพลาง ๆ
    อยากจะซื้อตัวใหม่คับ ช่วยแนะนำที่ งบม่ายเกิน 6000 คับ ขอสรรพคุณด้วยนะคับว่าดียังงัย

OverclockZone Member Third3rd's Avatar

วิทยุชุมชน เจอเพื่อนละครับ กำลังส่งกี่วัตถ์ครับ ไกลกี่กิโล จริง ๆ แล้วการ์ดในที่นี้ขอแค่ยกระดับเสียงเดิมได้ก็พอครับ เพราะยังไงก็ไปผ่าน มิกเซอร์แต่งเสียงกันอีกที และยังต่อไปยังคอมโพเซอร์ให้เกลี่ยเสียงดังเบาในระดับเดียวกัน ไม่ทราบว่าออกอากาศอะไรบ้างครับ ข่าวสาร เพลงหรืออื่น ๆ ได้แนะนำถูกครับ

OverclockZone Member nongnong's Avatar

โอ้ว -*- ไม่มีประสบการณ์ทางนี้เลย ช่วยดันละกันครับ

OverclockZone Member unchill12's Avatar

Quote Originally Posted by Third3rd View Post
    วิทยุชุมชน เจอเพื่อนละครับ กำลังส่งกี่วัตถ์ครับ ไกลกี่กิโล จริง ๆ แล้วการ์ดในที่นี้ขอแค่ยกระดับเสียงเดิมได้ก็พอครับ เพราะยังไงก็ไปผ่าน มิกเซอร์แต่งเสียงกันอีกที และยังต่อไปยังคอมโพเซอร์ให้เกลี่ยเสียงดังเบาในระดับเดียวกัน ไม่ทราบว่าออกอากาศอะไรบ้างครับ ข่าวสาร เพลงหรืออื่น ๆ ได้แนะนำถูกครับ
    30 W เกินนิดหน่อย ออกอากาศเพลง ส่วนใหญ่เป็นแนวลูกทุ่งอ่าคับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคับ

OverclockZone Member Third3rd's Avatar

ถ้าอย่างนั้นขอผมก็แรงกว่านิดหน่อย จาก 30w เติม 0 ต่อท้ายไปตัว

เมื่อก่อนเคยใช้ตัวไหนอยู่ครับ มัปัญหาคลื่นส่งรบกวนไหม เพราะบางทีสัญญาณเสียงถ้าส่งออกมาแรง มันจะมีเสียงซ่าเกิดขึ้น

มีงบให้เกือบหกพัน และออกอากาศแค่เพลง อย่างแรกแหวก ๆ หน่อย ถ้าไม่ได้ใช้บันทึกเสียงด้วยแล้ว อยากให้ได้ลองใช้ DAC ดูครับ โดยต่อผ่านทาง Digital Out ( ไม่เอาทาง USB นะครับ บางช่วงเสียงส่งไม่ทัน ) ไม่แน่ใจว่า MainBoard มีช่อง Digital Out รึเปล่านะครับ หรือถ้าเพื่องบไว้หน่อย ลงทุนทีเดียว ก็แนะนำให้ซื้อการ์ดมาตัว และใช้กับ DAC ครับ เสียงจะนิ่งขึ้น ไม่มีคลื่นส่งรบกวน ลองหาดูนะครับ ในราคา +/- ไม่เกินหกพัน อย่างง่าย ๆ ในห้อง Hi-fi ก็มีคนไทยฝีมือดีประดิษฐ์ขึ้นมาทำขายครับ ในราคาไม่เกินหกพัน ( อย่าพึ่งหยิบแบบบ USB มานะครับ หากจะใช้ออกอากาศ )

จะไม่ขอพูดเสียงดีไม่ดี เบส กลาง แหลม อะไรพวกนี้เลยนะครับ จะเน้นไปที่ความนิ่งของเสียงที่ส่งออกไป เพราะยังไงผู้ฟังหลาย ๆ ท่านก็ชอบปรับเปลี่ยนตามความต้องการ หรือเครื่องรับสัญญาณของพวกเค้าก็มีบุคคลิแตกต่างกันไปครับ

ต่อไปถ้าแนะนำซาวว์ดการ์ด มีหลายตัวครับ แต่งบไม่แนะนำให้ถึงงบ 6000 ที่ตั้งไว้้ ทางฟัง X-fi สัญญาณแรงมาก แต่เสียงชัดเจน แต่ออกค่อนข้างแห้งเวลาถูกส่งออกไป แถมยังมีสัญญาณรบกวนในเสียงที่ส่ง ( ผมไม่แน่ใจว่า 30w จะเป็นหรือเปล่า แต่สำหรับผม เป็นครับ มีเสียงซ่าดังเป็นพื้นหลังตลอดเวลาที่ออกอากาศ ) แต่ชี้ข้อดีของฝั่ง Creative ก่อน เป็นการ์ดที่มาพร้อมโปรแกรมครบถ้วน เด่น ๆ เลยก็พวกบันทึกเสียง ซึ่งเอื้ออำนวยความสะดวกมากหากใช้งาน แต่ยังมีโปรแกรมคอนโทลควบคุมที่ใช้ง่าย แต่ติดตรงที่สัญญาณส่งออก แรงมากครับ ถ้านำมาใช้ฟังเองก็ดีครับ แต่ออกอากาศ ผมแนะนำให้ผ่านออกไปก่อนครับ ดังนั้น วันนี้ผมขอหยิบการ์ดฝั่ง Asus มาแนะนำละกันนะครับ เนื่องจากไม่กี่สัปดาห์ผมเพิ่งซื้อมาลองสองตัว ให้ผลน่าพอใจครับ ถึงไม่ถูกใจเป็นการส่วนตัว แต่นำไปใช้ออกอากาศได้ผลเกินคาดครับ

ผมแนะนำตัวนี้ละกันครับ เพียงพอแล้วสำหรับออกอากาศ

Asus Xoner DS : http://overclockzone.com/tor_za/year_2009/07/xonar_ds/

ด้วยราคาค่าตัวที่ไม่ถึง 2000 บาท กับการใช้งานที่พอเพียงครับ แต่เสียงจะเบาไปนิดครับ ต้องเร่ง Gain ที่มิกเซอร์เพิ่มจากเดิมเล็กน้อย และปรับ Output ที่คอมโพตเซอร์ขึ้นจากเดิมอีกเล็กน้อย และในส่วนของ Ratio ผมไม่ทราบว่าเดิมปรับไว้เท่าไร แต่จากการใช้งานบอกว่า ออกอากาศเพลงเป็นส่วนใหญ่ ดังนั้นผมแนะนำให้บิดไปที่ อัตรา 2:1 ครับ ( เก้านาฬิกา ) เสียงที่ส่งจะได้ตามอัตราส่วนครับ ไม่เบาไม่ดังเกิน

จากการใช้งานระหว่างตัว DS กับ Essence พบว่าในการออกอากาศไม่ต่างกันมากเท่าไร เสียงนิ่งพอกัน แยกซ้ายขวาได้เป็นอย่างดี ไม่มีการแตกพล่ามัว นิ่งและนุ่ม ( เหมาะกับลูกทุ่งเลยครับ ยิ่งเปิดฟังกชั่น Tube ที่คอมโพตเซอร์ ยิ่งทำให้น่าฟังครับ )

ผมแนะนำเท่านี้ครับ ตัวเกือบสองพันบาท หากจะนำมาใช้ออกอากาศเพียงอย่างเดียว แต่ถ้าจะเอามาฟังด้วย ก็ต้องตามใจหูของตัวเองละครับ ในส่วนนี้นยังไม่แนะนำให้ใช้ X-fi นะครับ มาจากผลของสัญญาณเสียงที่ส่งมาแรงก่อนเลย เช่น แหลมจัด เบสลูกใหญ่

แต่ไม่ใช่ X-fi ไม่ดี ไม่ผิดอะไรหากจะซื้อมาลองเล่น ๆ สักตัวครับ ไหน ๆ ก็งบเหลือ เพราะ DS สองพัน เงินเหลือตั้ง สี่พัน ลองดูซักตั้งก็ได้ครับ ^^

ผมเองก็ใช้หลายตัวครับ สับเปลี่ยนกันไปมาบ่อย ๆ ลองดูครับ อาจจะหาข้อมูลเพิ่มเติมก่อนก็ได้ครับ แต่ DS น่าจะเพียงพอสำหรับการออกอากาศที่สุดครับ ในข้อมูลที่ให้มา

Bookmarks

Bookmarks