overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28
    OverclockZone Member memberspec's Avatar

Angry (^^;。 งบ 55k กับกล้องตัวแรกครับผม (D90/D5000)

รบกวนช่วยหน่อยนะครับพี่ๆ เป็นกล้องตัวแรกของผมเลย
    ผมสูง 178 มือพอจับลูกบาสมือเดียวได้แบบเบาๆ

จุดประสงค์การถ่าย ถ่ายรถยนต์ ถ่ายคน ไปเที่ยว

ผมเล็ง D90/D5000 ไว้ครับผม งบประมาณ ไม่เกิน 55000 บาทถ้วน

ปัญหาคือ

1.จะซื้อเฉพาะ body หรือ ชุดkit ดีครับผม
    2.ถ้าต้องซื้อ เลนส์เพิ่้ม จะซื้อเลนส์ตัวใหนดีกว่าครับผม

ถ้าพี่ๆคนใหนกรุณา จัดเป็นชุดให้จะเป็นการดีสำหรับผมมากเลยครับผม
    สุดท้ายนี้ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงล่วงหน้านะครับผม

OverclockZone Member independent131's Avatar

งบขนาดนี้ก็ D90 ครับ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

กล้องแรง ราคาประหยัดครับ คุ้มค่าครับตัวนี้ ผมเป็นเดกหนอน แต่สำหรับรุ่นนี้คอนเฟริมครับว่าเจ๋งจริงเพราะผมก็ใช้อยู่ คุคุคุ

I3K
    Guest

D90 โลดด ส่วนเลนส์แล้วแต่ชอบนะ เลือกให้ไม่ได้แฮะ

OverclockZone Member Baby_Dragon's Avatar
    The Customs Department

งบขนาดนี้ถอย D90+kit ได้เลย

เงินเหลือก็ไปหา50mm กับ grip มาใช้ยังได้เลย

OverclockZone Member 2U's Avatar

d90+kit ใช้ไปสักพักจะรู้เองครับว่าต้องการเลนส์ช่วงไหนเพิ่ม
    ไม่ต้องรีบครับ ฝึกถ่ายสักระยะก่อน แล้วจะรู้เองว่าต้องการเลนส์ไรเพิ่ม

OverclockZone Member Shorix's Avatar

ไม่มีใครเชื่อหนอนเลยวุ้ย

งั้นผมเชียร์หนอน 450D ที่เหลือเก็บไว้ซื้อเลนส์

OverclockZone Member Overclock_PSU's Avatar

จัด D90 ไปเลยครับ
    ของเค้าแจ่มจริง

OverclockZone Member พ่อน้องแนนต์'s Avatar

D300 มือสอง เหลือประกัน ศูนย์ แจ่ม ๆ ประมาณ 42-43000
    ที่เหลือ จัด Tamron 17-50 มือ 1 ปกร หรือ มือ 2 เหลือ ปกศ เอามาคู่กัน

ยิ่งตัวสูง ๆ นิ้ว ยาว ๆ นี่ ยิงกันเพลินเลยละ

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

D90+Kit+SB600, SB800

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

Quote Originally Posted by SaManTa[GTR] View Post
    D90+Kit+SB600, SB800
    +10 หรือจะเอา D90+18-55+55-200+50mm F1.8ก็ได้

OverclockZone Member mohog's Avatar

D90 โอเคแล้วครับ แต่เรื่องเลนส์ ผมว่าศึกษาเองและเลือกเองดีกว่าครับ เพราะจะได้รู้ถึงความต้องการของเรา ว่าเราชอบในมุมมองแบบไหน เลนส์แต่ละตัวคุณสมบัติต่างกัน ขึ้นอยู่กับควมต้องการของคุณครับ

OverclockZone Member mozamio's Avatar

ผมแนะนำอย่างนี้ครับ
    เลือก canon 450D หรือ 500D ก็ได้ ซื้อพร้อมคิทก็ได้แล้วซื้อเลนส์ 55-250 IS สำหรับถ่ายไกลๆ ได้ดีราคาประหยัด และซื้อ 11-16 tokina หรือ 10-22 canon สำหรับถ่ายกว้างๆ ถ่ายวิว

แต่ถ้าไม่เอาคิท(18-55) ผมแนะนำ tamron 17-50 ตัวนี้ใช้กันทั่วบ้านทั่วเมือง ใครๆ ก็พูดถึงราคาเลนส์อยู่ที่หมื่นต้นๆ

งบขนาดนี้ผมยังอิจฉา ผมว่าน่าจะเเบ่งให้กล้องสัก 3 ส่วน เป็นเลนส์สัก 2 ส่วน สุดท้ายที่อยากเเนะนำคือ 50mm f/1.8 ราคาเบาๆ 3 พันต้นๆ ถ่าย portait สวยๆ ได้สบายๆ

เท่านี้ก็อยู่ไปได้อีกหลายปี กว่าจะออกอีกตัวก็ fullframe ไปเลยครับ

OverclockZone Member mozamio's Avatar

แต่ถ้าไม่ชอบเปลี่ยนเลนส์และจะเอา nikon ผมแนะนำแบบนี้
    เลือก D5000 ก็ได้ ครับ แล้วเอาเลนส์อเนกประสงค์ตัวเดียวจบอย่าง tamron 18-270 ตัวนี้คมดี ถ่ายสาวละลายหลังก็สวย แต่อาจคมไม่สู้พวกเลนส์แยก หรือเลนส์ฟิกครับ ได้เปรียบตรงความสะดวก ที่สำคัญไม่เกินงบ ตัวเดียวเที่ยวทั่วไทย

OverclockZone Member memberspec's Avatar

㋡ก่อนอื่นขอขอบคุณ พี่ๆทุกๆท่านด้วยนะครับผม

พอดีเหตุผลที่ผมเลือก nikon เพราะผมติดใจ ใน body เท่านั้นเองนะครับผม

ตอนนี้ก็ชอบ D90 80% มากกว่าครับผม แต่ D5000 20%ก็อาจจะไม่ต้องนอนถ่ายอะครับผม (เวลาถ่ายมุมต่ำรถครับผม)

ไม่ได้ มีประสบการณ์การถ่ายอะไรกับเค้าเลย
    แม้แต่ (50mm F1.8) ก็ยังไม่รู้เรื่องเลยครับผม (^O^☆) แต่ถ้าพี่ๆแนะนำผมก็จะซื้อครับผม

ตอนนี้กำลังตัดสินใจว่าเดินทางใหนดีครับผมกับเงินก้อนนี้ก่อนที่มันจะหมดไป

1. เลนส์kit + grip + 50mm
    2. เลนส์ตามช่วงการถ่าย ที่พี่ๆแนะนำมาตามงบที่เหลือครับผม tamron 17-50,18-55+55-200+ 50mm
    2. เลนส์ครอบจักรวาลครับผม tamron 18-270

+SB600, SB800 จำเป็นต้่องใช้มากใหมครับผม ถ้าจำเป็นผมก็คงต้องเก็บเงินเพิ่มอีกครับผม

*แต่ผมยังไม่เคยแม้แต่ถ่ายเป็นเลยนะครับพี่ แต่ที่จะลงทุนซื้อ
    :: คืออยากถ่ายมากนานแล้วจะยืมคนอื่นก็กลัวทำของเค้าพังเลยไม่ได้หัดให้ถ่ายได้ซักที่ครับ

ส่วนเรื่องการศึกษาขอให้พี่ๆแนะนำหน่อยนะครับผม ++

ขอขอบคุณพี่ๆเป็นอย่างสูงด้วยนะครับผมที่กรุณา.

ผมใหคำแนะนำได้ในส่วนที่เป็น canon นะครับ nikon ผมไม่ค่อยสันทัดอ่ะ แต่ก็เคยเล่นของเพื่อนอยู่ ถ้าเป็นรุ่นเล็กๆ อย่าง D5000 คือจะไม่มีมอเตอร์ที่ช่วยโฟกัสในตัวกล้อง จะมีข้อจำกัดในการเลือกเลนส์อยู่พอสมควร ถ้าจะเล่นิคอนก็เล่นตัวใหญ่อย่าง d90 ไปเลย แต่ canon ไม่มีข้อจัดกัดเรื่องเลนส์ ใส่ได้หมด

ส่วนเรื่องแฟลชผมว่าเอาไว้ทีหลังสักพักก่อนดีกว่า เพราะยังไงทีหัวกล้องก็มีแฟลชสำรองแก้ขัดเวลาจำเป็นอยู่แล้ว ค่อยๆไปดีกว่าครับ

ถ้าอยากสอถามเรื่องราวเพิ่มเติมหรืออ่านบทความเกี่ยวกับการถ่ายภาพผมแนะนำให้ลองไปที่ thaiDphoto.com ครับ มีคลับแยกทั้ง nikon canon ไปสอบถามจากผูใช้จริงได้เลยครับ
    Last edited by mozamio; 19 Nov 2009 at 15:16:35.

Moderator

เชื่อหรือไม่รู้ แต่มี nikonเป็นกองทัพ ขอแนะนำ

D90+ kit ไปถ่ายก่อน
    เงินเหลือ สอย AF-s 35 f1.8 ตัวนี้ไม่ผิดหวัง
    กริปหรือ flash ซักตัว อนาคตไกลครับ
    อีกเรื่องสำคัฯ mem ต้อง sandisk อย่างน้อยน่าจะ ultra II 4-8 G แล้วแต่ ความจุเยอะกว่านี้ไม่แนะนำเพราะเดี้ยงทีจบ

OverclockZone Member drmanabae's Avatar
    เทศบาลนครรังสิต

D90 ดิ จบแบบกลางเพราะตังค์ไม่มี

I3K
    Guest

D90 KIT ดีที่สุด เงินเหลือเก็บไว้ก่อน...

ถ่ายไปสักพักแล้วจะรู้ว่าเราขาดอะไรต้องการช่วงไหนเพิ่ม ค่อยเอาเงินตรงนั้นไปซื้อ

เล่นกล้องอย่ารีบร้อนเดี๋ยวจะเสียหายเยอะ

อยากได้อะไรเพิ่มเติมก็ไปหารีวิวอ่านเอาหรือไปลองเล่นตัวเป็นๆได้ตามร้านขายเลนส์ชั้นนำทั่วไป

แต่ถ้าเป็นผมนะ ผมจะเลือก D90kit ก่อนอย่างแรก ต่อมาเก็บเงินอีกหน่อยซื้อเลนส์ไวด์เพิ่ม
    *เลนส์เทเลโอกาสได้ใช้น้อยเหมือนกัน (ยกเว้นชอบแคนดิตหรือพอทเทรตแบบเน้นๆ)
    *ส่วนแฟลชก็จำเป็นน้อย (ยกเว้นรับงานหรือชอบถ่ายกลางคืน)
    *กริป ถ้าคิดว่าบอดี้จับไม่ถนัดเป็นปัญหาอย่างมากซื้อเลยครับ
    *ส่วนเลนส์Fixคิดว่ามือใหม่อาจจะยังไม่น่ชอบมากนะเลนส์แบบนี้เพราะมันไม่ยืดหยุ่นการใช้งานเลย

*ไม่มีความรู้ด้านการถ่ายภาพ ให้ไปลองหาหนังสืออ่านเอาครับ หรือเปิดเว็บหาอ่านเอาก็ได้แล้วแต่สะดวก

"ผมว่าการเล่นกล้องสำคัญที่ใจใช่ที่อุปกรณ์ครับ" กล้องที่ดีใช่ว่าจะได้ภาพที่ดี กล้องที่แพงใช่ว่าจะได้ภาพที่ดีเช่นกัน โดยเฉพาะมือใหม่ ผมไม่แนะนำให้มีเท่าไหร่ใส่ไม่ยั้งครับ กล้อง DSLR มี step ขั้นตอนการพัฒนา 1-2-3 ของมันอยู่ในตัวอยู่แล้ว ไม่ช้าก็เร็วเราก็ต้องพัฒนาฝีมือเพิ่มขึ้น

อย่าลืมว่า lens นั้นตกรุ่นได้ยาก เพราะคุณภาพของเลนส์ หรือช่วงการใช้งาน ผ่านไปกี่ปีๆ มันก็ยังทำงานได้ แต่ว่าตัวกล้องมันตกรุ่นตั้งแต่คุณก้าวเท้าออกจากร้านแล้วครับ เพราะฉะนั้นอย่าไปให้ความสำคัญไม่ถูกจุด การเล่น DSLR เริ่มต้นด้วยงบที่น้อยที่สุดเท่าไหร่ยิ่งดี

"อย่าเพิ่งรีบซื้อของเยอะๆ หรือซื้อของครึ่งแพงครึ่งถูก
    งดไว้ก่อน เอาตังค์ไปหยอดกระปุก เตรียมซื้อของแพงไว้ได้เลย
    ถ้าไม่ได้ขัดสนกันจริงๆ แล้ว ผมรับรองว่าได้ซื้อเหล็กกับแก้ว ราคากิโลละแสนแน่ๆ ในอนาคต
    ดังนั้นต้องรีบอดออมเสียตั้งแต่วันนี้"
    by อะธีลาส@pantip

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks