overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24
    OverclockZone Member krisda01's Avatar

Default PSU ราคาถูกๆ ทนๆ ไม่เกินพัน ยี่ห้อไหนดีครับ

กำลังจะเลือกตัวใหม่อยู่ครับ

ตัวเก่า Deluxe 500w เปิด 24 ชม. เพื่อโหลดบิท ใช้มาได้เกือบ 5 ปี ก็ขึ้นสวรรค์ไปซะแล้ว

แนะนำด้วยครับ

OverclockZone Member alanna's Avatar

เกินคุ้มแล้วมั้งครับ เกือบ 5ปี ไม่เอายี่ห้อเดิมอ่ะ

OverclockZone Member khin7710's Avatar

Quote Originally Posted by alanna View Post
    เกินคุ้มแล้วมั้งครับ เกือบ 5ปี ไม่เอายี่ห้อเดิมอ่ะ
    เห็นด้วยเลย ยี่ห้อนี้ราคานี้ ใช้ได้5ปี ไม่มีอะไรคุ้มกว่านี้แล้วครับ

OverclockZone Member mknv2528's Avatar

ช่ายครับ ใช้ได้ตั้ง 5 ปี ราคาก้อโออย่างนี้ จะให้เปลี่ยนยี่ห้ออื่นยังไงไหวหละ
    ของเดิมหละครับดีที่สุด ถ้าไม่มั่นใจยี่ห้ออื่น...
    ของผม 2ปีครึ่ง เจ้งครับซื้อใหม่ Thunami 530W ตอนนั้นหาของ Delux เหมือนกันแต่หายากมากแต่หลังจากซื้อเจ้าThunami 530W มันดันมีมาวางขายเฉยเลย กำเลยกรู...

OverclockZone Member maitalk's Avatar
    รังสิต ดอนเมือง

Delux ก็ดีนะครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ถ้าจะเอาให้ทนกว่านั้นก็พวก Enhance Pc&c แต่ก็เกินงบอีก

OverclockZone Member zigmabadcat's Avatar

ถ้าราคาไม่ถึงพันผมว่า Delux ดีที่สุดละ

OverclockZone Member Firewars's Avatar
    ดอนเมือง, รังสิต

Delux ครับ

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

deluxเกิน1000 แล้วมั้งครับ
    5ปีคุ้มแล้วละ

วัตต์เทียมบางตัว10ปียังสบายเลยครับ
    วัตตืแท้เทพ ปีเดียวไปก็มี
    การดูแล-การใช้งานมันต่างกัน

OverclockZone Member mknv2528's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by mknv2528 View Post
    ช่ายครับ ใช้ได้ตั้ง 5 ปี ราคาก้อโออย่างนี้ จะให้เปลี่ยนยี่ห้ออื่นยังไงไหวหละ
    ของเดิมหละครับดีที่สุด ถ้าไม่มั่นใจยี่ห้ออื่น...
    ของผม 2ปีครึ่ง เจ้งครับซื้อใหม่ Thunami 530W ตอนนั้นหาของ Delux เหมือนกันแต่หายากมากแต่หลังจากซื้อเจ้าThunami 530W มันดันมีมาวางขายเฉยเลย กำเลยกรู...
    คือว่าอยากได้ของDelux นั่นหละ แต่ตอนที่ซื้อไงหละ คนขายก้อบอกว่ามันขายพร้อมเคส(เคสห ่าไรว่ะ)เห็นอยู่ว่าแยกขาย แต่ดันไม่มีขายเลยต้องจำใจซื้อ Thunami อ่ะครับ(จำใจสุด ๆ เพราะตอนนั้นมันต้องทำโปรเจ็คด้วยเลยจำใจครับ) ขออภัยในคำหยาบครับหมั่นใส้คนขายมากเลยครับ(ไอ้ฟายคนขายเอ้ย)ครับ

OverclockZone Member bigboy2010's Avatar

ผมก็คิดจะเปลี่ยน PSU อยู่เหมือนกันแต่เท่าที่ดูแล้ว Delux ชิ้นส่วนภายในมันดูบอบบางซะเหลือเกิน โดยเฉพาะที่แถมมากับเคสทั้งหลายในปัจจุบัน ...
    คอมพิวเตอร์ที่ผมซื้อมาตั้งแต่ 386SX เครื่องแรกประมาณปี1993 (ประกอบเอง)ทั้งหมดซื้อที่ NPE(บ้านหม้อ)สมัยก่อนเค้ามีแผนกขายอุปกรณ์คอมพ์ด้วย ตอนนั้นพันธ์ทิพย์ยังไม่รู้จักเลย PSU ตั้ง16 ปีแล้วผมยังมาทำเป็นตัวจ่ายไฟสำหรับทดลองโครงงานอิเล็คจนถึงปัจจุบัน ....
    รุ่นที่2 Win95 กำลังฮิต ก็เลยสอย486DX2-80(AMD)มาประกอบ ตอนแรกเปลี่ยนแค่ M/B กับ CPU ทุกอย่างเหมือนเดิม HDDร้อยกว่าเม็กก็พึ่งซื้อมาใส่ตอนนี้ ลูกละเกือบหมื่น (ทั้งหมดที่พันธ์ทิพย์)เพิ่งรู้จัก....
    รุ่นที่3 อยากใช้ Win98 ก็ไปคว้าAMD-II400 (จำรุ่นไม่ได้แล้ว) PSU ก็ตัวเดิม
    รุ่นที่4 อยากใช้ WinMe ก็ไปจับ PIII600E O/C เป็น800 ตั้งแต่วันแรก PSU ตัวเก่าก็ต้องปลดระวาง เพราะต้องใช้รุ่นใหม่เป็นATX-Soft SW ถ้าจำไม่ผิดPSU ตัวใหม่ลาโลกไป 1 ตัว เคลมไม่ได้เพราะคุณ O/C CPU (มันเกี่ยวกันมั้ยนี่)
    รุ่นที่5 อยากใช้ WinXP ก็ไปเอาAthlon2600XP ตัวนี้ใช้สำหรับทำงานจนถึงปัจจุบัน
    รุ่นที่6 เอาไว้เล่นเกมส์และใช้ Win7 จะได้ไม่ตกยุค M/B MSI P35 Neo2 แต่ CPU ปัจจุบันก็ตัวที่ 3 แล้ว Q8300 O/C ตั้งแต่วันแรกที่ใชัทุกตัว CPU ไม่เห็นมันเจ้งซักตัว แต่ PSU มันเสียง่าย ก็เลยเริ่มศึกษาเรื่อง PSU อย่างจริงจัง.....
    ก็พึ่งรู้ว่า PSU มีวัตต์เต็มกับไม่เต็ม ทั้งที่ก็มีความรู้ทางด้านElectronic อยู่บ้าง ก็เลยเปิดฝาPSU ดูถึงได้รู้ว่าของดีมันแน่นเอียดแทบไม่มีช่องว่างเลย ดูได้จาก..
    http://www.xbitlabs.com/articles/coo..._18.html#sect0
    เค้าทำการทดสอบและมีเกือบทุกยี่ห้อเลยครับ....กระจ่างขึ้นมาเยอะเลย...ราคาระดับ1,000-10,000กว่าเลยครับ
    จากในตัวอย่างที่แนบไปเป็นของ Tsunami รุ่นวัตต์เต็มราคาบ้านเราก็1000ขึ้นนะครับ แต่Deluxไม่เห็นมีมาทดสอบเลย.......น่าคิดนะ
    เดี๋ยวนี้มันหลอกลวงกันเยอะครับ GT200(ตรวจระเบิด+ยาเสพติด) = ไม้ล้างป่าช้า , สารพัดบำบัด = ป้าเชง , ปุ๋ยกินได้ = ปูแดง (จากข่าวที่ดังมากในขณะนี้)

OverclockZone Member bigboy2010's Avatar

อีกนิดนึงนะครับ
    ปัจจุบันSpec
    Cpu - Q8300 O/C 3.0G
    VGA - ATI HD5770 O/C 900
    M/B - MSI P35Neo-2FR
    RAM - 2G*2 (DDR2-800 KinkMax ธรรมดาๆ)
    HDD - 1Tb Sumsung
    DVD - Pioneer
    PSU - Tsunami 580W วัตต์ไม่เต็มด้วยใช้มาหลายเดือนแล้วคิดว่าจะเปลี่ยนใหม่นี่แหละ
    จากที่ได้ทดสอบด้วยตัวเองจากโปรแกรม OCCT 30 นาที แรงดัน 12 V เหลือ 11.5 V ระบบยังทำงานได้ปรกติ ไม่มี Error ใดๆ
    ช่วงก่อนใช้ GF8600GT-O/C 650 เปิด PhysX ด้วย ก็ยังเล่นเกมส์ได้ดี แต่เกรงว่าPSU จะจ่ายไม่ไหวโหลดมันมากไปก็เลยถอดออกไปก่อน
    สรุป ตอนนี้ผมมอง Enhance600W ร้านSaveway เกือบ3,000 ไฟ12V 30A*2 เหลือเฟือเลย ภายในถึงจะดูไม่แน่นมาก แต่ก็ดูดี
    อีกตัวนึงก็ PowerX600W ร้าน Jedi ถูกลงมาหน่อย แต่ 12V 25A*2
    ตัวที่3 Tagan TG600 U37 ร้าน HWH 2พันนิดๆ (ยังไม่ได้ดูSpec)

เท่าที่ดูมาSpecคอมพ์ปัจจุบันต้องการ 3.3V และ 12V มาก (โดยเฉพาะVGAต้องการ12Vมากกว่า)
    ปล. ค่าต่างๆผมอาจจะจำผิดก็ขออภัยมา ณ.ที่นี้

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

dtech gold 650 W ใช้มา 2ปี OC+ 8800GT ชิพ G80 รุ่นแดกไฟหมาศาลเอาอยู่

Tsunami 580W 4เดือน ลาโลกครับ OC+ 8800GT เหมือนกัน

OverclockZone Member

ของผม Delux 500W ซื้อมาวันแรกเอามาต่อยังไม่ทันไรเดี้ยงซะแระ
    เลยไปซื้อ Neolution 500W ตัวละ 500 บาทมาใช้ ระหว่างรอเคลม เพราะว่าผมอยู่ต่างจังหวัด แต่ฝากเพื่อนซื้อ Delux ที่กรุงเทพ เลยต้องรอเพื่อนเอามาเคลมให้อีกที
    ในระหว่างรอก็ใช้ตัวเดิมไปประมาณ 4-5 เดือน (จริงๆ ก็ได้ของที่เคลมมาละแต่ขี้เกียจเปลี่ยน)
    หลังจาก 4-5 เดือนก็เลยเปลี่ยนเอา Delux ตัวที่เคลมมาใช้ รู้สึกจะใช้ได้ 1 ปีนิดๆ ก็ไปซะแล้ว ใช้ๆอยู่เสียงดัง ตั๊บ แล้วก็เดี้ยงไปเลย

OverclockZone Member sweeteyes's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี

ผมว่านะเพิ่มนิดหน่อยเอา RaidMax 530

ตัวนี้เจ๋งจริง

1500 บาทได้ครับ

OverclockZone Member orthadox's Avatar

..................... psu ดีๆเถอะครับ

OverclockZone Member pramook's Avatar

มีแต่คนใช้ delux นะ ผมติดเคส ใช้เกิน ห้าปีแล้ว...

OverclockZone Member natiejung's Avatar

Delux มีขายนะคะ แบบไม่ติดเคส ที่พันธ์ทิพย์มีขายแน่ๆค่ะต้องลองเดินๆดู....

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

เมื่อก่อนเคยใช้Tsunami ติดเคสมาตั้ง4ปีถอดเก็บมาอีก3ปี เอามาเปิดใหม่ยังไม่พังเลย
    แต่ซื้อแยกคงต้องDeluxน่ะแหละ

OverclockZone Member tawincam's Avatar
    ปางกะ ปิ ตะวันนา

Raidmax 400w ตัวล่ะพัน พอดี

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks