Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSU ราคาถูกๆ ทนๆ ไม่เกินพัน ยี่ห้อไหนดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PSU ราคาถูกๆ ทนๆ ไม่เกินพัน ยี่ห้อไหนดีครับ

กำลังจะเลือกตัวใหม่อยู่ครับ

ตัวเก่า Deluxe 500w เปิด 24 ชม. เพื่อโหลดบิท ใช้มาได้เกือบ 5 ปี ก็ขึ้นสวรรค์ไปซะแล้ว

แนะนำด้วยครับ

เกินคุ้มแล้วมั้งครับ เกือบ 5ปี ไม่เอายี่ห้อเดิมอ่ะ

Comment

Originally posted by alanna View Post
      เกินคุ้มแล้วมั้งครับ เกือบ 5ปี ไม่เอายี่ห้อเดิมอ่ะ
      เห็นด้วยเลย ยี่ห้อนี้ราคานี้ ใช้ได้5ปี ไม่มีอะไรคุ้มกว่านี้แล้วครับ

Comment

ช่ายครับ ใช้ได้ตั้ง 5 ปี ราคาก้อโออย่างนี้ จะให้เปลี่ยนยี่ห้ออื่นยังไงไหวหละ
        ของเดิมหละครับดีที่สุด ถ้าไม่มั่นใจยี่ห้ออื่น...
        ของผม 2ปีครึ่ง เจ้งครับซื้อใหม่ Thunami 530W ตอนนั้นหาของ Delux เหมือนกันแต่หายากมากแต่หลังจากซื้อเจ้าThunami 530W มันดันมีมาวางขายเฉยเลย กำเลยกรู...

Comment

Delux ก็ดีนะครับ

Comment

ถ้าจะเอาให้ทนกว่านั้นก็พวก Enhance Pc&c แต่ก็เกินงบอีก

Comment

ถ้าราคาไม่ถึงพันผมว่า Delux ดีที่สุดละ

Comment

Delux ครับ

Comment

deluxเกิน1000 แล้วมั้งครับ
                  5ปีคุ้มแล้วละ

วัตต์เทียมบางตัว10ปียังสบายเลยครับ
                  วัตตืแท้เทพ ปีเดียวไปก็มี
                  การดูแล-การใช้งานมันต่างกัน

Comment

Originally posted by mknv2528 View Post
                    ช่ายครับ ใช้ได้ตั้ง 5 ปี ราคาก้อโออย่างนี้ จะให้เปลี่ยนยี่ห้ออื่นยังไงไหวหละ
                    ของเดิมหละครับดีที่สุด ถ้าไม่มั่นใจยี่ห้ออื่น...
                    ของผม 2ปีครึ่ง เจ้งครับซื้อใหม่ Thunami 530W ตอนนั้นหาของ Delux เหมือนกันแต่หายากมากแต่หลังจากซื้อเจ้าThunami 530W มันดันมีมาวางขายเฉยเลย กำเลยกรู...
                    คือว่าอยากได้ของDelux นั่นหละ แต่ตอนที่ซื้อไงหละ คนขายก้อบอกว่ามันขายพร้อมเคส(เคสห ่าไรว่ะ)เห็นอยู่ว่าแยกขาย แต่ดันไม่มีขายเลยต้องจำใจซื้อ Thunami อ่ะครับ(จำใจสุด ๆ เพราะตอนนั้นมันต้องทำโปรเจ็คด้วยเลยจำใจครับ) ขออภัยในคำหยาบครับหมั่นใส้คนขายมากเลยครับ(ไอ้ฟายคนขายเอ้ย)ครับ

Comment

ผมก็คิดจะเปลี่ยน PSU อยู่เหมือนกันแต่เท่าที่ดูแล้ว Delux ชิ้นส่วนภายในมันดูบอบบางซะเหลือเกิน โดยเฉพาะที่แถมมากับเคสทั้งหลายในปัจจุบัน ...
                      คอมพิวเตอร์ที่ผมซื้อมาตั้งแต่ 386SX เครื่องแรกประมาณปี1993 (ประกอบเอง)ทั้งหมดซื้อที่ NPE(บ้านหม้อ)สมัยก่อนเค้ามีแผนกขายอุปกรณ์คอมพ์ด้วย ตอนนั้นพันธ์ทิพย์ยังไม่รู้จักเลย PSU ตั้ง16 ปีแล้วผมยังมาทำเป็นตัวจ่ายไฟสำหรับทดลองโครงงานอิเล็คจนถึงปัจจุบัน ....
                      รุ่นที่2 Win95 กำลังฮิต ก็เลยสอย486DX2-80(AMD)มาประกอบ ตอนแรกเปลี่ยนแค่ M/B กับ CPU ทุกอย่างเหมือนเดิม HDDร้อยกว่าเม็กก็พึ่งซื้อมาใส่ตอนนี้ ลูกละเกือบหมื่น (ทั้งหมดที่พันธ์ทิพย์)เพิ่งรู้จัก....
                      รุ่นที่3 อยากใช้ Win98 ก็ไปคว้าAMD-II400 (จำรุ่นไม่ได้แล้ว) PSU ก็ตัวเดิม
                      รุ่นที่4 อยากใช้ WinMe ก็ไปจับ PIII600E O/C เป็น800 ตั้งแต่วันแรก PSU ตัวเก่าก็ต้องปลดระวาง เพราะต้องใช้รุ่นใหม่เป็นATX-Soft SW ถ้าจำไม่ผิดPSU ตัวใหม่ลาโลกไป 1 ตัว เคลมไม่ได้เพราะคุณ O/C CPU (มันเกี่ยวกันมั้ยนี่)
                      รุ่นที่5 อยากใช้ WinXP ก็ไปเอาAthlon2600XP ตัวนี้ใช้สำหรับทำงานจนถึงปัจจุบัน
                      รุ่นที่6 เอาไว้เล่นเกมส์และใช้ Win7 จะได้ไม่ตกยุค M/B MSI P35 Neo2 แต่ CPU ปัจจุบันก็ตัวที่ 3 แล้ว Q8300 O/C ตั้งแต่วันแรกที่ใชัทุกตัว CPU ไม่เห็นมันเจ้งซักตัว แต่ PSU มันเสียง่าย ก็เลยเริ่มศึกษาเรื่อง PSU อย่างจริงจัง.....
                      ก็พึ่งรู้ว่า PSU มีวัตต์เต็มกับไม่เต็ม ทั้งที่ก็มีความรู้ทางด้านElectronic อยู่บ้าง ก็เลยเปิดฝาPSU ดูถึงได้รู้ว่าของดีมันแน่นเอียดแทบไม่มีช่องว่างเลย ดูได้จาก..
                      http://www.xbitlabs.com/articles/coo..._18.html#sect0
                      เค้าทำการทดสอบและมีเกือบทุกยี่ห้อเลยครับ....กระจ่างขึ้นมาเยอะเลย...ราคาระดับ1,000-10,000กว่าเลยครับ
                      จากในตัวอย่างที่แนบไปเป็นของ Tsunami รุ่นวัตต์เต็มราคาบ้านเราก็1000ขึ้นนะครับ แต่Deluxไม่เห็นมีมาทดสอบเลย.......น่าคิดนะ
                      เดี๋ยวนี้มันหลอกลวงกันเยอะครับ GT200(ตรวจระเบิด+ยาเสพติด) = ไม้ล้างป่าช้า , สารพัดบำบัด = ป้าเชง , ปุ๋ยกินได้ = ปูแดง (จากข่าวที่ดังมากในขณะนี้)

Comment

อีกนิดนึงนะครับ
                        ปัจจุบันSpec
                        Cpu - Q8300 O/C 3.0G
                        VGA - ATI HD5770 O/C 900
                        M/B - MSI P35Neo-2FR
                        RAM - 2G*2 (DDR2-800 KinkMax ธรรมดาๆ)
                        HDD - 1Tb Sumsung
                        DVD - Pioneer
                        PSU - Tsunami 580W วัตต์ไม่เต็มด้วยใช้มาหลายเดือนแล้วคิดว่าจะเปลี่ยนใหม่นี่แหละ
                        จากที่ได้ทดสอบด้วยตัวเองจากโปรแกรม OCCT 30 นาที แรงดัน 12 V เหลือ 11.5 V ระบบยังทำงานได้ปรกติ ไม่มี Error ใดๆ
                        ช่วงก่อนใช้ GF8600GT-O/C 650 เปิด PhysX ด้วย ก็ยังเล่นเกมส์ได้ดี แต่เกรงว่าPSU จะจ่ายไม่ไหวโหลดมันมากไปก็เลยถอดออกไปก่อน
                        สรุป ตอนนี้ผมมอง Enhance600W ร้านSaveway เกือบ3,000 ไฟ12V 30A*2 เหลือเฟือเลย ภายในถึงจะดูไม่แน่นมาก แต่ก็ดูดี
                        อีกตัวนึงก็ PowerX600W ร้าน Jedi ถูกลงมาหน่อย แต่ 12V 25A*2
                        ตัวที่3 Tagan TG600 U37 ร้าน HWH 2พันนิดๆ (ยังไม่ได้ดูSpec)

เท่าที่ดูมาSpecคอมพ์ปัจจุบันต้องการ 3.3V และ 12V มาก (โดยเฉพาะVGAต้องการ12Vมากกว่า)
                        ปล. ค่าต่างๆผมอาจจะจำผิดก็ขออภัยมา ณ.ที่นี้

Comment

dtech gold 650 W ใช้มา 2ปี OC+ 8800GT ชิพ G80 รุ่นแดกไฟหมาศาลเอาอยู่

Tsunami 580W 4เดือน ลาโลกครับ OC+ 8800GT เหมือนกัน

Comment

ของผม Delux 500W ซื้อมาวันแรกเอามาต่อยังไม่ทันไรเดี้ยงซะแระ
                            เลยไปซื้อ Neolution 500W ตัวละ 500 บาทมาใช้ ระหว่างรอเคลม เพราะว่าผมอยู่ต่างจังหวัด แต่ฝากเพื่อนซื้อ Delux ที่กรุงเทพ เลยต้องรอเพื่อนเอามาเคลมให้อีกที
                            ในระหว่างรอก็ใช้ตัวเดิมไปประมาณ 4-5 เดือน (จริงๆ ก็ได้ของที่เคลมมาละแต่ขี้เกียจเปลี่ยน)
                            หลังจาก 4-5 เดือนก็เลยเปลี่ยนเอา Delux ตัวที่เคลมมาใช้ รู้สึกจะใช้ได้ 1 ปีนิดๆ ก็ไปซะแล้ว ใช้ๆอยู่เสียงดัง ตั๊บ แล้วก็เดี้ยงไปเลย

Comment

ผมว่านะเพิ่มนิดหน่อยเอา RaidMax 530

ตัวนี้เจ๋งจริง

1500 บาทได้ครับ

Comment

Working...
                              X