Announcement

Collapse
No announcement yet.

Logitech Z 5500 ลำโพงชุดนี้คุณภาพเสียงเป็นไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Logitech Z 5500 ลำโพงชุดนี้คุณภาพเสียงเป็นไงครับ

ไม่ค่อยมีใครพูดถึงกันเลย อยากจะทราบว่าถ้าเทียบกับรุ่นอื่นๆที่เป็น 5.1 เหมือนกัน ราคาพอๆกันตัวนี้ถือว่าคุ้มมั้ยครับ แล้วอย่าง Creative gigawork s750 ถ้าเทียบกับรุ่นนี้ล่ะ??

เสียงดีกว่า ครบเครื่องกว่า s750 ครับ (^-^)

Comment

แต่ได้ข่าวว่าฟิวขาดบ่อยมาก ต้องทำใจเรื่องนี้นะครับ
      แล้วจริงๆแล้วคนเค้าพูดถึง z5500 มานานแล้วจนไม่มีใครเค้าพูดถึงกันแล้วหละครับ มันนานมากและ

Comment

ผมเคยใช้ S750 ครับ แต่ว่ามันตายไปแ้ล้ว
        เคยอ่านรีวิวต่างๆ เขาบอกกันว่า S750 เสียงดีกว่า Z-5500
        แต่ผมคิดว่า Z-5500 น่าจะทนกว่าครับ แล้วก็ประกันก็นานกว่าด้วย
        เพราะ Z-5500 เขาให้ประกัน 2 ปี

ความคิดเห็นส่วนตัว
        S750 หลังจากอายุเกิน 1 ปี ปุ๊บ ไม่รู้ว่ามันจะตายวันตายพรุ่งเมื่อไรก็ไม่รู้ครับ
        ของผมเคยประมาณว่าเปิดสวิตข้างหลัง แล้วได้ยินเสียงแป๊กที่ woofer แล้วบ้านไฟดับทั้งหลังครับ
        โชคยังดีที่เป็นวันสุดท้ายของประกัน แล้วในส่วนอะไหล่ก็หายากเพราะว่าอะไหล่บางตัวต้องสั่งจากอเมริกาครับ ผมเคยสั่งอะไหล่อยู่ชิ้นนึง(จำชื่อไม่ได้ ขี้เกียจไปหา) ไป 5 ตัว รวมค่าส่ง หมดไปเกือบ สี่พันห้าร้อยบาทครับ

ในส่วนของ Z-5500 ก็มีจุดที่น่าเป็นห่วงตรงที่ ไอ Control-Pod ของมันครับ เพราะได้หลังจากได้
        ค้นหาข้อมูลบนอินเตอร์เน็ตแล้ว มีหลายๆคนที่ไอตรงนี้เสียกันเยอะมาก แล้วถ้าเกิดประกันหมดแล้ว
        ทาง Logitech ไม่รับซ่อมนะครับ

ตอนนี้อยากจะใช้ Satellites ของ S750 ต่อเข้ากับ Receiver และ Sub แยกครับ แต่ไม่รู้ว่าจะทำได้หรือป่าว
        จะทิ้ง Satellites ของ S750 ก็เสียดายเพราะตั้ง 7 ตัว แถมยังของดีๆทั้งนั้น 70watt + Titanium Tweeter แหน่ะ T_T

Comment

อ่อ... ผมเองก็ลองหาๆข้อมูลดูเหมือนกัน แต่ก็ยังสรุปไม่ได้ หลายๆคนก็ว่าโน่นดีนั้นดีเลยยังฟันธงไม่ได้

Comment

ผมคิดว่านะครับ ซื้อ S750 นั่นแหล่ะ

แล้วรีบเก็บตังค์เยอะๆ ประมาณสัก 2 หมื่น พอปีกว่าๆ เดี๋ยว woofer มันก็เสีย
            หลังจากนั้นก็ไปซื้อ 70w 7.1 Receiver กับ Woofer มาเปลี่ยน ก็แจ่มแล้วครับ

Comment

มี z5500 อยู่ก็ใช้งานได้ปกติดีนะครับ กระหึ่มดีด้วย

Comment

อืมๆ ผมก็เล็งๆ Z5500 ไว้เหมือนกัน แต่รอดู Edifier S750 อยู่เหมือนกันว่าจะออกเมื่อไร 70Watt x 5
                Z5500 มัน 65w x 5 แต่สำัคัญ Edifier เขามีรับซ่อมหลังหมดประกันด้วยครับ เลยน่าจะเก็บไปพิจารณา

Comment

ตอนนี้เห็น Edifier S550 (5.1) & Edifier S730 (2.1) น่าสนๆ

Last edited by RazoRozA; 9 Dec 2009, 00:19:13.

Comment

ดูคอนเสิร์ท s750 เล่นเกมส์ดูหนัง Z-5500

Comment

Originally posted by m-1 View Post
                      ดูคอนเสิร์ท s750 เล่นเกมส์ดูหนัง Z-5500
                      ถ้าชอบทั้ง 2 อย่างล่ะครับ

Comment

Originally posted by P@RN View Post
                        ถ้าชอบทั้ง 2 อย่างล่ะครับ
                        z-5500 เปลี่ยนสายลำโพงใหม่ ให้เสียงพริ้ว ๆ หน่อย s750 มันติดนุ่ม ๆ ซัพไม่ดุ เบสหนัก ๆ เช่นพวกเอฟเฟ็คหนังยุบ
                        z-5500 ซัพมันดุ,หนัก เก็บตัวดี ตู้แข็งแรงดีมาก ไม่กระพือ แต่เป็นโน๊ต ๆอย่างดนตรี ไม่เก่ง ถ้าจะเก่งก็แนวแร๊พ อะไรพวกนี้ อีกอย่าง z-5500 ถอด dts ได้ในตัว ไม่ต้องพึ่งซาวน์การ์ด ใช้ออนบอร์ดปล่อยบิทสตรีมเอา แต่ถ้าจะเอา EAX5.0 ในเกมส์ต้อง พึ่งซาวน์การ์ดที่รองรับ
                        Last edited by m-1; 9 Dec 2009, 16:28:00.

Comment

แล้วอย่าง Edifier S550 มีใครให้คำแนะนำได้มั้ยคับ ว่าแตกต่างจาก z5500 กันมากมั้ย มันสวยมาก

เพิ่มเติมรูป เห็นความแตกต่างที่ความใหญ่เลย
                          Last edited by RazoRozA; 9 Dec 2009, 21:51:48.

Comment

s730 ถ้าจะเล่น เล่น s530 พอครับ
                            ส่วน 550 ที่ลดราคาไม่ใช่ 550d นะครับ
                            จะไม่มี coax ไม่มี optical แล้วก็ไม่มี dac

ส่วนตัวใช้ s530d อยู่เสียงดีเกือบๆลำโพงบ้านเลยในงบใกล้เคียง
                            Last edited by TroRuwA; 10 Dec 2009, 01:28:24.

Comment

Originally posted by m-1 View Post
                              z-5500 เปลี่ยนสายลำโพงใหม่ ให้เสียงพริ้ว ๆ หน่อย s750 มันติดนุ่ม ๆ ซัพไม่ดุ เบสหนัก ๆ เช่นพวกเอฟเฟ็คหนังยุบ
                              z-5500 ซัพมันดุ,หนัก เก็บตัวดี ตู้แข็งแรงดีมาก ไม่กระพือ แต่เป็นโน๊ต ๆอย่างดนตรี ไม่เก่ง ถ้าจะเก่งก็แนวแร๊พ อะไรพวกนี้ อีกอย่าง z-5500 ถอด dts ได้ในตัว ไม่ต้องพึ่งซาวน์การ์ด ใช้ออนบอร์ดปล่อยบิทสตรีมเอา แต่ถ้าจะเอา EAX5.0 ในเกมส์ต้อง พึ่งซาวน์การ์ดที่รองรับ
                              Digital ของ Z-5500 มันเหมือนของที่แถมมา

Comment

Working...
                              X