คือว่าcomp เดิมผม MB เจ๊งผมเลยไปซื้อ MB มือสอง AsusA7n8x-x มาจาก pantip แต่ไม่มีแผ่น driver มาให้
ประกอบเสร็จก็ทำการลง windows(xp-sp3)seven up ตอนลงไม่พบปัญหาใดๆ (การประกอบก็ต่อสายต่างๆตาม คู่มือ MB แต่ก็ไม่มั่นใจเท่าไรว่าอาจจะมีจุดไหนที่ไปมีผลต่อ sound หรือเปล่า แต่คิดว่าต่อถูกหมด)แล้วก็ไป download driver MB จาก web ของ ASUS มา ลง ตอนลงก็ไม่พบปัญหาอะไร แต่พอลงเสร็จแล้วเจอปัญหา classic คือ ไม่มีเสียง ใดๆ (นอกจากเสียงตอน boot 1 ครั้ง ปี้บ)
สิ่งที่ลองทำแล้ว
1. ทดลองลำโพง(2.1 Boston )โดยเอา MP3 มาเสียบ มีเสียงปกติ
2. ช่องที่ทำการเสียบลำโพงออกคือช่องสีเขียว
3. ไม่มี เครื่องหมายคำถามสีเหลือง ใน hard ware setting
4. ทดลองทำตาม trouble shooting ใน windows แล้วก็ไม่สำเร็จ
5. ในมุมล่างด้านขวาหน้าจอมีรูปลำโพงและ sound setting (ไว้ set ลำโพง....แล้วก็อะไรอีกมากมาย)
6. เปิด windows media player ไม่พบ error ใดๆ ทำงานปกติ แต่ไม่มีเสียง
7. ไม่ได้ mute ลำโพง และ ทำการ set ลำโพงเป็น 2.1 ตรงกับที่เป็น
สิ่งที่สงสัย
1. main board รุ่นนี้มี tick อะไรเป็นพิเศษอีกหรือเปล่าเกี่ยวกับการ set sound หรือผมข้ามขั้นตอนอะไรไปหรือเปล่า
2. ผมควรจะลองไปซื้อ sound card ราคาถูกๆมาลองต่อดูดีหรือเปล่า
3. ลง windows ใหม่ (มันไม่น่าจะเกี่ยวกันมั้ง)
4. เกิดจาก mainbord เสียหรือเปล่า check ยังไง
เครียดดครับ ถ้าใครเคยเจอปัญหาเดียวกันหรือมีข้อแนะนำช่วยด้วยครับ ขอบคุณมากกกๆและยินดีรับทุกความเห็นครับ..