overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member ethanhunte's Avatar

Default มือใหม่ OC ขอเปลืองกระทู้ 1 นะครับ

มือใหม่ อยากลอง OC อยากได้เมล์พี่ๆ เืพื่อนๆ น้องๆ ที่พอจะมีเวลาว่างให้คำปรึกษาเรื่อง OC รบกวน ทิ้งอีเมล์ไว้คุย MSN หลังไมค์ได้มั้ยครับ ผมอยากจะรู้มากจริงๆ ครับ อ่านในบอร์ดมันไ่ม่ค่อยเข้าใจน่ะครับ

ขอบคุณทุกๆ ท่านล่วงหน้าครับ
    Last edited by ethanhunte; 11 Nov 2009 at 15:31:52.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by ethanhunte View Post
    มือใหม่ อยากลอง OC อยากได้เมล์พี่ๆ เืพื่อนๆ น้องๆ ที่พอจะมีเวลาว่างให้คำปรึกษาเรื่อง OC รบกวน ทิ้งอีเมล์ไว้ หลังไมค์ได้มั้ยครับ ผมอยากจะรู้มากจริงๆ ครับ อ่านในบอร์ดมันไ่ม่ค่อยเข้าใจน่ะครับ

ขอบคุณทุกๆ ท่านล่วงหน้าครับ
    เลิกคุย

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

1. ศึกษาจากเว็บบอร์ด

2. โพสเพื่อถามปัญหา

3. ค่อยๆเป็น ค่อยๆไป

OverclockZone Member ethanhunte's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    เลิกคุย
    งงครับ โพสไรผิดไปหรือครับ

OverclockZone Member rial_kung's Avatar

Quote Originally Posted by ethanhunte View Post
    งงครับ โพสไรผิดไปหรือครับ
    เค้าต้องการ ฮ้าาาาาา (เสียงเกย์)

Quote Originally Posted by rial_kung View Post
    เค้าต้องการ ฮ้าาาาาา (เสียงเกย์)
    อานะ

OverclockZone Member lazyflure's Avatar

ผมก็อ่านแล้วทำเอง อะ

OverclockZone Member ppily's Avatar

Quote Originally Posted by lazyflure View Post
    ผมก็อ่านแล้วทำเอง อะ
    ..........
    เนี่ย ตัวอย่าง สมาชิกใหม่ OC: คนขยัน อีกหน่อย เซียน ให้คนอื่นถามแน่
    เริ่ม แบบนี้ล่ะท่าน อย่าไปติดต่อ เมล์ เลย เหมือนกัน เปลืองเปล่า ๆ

Quote Originally Posted by ppily View Post
    ..........
    เนี่ย ตัวอย่าง สมาชิกใหม่ OC: คนขยัน อีกหน่อย เซียน ให้คนอื่นถามแน่
    เริ่ม แบบนี้ล่ะท่าน อย่าไปติดต่อ เมล์ เลย เหมือนกัน เปลืองเปล่า ๆ
    ครับ เข้าใจครับ
    แต่ผมเบี้ยน้อยหอยน้อย พลาดพลั้งแต๊บขึ้นมา ไม่มีเงินซื้อใหม่เหมือนคนอื่นเค้าสิครับ
    ไม่เป็นไรครับ จะพยายามค่อยๆ ศึกษาไป

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member zman's Avatar

ครับ เข้าใจครับ
    แต่ผมเบี้ยน้อยหอยน้อย พลาดพลั้งแต๊บขึ้นมา ไม่มีเงินซื้อใหม่เหมือนคนอื่นเค้าสิครับ
    ไม่เป็นไรครับ จะพยายามค่อยๆ ศึกษาไป

ขอบคุณครับ
    ไปตามสเต็ปมันไม่แต๊ปง่ายขนาดนั้นมังครับ

หลักการก้อคือถ้ากลัวแต๊ป....อย่าไปยุ่งเกี่ยวกับไฟทั้งหมดทั้งมวล(แต่จะอดใจไหวเหรอ)

OverclockZone Member Vibrato's Avatar

Quote Originally Posted by rial_kung View Post
    ถ้าเปลี่ยนเป็น "ค่ะ" รับรองมากันเพียบ พวกเราก้มหน้าไม่ค่อยได้ เดี๋ยวแกงหก 555+

OverclockZone Member sacoolza's Avatar
    13.803007,100.577474

ขยับBusที่ละ 5-10 เปิดไม่ติดก็เพิ่มไฟ

OverclockZone Member skaz-'s Avatar

มันไม่แต๊บง่ายหรอก ถ้าไม่อัดไฟยาวๆอะ

อยากใหญ่ต้องใจถึง!!

Quote Originally Posted by AmaKatsu View Post
    1. ศึกษาจากเว็บบอร์ด

2. โพสเพื่อถามปัญหา

3. ค่อยๆเป็น ค่อยๆไป

งั้นผมขอถามคำถามแรกเลยนะครับ

สเปคเครื่องตามนี้ครับ
    -AMD64 x2 7750BE
    -ECS A780GM-A Ultra
    -ASUS EAH 4850 512MB
    -4GB G.Skill
    -3 Sata HDD
    -DVD-RW
    -Tagan BZ 500 W

...รอบแรก...ก่อนหน้านั้นผมไ่ม่เคย OC พอดีได้ VGA กับ PSU มาใหม่เลยลองของซะ
    ผมปรับตัวคูณอย่างเดียว ไปที่ 15 ได้ที่ 3.0GHz ไฟตั้งเป็น Auto (ตอนแรกไม่รู้ มาดูใน โปรแกรม ไฟวิ่งไป 1.547 โอ้ว แม่เจ้า)อุณหภูมิ จากซิงค์เดิม วัดด้วย Core temp วิ่งไป 72C ผมไม่ได้ใช้โปรแกรมอะไรเทสความเสถียรเลย เข้าเล่นเกมส์ FIFA10 offline ประมาณ 1 ชั่วโมง แล้วใช้งานอื่นๆ ทั่วไป ถึงตีี1 เครื่องไม่มีปัญหาอะไร

ปัญาหามันมาเกิดตอนที่ผมเปิดเครื่อง วันรุ่งขึ้นครับ คือเปิดเครื่องติด แต่ไฟจอกระพริบ เลยต้องเคลียร์ไบออสเป็นค่าเิดิม และสามารถเปิดเครื่องใช้งานได้ตามปกติ

...รอบสอง..เอาอีกครับ ยังไม่เข็ด ผมคิดว่าอุณหภูิมิร้อนเกินไป เลย ลองปรับที่ 14.5 ได้ 2.9GHz และปรับไฟ ที่ 1.45 หรือประมาณนี้น่ะครับ ตรงส่วนอื่นไม่ได้ไปปรับอะไรเลย

ครับ แล้วอาการก็เหมือนข้างบน ใช้งานได้ วันรุ่งขึ้นเปิดไม่ติดต้องเคลียร์ไบออสใหม่

...รอบสาม...ผมยังแครงใจอยู่ครับ เลยเข้าไปดูในกระทู้ AMD มาเทียบจากโปรแกรม CPU-Z แล้วสเปค บางเครื่อง เอ มันก็ปรับเหมือนเรานี่หว่า แต่ทำไมของเราบู๊ตไม่ขึ้น เลขขอปรับ แค่ 14 ได้ 2.8Ghz ครับ

อาการก็เหมือนเดิมทุกอย่างที่กล่าวข้างต้นครับ

เอ๊ะ ตกลง ผมปรับอะไรไม่ได้เลยใช่มั้ยเนี๊ยะ หรือแค่จะเพิ่มความเร็วแค่ 100-200 MHz นี่มันต้องปรับละเอียดกว่านี้

เครื่องเก่าผม Athlon 64 754 1.8GHz M/B Asus ผมไม่เห็นต้องไปปรับอะไรมากเลยครับ ก็ปรับตัวคูณเหมือนกัน แต่เท่าไหร่ผมจำไม่ได้แล้ว จากเดิมๆ 1.8GHz ผมปรับให้มันวิ่งไป 2.2GHz ใช้งาน มา 3 ปี ซิ้งค์เดิม

นี่ถึงเป็นสาเหตุของการมาตั้งกระทู้นี้ครับพี่น้อง

ขอทราบแนวทางการปรับ รบกวนสักนิดนะครับ จะได้เป็นกำลังใจในการ OC ครับ

ขอบคุณครับ(ฮ้าาาาา)
    รูป รูป
    Last edited by ethanhunte; 12 Nov 2009 at 11:25:26.

OverclockZone Member ppily's Avatar

ผมว่า นะ 3 G: สำหรับ เจ้าตัวนี้ พอแหละ หาซิ้งค์ ใหม่ ลดความร้อนลงได้บ้าง อย่าฝืนเลยครับ เนียนแล้วสำหรับ บอร์ด และ ซีพียู ใช้ ๆ ไปได้
    อยาก OC: จัดจ้าน ต้องหา เครื่องไม้เครื่องมือ ใหม่ครับ ลองเล่น ๆ ก็เท่านี้แหละครับ พอเพียง

Quote Originally Posted by ppily View Post
    ผมว่า นะ 3 G: สำหรับ เจ้าตัวนี้ พอแหละ หาซิ้งค์ ใหม่ ลดความร้อนลงได้บ้าง อย่าฝืนเลยครับ เนียนแล้วสำหรับ บอร์ด และ ซีพียู ใช้ ๆ ไปได้
    อยาก OC: จัดจ้าน ต้องหา เครื่องไม้เครื่องมือ ใหม่ครับ ลองเล่น ๆ ก็เท่านี้แหละครับ พอเพียง
    3GHz ก็ 3GHz ซิงค์เดิมๆ จะพยายามเรียนรู้เรื่อยๆ ครับ

OverclockZone Member cozie's Avatar

เหมือนกันเลยครับ

กำลังเรียนรู้วิธี oc

เพราะว่าจะหันไปเล่น AMD บ้าง

เห็นเขาว่าแรงกันจัง

Bookmarks

Bookmarks