overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27
    OverclockZone Member

Default จะซื้อไมโครโฟนต่อคอมฯเพื่อร้องคาราโอเกะครับ แนะนำหน่อย

ถ้าไมค์ถูก ๆ เสียงมันจะเบาใช่ไหมครับ อย่างนี้ถ้าอยากได้ไมค์ดัง ๆ ดี ๆ ก็ต้องแพงหรือเปล่าครับ แล้วที่ว่าแพงประมาณเท่าไหร่ครับ อยากได้แบบไม่แพงมากสักไม่เกิน 500 อ่ะ ไว้ร้องเล่น ๆ ไม่ได้จริงจังอะไรมาก ช่วยแนะนำหน่อยครับ

เคยซื้อของ phillip ที่ขายในโลตัสมาตัวละสามร้อยกว่าบาท เอามาต่อแล้วไม่ดังเลยอ่ะ หรือว่าเราจะซื้อแบบไม่แพงมา แล้วไปซื้อตัวที่เค้าเรียกว่า mixer มาต่อจะดีกว่าไหมครับ ถ้าแนวทางนี้ คชจ.ประมาณเท่าไหร่ครับ พันกว่า ๆ พอได้หรือเปล่า

OverclockZone Member ka-pom's Avatar
    ** โซนโคราช - บุรีรัมย์ **

ร้องเพลงเล่นๆ 400-800 ก็โอเคแล้วครับ ถ้าจะให้ดีใช้ซาวด์เทพๆซักหน่อย แหล่มครับผมใช้อยู่ พวก SB 0100 SB0060 หรือ SB0220 ระหัสนี้แน่นอนออกงานได้เลย อิ อิ

OverclockZone Member Third3rd's Avatar

เออ ... ไมค์ตัวใหญ่ มาต่อซาว์ดการ์ด กำลังขับรับส่ง มันพอด้วยรึครับ ถ้าผมจำมาไม่ผิด ค่าโอมท์อะไรสักอย่าง มันมากกว่าตัวเล็ก ๆ ที่ทำมาใช้กับคอมรึเปล่าครับ ผมว่าถ้าเอาตัวใหญ่มาใช้กับคอม โดยไม่ผ่านปรีแอมป์ หรืออะไรสักอย่าง มันจะขับไม่ออกน้า แต่ผมว่าความคิดหลังสุดดีกว่าครับ ซื้อไมค์ตัวใหญ่มาต่อกับ Mixer ร้องเล่น ๆ คราว ๆ ก็ 2000 +/- ครับ ตีเป็นค่าไมค์ของนัฐพงษ์ 350 แล้วทีเหลือก็ซื้อพวก ปรีคาราโอเกะ หรือ Mixer แล้วต่อเข้าเครื่องขยายท่าจะดีครับ

OverclockZone Member sabanes's Avatar
    ใต้ขั้วโลกเหนือ

รีวิวไว้ใช้ได้เลยทีเดียว ลองไปอ่านดูครับ http://www.tiggersound.com/webboard/...?topic=10612.0

ไมค์ MCEBLE รุ่น M2 นะท่าน ร้องไม่เหนื่อยไม่ต้องตะโกน แนวเสียงออกโทน อิ่มๆนะ

OverclockZone Member Antonov 12's Avatar
    ที่ชายแดนกทม. - เมืองปากน้ำ

http://forums.overclockzone.com/foru...hlight=Antonov

ลองอ่านดูครับว่าคุณต้องหาอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่า

ขอบคุณสำหรับทุก ๆ คำตอบครับ

ขอถามอีกครับ ตอนนี้ที่ผมมีของอยู่คือ
    1. com spec ถือว่าดีครับ รองรับได้อีก 3 ปี
    2. sound sb0090
    3. ลำโพง microlab 2.1

ถ้าแค่ซื้อไมค์ดี ๆ มาต่ออย่างที่ท่านแรกแนะนำ 400-800 บาท พอไหมครับ ถ้าไม่พอถามต่อว่าถ้าทำอย่างอีกท่านว่าคือไปหา mixer (อันนี้ผมยัง งง อยู่ว่ามันคือแบบไหน) มันคือลำโพงที่มีช่องสำหรับเสียบไมค์แล้วปรับได้ใช่ป่าว ถ้าเป็นแบบนี้เท่ากับลำโพง microlab ที่ผมมีอยู่ก็คือไม่ต้องใช้สิครับ

OverclockZone Member Antonov 12's Avatar

ต้องแยกกันนะครับคือ

- - หากต้องการประหยัดงบเรื่อง AVR (แต่คุณต้องการใช้ลำโพงเดิมอยู่แล้ว เอาเป็นสมมตว่าคุณพร้อมจะยกเจ้า Microlab 2.1 ให้ญาติพี่น้องไปใช้ก็แล้วกัน คริ คริ คริ) ให้หาลำโพง 2.1 ชนิด Active Sub.Woofer มาใช้แทนเจ้า Microlab ตัวเดิมครับ ลำโพงชนิด Active Sub. Woofer ที่ว่านี้คือที่ตัว Sub. จะมีช่องเสียบ Dynamic Mic. มาให้สองช่อง แล้วในตัว Sub. ทำหน้าที่เป็นเหมือน AVR ไปในตัว โดยที่ไม่สามารถปรับแต่งเสียงได้มากมายเหมือน AVR ปรับได้คือ เสียงสูง – ต่ำ ความดังของ Sub. ระดับ Echo.
    คุณต่อลำโพง 2.1 ที่ว่านี้เข้ากับเครื่องคอมพ์ตามปกติเหมือนคุณต่อเจ้า Microlab ตัวเก่งของคุณนั่นแหละครับ แล้วเวลาที่จะร้องคาราโอเกะ ก็เอาไมค์มาเสียบที่ช่องเสียบไมค์ที่ตัว Sub. เท่านั้นเองครับ
    ลำโพงกลุ่มนี้ที่ผมใช้อยู่และมีขายทั่วๆไปก็เป็นของพวกชุดมินิโฮมฯ ยี่ห้อต่างๆ ลองอ่านดูในกระทู้ที่ผมเอามาโพสท์ให้ไปลองอ่านดูครับ

- - หากต้องการใช้เจ้า Microlab ตัวเดิมต่อ ก็ต้องหา AVR มาต่อเพิ่มครับ โดยที่ต่อจาก Sound card เข้า AVR แล้ว ต่อลำโพงจาก AVR อีกทีนึง แต่ตรงนี้ผมไม่แน่ใจอยู่เรื่องนึงคือ Microlab ของคุณจะรองรับแรงขับของ AVR ได้หรือเปล่า อาจทำให้ลำโพงแตกได้นะครับ
    ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมด้วย เท่าที่ผมทราบ หากต่อ AVR คั่น ลำโพงที่จะใช้ต้องรองรับแรงขับจาก AVR ได้ด้วย ซึ่งลำโพงที่ทำมาสำหรับคอมพ์โดยเฉพาะไม่น่าจะรองรับแรงขับของ AVR ได้ ซึ่งหากว่าไม่สามารถรองรับแรงขับของ AVR ได้จริง คุณก็ต้องหาลำโพงใหม่มาแทนเจ้า Microlab ตัวเก่งอยู่ดีนั่นแหละ

- - เรื่องไมค์ ที่ผมใช้อยู่ผมไปซื้อของ Yamaha รุ่นอะไรก็จำไม่ได้แล้วราคา 500.- เอง ที่พันธุ์ทิพย์ ไม่ต้องบอกก็คงรู้นะครับว่าราคาขนาดนี้ของก็อป แท้ๆแน่นอน อิ อิ อิ ทำใช้ได้เลยครับ ไวมากๆ เสียง pop (เสียงที่เวลาคุณออกเสียงพยัญชนะ พ หรือ ผ นั่นแหละครับ) นี่เผลอไม่ได้เลย พวกดูดออกมาได้ยินหมดเลย โดยทั่วๆไป หาที่ราคาสักประมาณ 500.- ถึง 1,000.- ก็โอเคแล้วครับ ผมเห็นไมค์ของร้านอาหารที่มีคาราโอเกะบางแห่ง ใช้ตัวละปรมาณ 300.- ด้วยซ้ำไป แต่เค้ามีระบบเครื่องเสียงที่ดีช่วย

Sound card ของคุณ SB0090 ถือว่าอยู่ในระดับดีแล้วครับ ไม่รู้ว่าใช้ Driver ตัวไหน KX หรือ Audigy 4 Modify เป็น 2ZS ผมก็ใช้ AUdigy 2 SB0240 แล้วใช้ Driver Audigy 4 Modify ครับ

OverclockZone Member piioneer's Avatar

Shure

ขอบคุณท่าน Antonov 12 มาก ๆ ครับ กระจ่างแก่ใจขึ้นเยอะ ผมใช้ Audigy 4 Modify อยู่ครับ ตอนนี้ก็เพิ่งหา soundfront มาใส่ไปเล่นกับ karaokae ที่เป็น midi (หาข้อมูลจากในเวปนี่แหล่ะครับ) ก็เสียงดีมีตึ๊บ ๆ ครับ ยังงัยเดี๋ยวขอหาข้อมูลเรื่องเอา avr มาต่อคั่นกลางก่อนว่าจะโอเคเปล่า บอกตรง ๆ ว่าเสียดายลำโพง microlab เหมือนกันถึงจะซื้อมาแค่พันกว่าบาทก็เถอะครับ

เรื่อง Soundfont นี่ผมยังไม่กล้าลองอะไรมากครับ เคยลองทีนึงแล้ว แต่อาจเป็นที่ผมตั้งค่าต่างๆ ไม่เป็น เสียงกลองมันออกแนว โป๊งๆ ชึ่ง โป๊งๆ ชึ่ง ซึ่งไม่ใช่แนวที่ต้องการเลย กลุ่มผมจะร้องเพลงในแนวของลีลาศมากกว่า ก็เลยไม่ใช้ Soundfont อีกเลย

OverclockZone Member Eoo007's Avatar

Quote Originally Posted by Antonov 12 View Post
    เรื่อง Soundfont นี่ผมยังไม่กล้าลองอะไรมากครับ เคยลองทีนึงแล้ว แต่อาจเป็นที่ผมตั้งค่าต่างๆ ไม่เป็น เสียงกลองมันออกแนว โป๊งๆ ชึ่ง โป๊งๆ ชึ่ง ซึ่งไม่ใช่แนวที่ต้องการเลย กลุ่มผมจะร้องเพลงในแนวของลีลาศมากกว่า ก็เลยไม่ใช้ Soundfont อีกเลย
    อิอิ..โป๊งๆ นั้นเป็นเสียง Snare ครับเหมาะกับเพลงแนวลูกทุกหมอลำครับ แต่ Soundfont ทุกวันนี้ก็มีให้เลือกมากมายก่ายกองครับ ทั้งฟรีและขาย แสดงว่าท่านยังไม่เคยเจอ Soundfonf เทพๆละสิ
    ลองดูที่นี้ครับมีทำแจกไว้เยอะครับ http://www.zone-it.com/board/111
    หรือนี้ครับ http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?board=4.0

ยังครับยังไม่เจอ soundfont ดีๆ น่ะ ที่สำคัญโปรแกรมคาราโอเกะที่ใช้อยู่นั้น ต้องใช้โปรแกรมอื่นมาลง (จำไม่ได้ซะแล้วว่าโปรแกรมอะไร ขนาดไฟล์ไม่ใหญ่) แต่ช่วยให้โปรแกรมคาราโอเกะนี้ทำงานร่วมกับ Soundfont ได้ ก็เลยตัดสินใจไม่ใช้ Soundfont ล่ะครับ เพียงแต่เลือก option Sound Device output ให้ผ่าน SB0240 ของผมเท่านั้นเองครับ
    ขอบคุณนะครับที่แนะนำแหล่งของ Soundfont ให้ แล้วจะลองเข้าไปดูครับ

OverclockZone Member nooi's Avatar

หาไมค์ดีแต่ปรีไมค์ห่วย ไม่เวิร์คครับ

ยกตัวอย่างหากซื้อไมค์ Shure SM58LC มหาจักรแท้ๆถูกสุดที่ผมหาได้ตัวละ 3300 บาท
    ต่ออแดปเตอร์แปลงหัวเข้าท้ายซาวด์การ์ดตรงช่องไมค์สีชมพูที่หลายคนว่าเลิศหรู SB0240, SB0350

เสียงออกมา "ค่อย" และ "ซ่า" มากครับ
    ถึงแม้ว่าจะบูสเสียงจาก software ได้อีก +20dB แต่เสียงที่ได้จะอุดมไปด้วย Noise ครับ และง่ายที่จะเกิด Feedback หรือที่เรียกว่าไมค์หอน

ลงทุนซื้อปรีคาราโอเกะถูกๆ หรือลำโพง2.1แบบที่มีช่องเสียบไมค์ก็ได้ แต่ต้องดูขนาดลำโพงที่มีด้วยครับว่าไปก็ได้ไหม
    ถ้าเงินหนาก็ Mixer สัก2-4Chก็ดีครับ รับสัญญาณบาลานซ์จากไมค์ดีๆได้ด้วย ลด Noise เสียงซ่า เสียงหอนได้ดี

Soundfont บ้านเราส่วนใหญ่เน้นเพลงลูกทุ่งเล่นสดครับ เน้นเสียง Snare, Hi-Hat เป็นส่วนใหญ่
    เสียงจาก Soundcard ดีๆ เล่นจาก General Midi เสียงก็ค่อนข้างน่าพอใจครับ ถ้าฟังเพลงทั่วไป

ขอบคุณคุณ nooi เรื่อง Soundfont นะครับ เพราะหลังจากที่ลองได้ครั้งนึงซึ่งเป็นตัวที่เค้าให้มากับโปรแกรมนั่นแหละ เสียงมันออก โปีงๆชึ่ง ตลอดเลยไม่ว่าเพลงอะไร ก็เลยเอาออกซะทั้งโปรแกรม ทั้ง Soundfont แล้วกลับไปเล่น options ของตัวโปรแกรมคาราโอเกะที่เราคุ้นเคย ซึ่งไม่สามารถใช้ Soundfont โดยตัวมันเองได้ แต่ให้ set Output device ผ่าน sound card ได้ ปรากฏว่าดีกว่ากันเยอะเลย เพราะลำโพงที่ผมใช้ก็ช่วยในระดับนึงของมันเองอยู่แล้ว เป็นลำโพงพวกชุดมินิโฮมฯ 2.1 ที่มีช่องเสียบไมค์ในตัวนั่นแหละครับ

ท่านครับ..."เป็นลำโพงพวกชุดมินิโฮมฯ 2.1 ที่มีช่องเสียบไมค์ในตัวนั่นแหละครับ" ขอราคากับยี่ห้อหน่อยสิ หรือถ้าไม่มีขายแล้วช่วยแนะนำตัวอื่นให้หน่อยครับ ผมหาข้อมูลแล้วน่าจะเป็นแนวทางนี้แล้วอ่ะ work สุด เอามาต่อ sb0090 แทน microlab เลยอ่ะ มีแบบไม่เกินสัก 2 พันป่ะครับ (ถูกและดีไม่รู้ยังมีในโลกอีกป่าว)

Quote Originally Posted by Antonov 12 View Post
    ขอบคุณคุณ nooi เรื่อง Soundfont นะครับ เพราะหลังจากที่ลองได้ครั้งนึงซึ่งเป็นตัวที่เค้าให้มากับโปรแกรมนั่นแหละ เสียงมันออก โปีงๆชึ่ง ตลอดเลยไม่ว่าเพลงอะไร ก็เลยเอาออกซะทั้งโปรแกรม ทั้ง Soundfont แล้วกลับไปเล่น options ของตัวโปรแกรมคาราโอเกะที่เราคุ้นเคย ซึ่งไม่สามารถใช้ Soundfont โดยตัวมันเองได้ แต่ให้ set Output device ผ่าน sound card ได้ ปรากฏว่าดีกว่ากันเยอะเลย เพราะลำโพงที่ผมใช้ก็ช่วยในระดับนึงของมันเองอยู่แล้ว เป็นลำโพงพวกชุดมินิโฮมฯ 2.1 ที่มีช่องเสียบไมค์ในตัวนั่นแหละครับ

ที่ผมเคยเดินดูตามแผนกเครื่องเสียงห้างต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น Imperial, The Mall, Lotus, Carrefour, ผมมีตัวเลือกมาให้สามรุ่น สามยี่ห้อครับ ที่เอามาเป็นตัวเลือก เพราะ ทั้งสามรุ่นนี้ไม่มีภาครับ FM built in มาให้ โดยส่วนตัวผมไม่ชอบภาครับ FM built in อยู่แล้ว เพราะอาจถูกคลื่นรบกวนง่าย และหากใช้ไปนานๆ อาจเกิด short ได้ง่ายครับ
    ตัวเลือกทั้งสาม

1. Aconatic รุ่น AN-SP230N ตัวนี้ผมใช้อยู่ เบสทุ้มนุ่มลึก กลางแหลม ใสกรุ๊งกริ๊ง แต่อย่าปรับเบสจาก EQ หรือ Surrond ของ sound card มากเกินไปนะครับ เพราะโดยธรรมชาติของมัน เบสหนักแน่นอยู่แล้ว ราคาค่าตัว อยู่ที่ 1,990.- มีสายเชื่อมต่อ sound card มาให้เสร็จ

2. Sherman รุ่น SB-44B ตัวนี้จะเป็น 2.2 นะครับ เสียงใช้ได้ดีเหมือนกันจากการลองฟัง ค่าตัว อยู่ที่ 1,990.-

3. Soken รุ่น ST17 ตัวนี้เสียงก็จัดว่าใช้ได้แล้วก็ออกจะหาได้ง่ายกว่า 2 ตัวแรกสักหน่อย ราคาอยู่ที่ 1,590.-

ลองไปฟังเสียง และดูหน้าตากันครับ ถูกใจตัวไหนก็เลือกตัวนั้น

จริงๆ แล้วยังมียี่ห้อ บ้านๆ ทั้งหลาย รวมทั้ง Divoom X5 ให้เป็นตัวเลือก ในช่วงราคาระดับ 2,000.- ถึง 2,700.- แต่ผมไม่ชอบก็ตรงมีภาครับ FM built in นั่นแหละครับ
    ใช้ร้องคาราโอเกะ นี่ เปิด volume ไม่ได้มากนัก เดี๋ยวข้างบ้านมีกระถางต้นไม้ให้คุณ เป็นของแถม
    ไปดูหน้าตาของ Aconatic AN-SP230N ที่ผมใช้อยู่ได้ที่นี่ครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=636575

OverclockZone Member nooi's Avatar

ไมค์ระดับเริ่มต้น ไม่ต้องแพงมากก็ได้ครับ สำหรับคาราโอเกะผมใช้ระดับหลักร้อยเอง ของดีราคาสมตัวก็มีครับ
    ถ้าออกงานผมถึงค่อยเอาราคาหลักพันใช้

ลองดูที่ร้านอมรครับ ยี่ห้อ JWL โลโก้หัวนก รุ่นEMS-580กล่องสีเขียว ราคา280บาท

ส่วนลำโพง 2.1, 2.2 ที่แนะนำรุ่นกับยี่ห้อก็ตามความเห็นท่านข้างบนครับ

อ้อ.. ถ้ามีมินิคอมโปเก่าๆ ที่มีช่องเสียบไมค์ก็ใช้ได้นะครับ เอาสัญญาณจาก SB0090 มาต่อที่ Aux-in หลังเครื่อง ใช้ร้องเพลงเสียงก็ไม่ได้ขี้เหร่นะครับ
    Last edited by nooi; 13 Nov 2009 at 15:00:32.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks