overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19
    OverclockZone Member lovemelon's Avatar

Default ว่าด้วยเรื่องช่อง SATA เต็ม

คือตอนนี้ใช้ p5k อยู่ครับมี sata มาให้ 4 ช่อง
    ทีนี้ผมก็ใส่

seagate 500 GB
    Western 1.5 TB
    seagate 1.5 TB
    seagate 1.5 TB

เต็มหมด 4 ช่องแล้ว ทีนี้พอดีกลับบ้านไปเจอ WD 750 อีกตัว ที่เก็บหนัง DVD ไว้

ทีนี้ช่อง sata มันเต็มแล้ว เห็นเหลือช่อง Esata ด้านหลังอีก 2 ช่อง
    แบบว่า ผมสามารถ ซื้อสาย Sata to Esata มาต่อแล้วโยงสาย Esata มาเสียบด้านหลังต่อเอาไว้ตลอดเลยได้หรือเปล่า แบบต่อช่อง sata ทั่วไป

ไม่อยากใส่ box มันแพงเกินไปคิดว่าไม่สะดวกด้วย อยากให้ติดไว้กับเคสเลย
    ไม่อยากขายด้วย อย่างน้อยซื้อมาแล้วก็ใช้ ๆ ไปเหอะ

อยากรู้ว่าวิธี ที่ผมบอก ว่า จะเอาสาย Sata to Esata มาต่อถาวรเลย นี่ทำได้หรือ หรือซื้อcard sata เพิ่มดี แล้วความเร็วจะช้าลงหรือเปล่า

แนะนำหน่อย

OverclockZone Member reconnang's Avatar

ซื้อตัวแปลง sata เป็น usb2.0 ง่ายกว่าครับไม่แพงด้วย 250-350

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

OverclockZone Member yagami2k's Avatar

ใช้ HD เยอะจัง

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

5 TB อยากมีเยอะ ๆ แบบนี้บ้างจัง

OverclockZone Member lovemelon's Avatar

Quote Originally Posted by X1950Pro View Post

ไอตัวนี้ประมาณเท่าไรแล้วหาซื้อได้ ที่ไหนครับ

แล้วใช้ได้ทุก วินโดว์ป่าว เพราะเคยเห็นที่ขายไว้ใน OCZ เค้าบอกของเค้าใช้กับ Windows 7 ไม่ได้เพราะไม่มีไดเวอ

ขอบคุณมาก

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by lovemelon View Post
    ไอตัวนี้ประมาณเท่าไรแล้วหาซื้อได้ ที่ไหนครับ

แล้วใช้ได้ทุก วินโดว์ป่าว เพราะเคยเห็นที่ขายไว้ใน OCZ เค้าบอกของเค้าใช้กับ Windows 7 ไม่ได้เพราะไม่มีไดเวอ

ขอบคุณมาก
    อยากรู้ด้วยคนครับ

LINE ID 31032529 บางกะปิ

ตัวแบบในรูปในไทยไม่มีขายมั้งครับ ไม่เคยเห็นเลย ถ้ามีก็มีแบบ 3 พอต กับ 2พอต

ผมสั่งมาจาก ebay

Quote Originally Posted by V_ZONE_CO View Post
    ตัวแบบในรูปในไทยไม่มีขายมั้งครับ ไม่เคยเห็นเลย ถ้ามีก็มีแบบ 3 พอต กับ 2พอต

ผมสั่งมาจาก ebay
    แล้วในไทยมีแบบธรรมดาหรือเปล่า ไม่ได้มาเอาต่อ RAID เอามาเก็บข้อมูลธรรมดา
    แล้วราคาประมาณเท่าไรครับ

OverclockZone Member O - JO's Avatar

800 pantip

Quote Originally Posted by O - JO View Post
    800 pantip
    โอ้ว มายก้อด

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

ประมาณ 1000-1300 นะครับ

OverclockZone Member beezajungka's Avatar
    รัตนาธิเบศร์,บางบัวทอง,บางใหญ่

ซื้อกล่องมาใส่ดีกว่านะ200-300 เอง เสียบusbเอาเลย
    (ดีนะm/bผมมีsata10ช่อง)

LINE ID 31032529 บางกะปิ

ตัวนึง 700 บาทได้มั้งครับ หาที่ป็นชิปSILICON อะ ฉลาดหน่อย ไม่เอ๋อ ความเสถียรสูง
    ทำ HOT SWAP ได้เลย เสียบเข้าออกไม่ค้าง

OverclockZone Member tk_bank's Avatar

ใช้เยอะจังเลย

OverclockZone Member SOURCERPLUS's Avatar

Cool

Quote Originally Posted by lovemelon View Post
    แล้วในไทยมีแบบธรรมดาหรือเปล่า ไม่ได้มาเอาต่อ RAID เอามาเก็บข้อมูลธรรมดา
    แล้วราคาประมาณเท่าไรครับ

สนใจ SATA / eSATA Controller หรือ Power Over eSATA ก็ติดต่อมาครับ ผมมีขายทุกอย่าง RAID ไม่ RAID มีหมด พร้อมคำแนะนำในการเลือกซื้อครับ
    มีทั้ง Chipset: Image (SiI xxxx), JMicron (JMB xxx), Marvell (91xx)

ลองดูตามนี้ก่อนก็ได้ครับ มีทั้งข้อมูลเกียวกับสินค้า และเทคโนโลยีที่เกียวข้อง
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=697637
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=655777
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=700911
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=618272

อยากทราบอะไรเพิ่มเติมก็ Post ไว้หรือจะ PM มาก็ได้ครับ ยินดีให้คำแนะนำครับ

OverclockZone Member m shifu's Avatar

เก็บหนัง แนะนำ แบบ usb ครับ ถูกสุด
    ผมใช้ 1.5TB element หลายตัว ไม่ร้อนมาก ไม่หนวกหูพัดลม
    ถ้าไม่รีบ คอยซื้อในงาน commart ผมว่า ถูกกว่า HDD ลูกเปล่าครับ

OverclockZone Member darkdonut's Avatar

ซื้อบ๊อกถูกกว่าการ์ดอีก
    Last edited by darkdonut; 9 Feb 2010 at 17:42:18.

OverclockZone Member SOURCERPLUS's Avatar

Cool

Quote Originally Posted by darkdonut View Post
    ซื้อบ๊อกถูกกว่าการ์ดอีก
    แน่ล่ะครับ
    Box มันมีแค่กล่องโลหะ + แผงวงจรง่ายๆ กะ IC ที่ทำหน้าที่เป็น Adapter 1 ตัว แล้วก็ Connector สัก 2-3 ตัว
    เกิด Box แพงกว่า Card ก็แย่แล้วล่ะครับ 555

แต้ถ้าลงทุนกับ Card Power eSATA + eSATAp Cable แล้วท่านจะลืม Box ไปเลยครับ
    เพราะ 2 Port นั้นต่อได้ทั้ง SATA 3.5" / SATA 2.5" / SSD / USB ไม่ต้องป้อนไฟเพิ่ม

+ +
    ||

Bookmarks

Bookmarks