Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่น้องครับ ช่วยด้วยครับ ผมทำขาหัก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พี่น้องครับ ช่วยด้วยครับ ผมทำขาหัก

คือ ผมซนมากไปหน่อย เลยทำขา CPU หักครับ

เรื่องมันเป็นอย่างนี้ครับ คือ ไปค้นๆ กรุของเก่าๆ แล้วไปเจอชุด MB 370 + CPU Cel1.1A เก่า ๆ เลยว่าจะเอามาประกอบ ทำชุด karaoke ให้แม่เล่นพอขำๆ

แต่ด้วยความซนเลยกะจะ O/C พอหนุกๆ แต่ MB ผมปรับไฟเลี้ยง CPU ไม่ได้เลยต้องใช้ลวดพันขา CPU หลอกมัน แต่ตอนพันสงสัยฤทธิ์ยาม้าที่กินมายังไม่หมด เลยทำเอาขา CPU หลุดออกมาขานึง
    (สมน้ำหน้า ซนดีนัก)

มาถามว่าจะทำไงดีครับ
    1. บัดกรีซ่อมเอง แต่กลัวทำไม่ถูก ยิ่งทำยิ่งเจ๊ง ใครเคยทำบอกวิธีหน่อย
    2. ให้ช่างบัดกรีให้ แต่ไม่รู้ทำร้านไหนดี ราคาเท่าไร กลัวโดนฟัน

หรือ
    3. ซื้อใหม่มันเลย หา P3-T แบบตัว Top มาเล่นพอครึ้มๆ (แต่คิดไปคิดมาซื้อรุ่นใหม่ๆ จะคุ้มกว่ามั้ยเนี่ย)

ฝากเพื่อนๆ ช่วยคิดด้วยครับ

ข้อ3 โดยที่ไม่ต้องคิด

Comment

ลอง ข้อ 1 ดู

หาซื้อคงต้องไปหา มือ 2 แล้วละ

Comment

ลองข้อ1 ถ้าไมได้ค่อยไปข้อ3

Comment

ทำข้อ 1 ก่อนสิฮะ แบบว่าก่อนทิ้งยังได้ใช้ศึกษา
          แต่ถ้าไม่รอดแล้วค่อยทำข้อ 3 ฮะ

ปล.ถ้าบัดรีแล้วดูไม่ได้ก็ไม่ต้องเสี่ยงลองนะฮะ เดี๋ยวจะได้ฤกษ์ซื้อบอร์ดใหม่ด้วย

Comment

ผมว่าถ้าลองข้อ1 ก่อน แล้วไม่ได้มันจะทำให้อุปกรณ์อื่นช๊อตไปด้วยกลายเป็นไม่ได้เปลี่ยนแค่CPUอาจจะ ต้องเปลี่ยน PSU หรือ MB ด้วยนะครับ

ปล.ประสบมากับตัวแล้ว

Comment

บัดกรีเองเลยครับ ไม่ยาก
              หรือถ้าทำไม่ได้ซื้อP3 มือสองเลย คุ้มกว่าไปให้ร้านซ่อมครับ

Comment

หักแค่ขาเดียว ส่วนมากจะใส่แล้วใช้งานได้ปกตินะครับ อยากให้ลองใส่ดูก่อนนะครับ

Comment

ถ้ามันไม่ทำงาน

ให้เอาหัวแร้งร้อนๆ ขนาด 30วัตต์ ครับ สูงกว่าก็ได้ แต่อย่ามากเกินไป และไม่ควรให้ต่ำกว่า เพราะ CPU มันดูดซับความร้อนและระบายออกได้เร็ว จะบัดกรียาก หัวแร้งที่ใช้ ถ้าหัวแหลมๆจะดีมาก
                  และของอีกอัน คือ คีมหัวเล็กๆ อ้อ และที่ดูดตะกั่วด้วย กันเหนียว....

เริ่มจาก เอาตะกั่ว และหัวแร้ง มาบัดกรี ทีขา CPU ก่อน...บัดกรีที่ตัว CPU ตรงฐานของขาที่หักหายไป

และต่อมา บัดกรีที่ขาของ ซีพียู ที่มันหักออกมา ให้ตะกั่วมันเกาะไว้

แล้ววางตัว CPU ให้มั่นคง แล้วก็ใช้คีมจับขาที่หักออก มาบัดกรีลงไปที่ ซีพียู ให้มันติดแน่น ก็ ok แล้ว

**อีกวิธีนึงครับ คือ ใส่ขา CPU ลงไปในซ็อกเกต์ ตรงส่วนที่หัก (ใช้ลวดก็ได้ ทำให้ยาวกว่านิดหน่อย แล้วพับลง ให้มันไม่หล่นลงไปในซอกเกต ) เสร็จแล้ว วาง CPU ลงไป ใส่ให้แน่น แล้วลองเล่นดู

Comment

OK ครับ ลุยทำเองก็ได้
                    แบบ 1 ก่อน เสียช่างมัน ยังไงก็ไม่ได้ใช้อยู่แล้ว

แต่ ทำยังไงครับ สอนหน่อย แบบบัดกรีทีไร เป็นก้อนขี้หมาทุกทีเลย

Comment

**อีกวิธีนึงครับ คือ ใส่ขา CPU ลงไปในซ็อกเกต์ ตรงส่วนที่หัก (ใช้ลวดก็ได้ ทำให้ยาวกว่านิดหน่อย แล้วพับลง ให้มันไม่หล่นลงไปในซอกเกต ) เสร็จแล้ว วาง CPU ลงไป ใส่ให้แน่น แล้วลองเล่นดู

เข้าถ้าครับ น่าจะ work ลองท่านี้ดีกว่า

Comment

เวลาผมบัดกรีนะ จับตะกั่วกับหัวแร้งคนละข้างอะครับ (มือซ้ายถือตะกั่วมือขวาจับหัวแร้ง)

เอาตะกั่วทาบไปก่อนเลยแล้วเอาหัวแร้งจิ้มปุ้บแล้วลากมานิดๆ จะเป็นก้อนสวยงามพอดีเลย
                        (บัดกรีพวกของทั่วไปผมทำแบบนี้นะ แต่ขา CPU ผมไม่รุ้ง่ะ ขามันเล็กมากเลยนิ จะจับไงหว่า เอิ้กๆ)

Comment

ใช้ hot air เป่า

Comment

อ้อ

ถ้าจะบัดกรีด้วยหัวแร้งนะครับ

##อย่าใช้ฟลักซ์ ครับ ฟลักซ์ คือ อุปกรณ์น้ำยาทำความสะอาด เป้ฯตลับครับ เปิดออกมาจะเป้นขี้ผึ้งสีน้ำตาลเข้ม ปกติใช้เวลาขาอุปกรณ์ขนาดใหญ่ หรือ ขามันสกปรก แต่ไม่แนะนำให้ใช้เพราะว่า มันไม่แห้งเมื่อเสร็จงาน และมีคุณสมบัติในการนำไฟฟ้าได้ครับ อาจจะทำให้ลัดวงจรได้ (นำได้เหมือนน้ำ)
                            และปกติ เส้นตะกั่วจะมีฟลักซ์มาในใส้กลางอยู่แล้ว และเป็นฟลักซ์ที่แห้งสนิท ไม่นำไฟฟ้าด้วย

ตะกั่วและหัวแร้งที่ใช้ ใช้หัวแร้งขนาด 30W. จะดูเหมาะสมกว่า และใช้ตะกั่ว เส้นเล็กๆได้ จะดีมากครับ โดยการบัดกรี เสียบหัวแร้งทั้งไว้จนร้อนจัด เอาตะกั่วมาไล้ปลายหัวแร้ง ให้มันเกาะอยู่ บัดกรีขา CPU ที่หักให้มีตะกั่วเกาะอยู่ และที่ตัว CPU ตรงตำแหน่งที่หักก็ด้วย ถ้าตะกั่วติดเยอะเกินไป เวลาบัดกรีสำเร็จ แต่ใส่ CPU ลงไป ตัว CPU อาจจะลอยขึ้นมาเพราะตะกั่วครับ เพราะฉนั้น ให้ตะกั่วติดแบบเป็นสีเงินๆ เคลือบไว้ก็พอ แต่ถ้ามันติดมากเกินไป ให้ใช้ที่ดูดตะกั่ว ดูดทั้งไป ก็จะเหลือเคลือบๆไว้ พอดี

และก็มาถึงช่วงสำคัญ!! ให้ดึงสายตะกั่วเส้นๆ ให้ยาวออกมาจากม้วนเอาไว้
                            แล้วยึดตัว CPU ให้แน่นหนากับโต๊ะ หรือสถานที่วาง จะยึดด้วยอะไรก็ได้ และให้เอาคีมเล็กๆคีบขา CPU ที่หักออกมา ไปจ่อไว้ ที่จุดหัก ให้ตรงกับแถวของขาปกติ มากที่สุด เท่าที่ทำได้ เอาหัวแร้ง ไปจี้ที่ตะกั่วที่ดึงออกมาให้ปลายหัวแร้งมีตะกั่ว แล้วมาบัดกรีที่ขา CPU ที่จ่อรอเอาไว้เลยครับ ตั้งแต่เริ่มจี้เส้นตะกั่ว ควรจะบัดกรีขา CPU ก่อน 5-8 วิ โดยประมาณ เพราะ ฟลักซ์ที่ละลายมาด้วย จะระเหยไปอย่างรวดเร็ว และจะทำให้บัดกรีไม่สวย/เป็นปลายแหลมออกมา หรือเป้นก้อนกระจุกอยู่ จะทำให้ CPU ที่ใส่ลงซ็อกเกต เผยอ ขึ้นมามากเกินไปได้

หลังจากทำเสร็จ ตรวจดูว่าขาของมันตรงหรือไม่? ค่อยๆดัดอย่างระวัง และค่อยๆใส่ลง Socket ครับ กดก้านล็อค CPU ลงไปให้เรียบร้อย ถ้าใช้ได้ ก็เสร็จแล้ว

Comment

อบอุ่นจังเลย ซึ้งใจมากๆ
                              ขอบคุณครับ

ใครมีคำแนะนำดีๆ ขออีกนะครับ

Comment

Working...
                              X